Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có phải LCD xem truyền hình cáp ko bằng TV thường

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.76K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 693 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Mình đang có ý định tậu 1 em LCD nhưng thấy mọi người bảo LCD khi xem truyền hình cáp thì nhiẽu mà ko bằng TV thường nên đắn đo quá. Bác nào có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến nhé. Cảm ơn nhiều.
    Cần đêm trắng để trút vơi lòng đầy. Cần thêm nắng để em nhìn vừa bóng tối. Cần thêm yêu hay cần thôi biết yêu.

AA64sg6AA64p7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 106 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Bạn phải dùng đường cap riêng, nếu mà dùng với nhiều tivi khác trong nhà thì không đẹp vì tín hiệu kém chất lượng đi. Bây giờ các kênh phát cũng đẹp rồi. Hiện tại bây giờ có đầu kỹ thuật số của VTC là phát tín hiệu độ nét cao phù hợp với LCD. Sắp tới truyền hình cáp cũng sẽ triển khai phát tín hiệu HD đó. Đầu tư LCD là đúng rồi. Lại mua thêm đầu phát HD để xem phim độ nét cao thì tuyệt lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo cảm nhận của tôi thì đúng là với chất lượng phát sóng truyền hình của VN thì tivi cũ dùng công nghệ CRT vẫn cho ảnh đẹp nhất, ảnh sáng đẹp tự nhiên, có chiều sâu. LCD xem hình không thật, mầu bết bết trông giả lắm.
    • 235 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lazybee Xem bài viết
    Mình đang có ý định tậu 1 em LCD nhưng thấy mọi người bảo LCD khi xem truyền hình cáp thì nhiẽu mà ko bằng TV thường nên đắn đo quá. Bác nào có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến nhé. Cảm ơn nhiều.

Trong trường hợp nhà bạn chỉ có line TH cáp dùng cho duy nhất 1TV thì OK không có gì phải nghĩ. TV LCD và CRT không khác nhau là mấy, xem LCD chắc chắn là đẹp hơn.

Nhưng trong trường hợp chia cable ra nhiều TV thì có thể cái này đúng, mình lấy kinh nghiệm ở nhà mình ra. Có 1 line TH cáp TƯ chia ra 3 TV, trong đó có 1 cái CRT và 2 cái LCD của 2 hãng khác nhau thì cái CRT 21" xem nét tất cả các kênh, nhưng 2 cái màn LCD thì tịt... toàn kênh hay, điển hình là HBO... tịt (tịt là nhiễu đến mức gần như không xem được, hoặc đôi khi mất hẳn kênh), Starmovies tịt, VCTV2 mà một số kênh hay khác như ESPN, CNN... tịt. Các kênh còn lại xem chất lượng tạm được.

Mình đã thử đổi các vị trí TV bằng cách bê thử cái màn LCD ra chỗ cái màn CRT (vốn đang xem nét) cắm vào thì kết quả vẫn ... tịt, bực thế. Đã thử xài cả bộ tăng sóng, không có tác dụng.

Nhận định: Màn hình LCD bắt sóng kém hơn màn hình CRT. Và chấp nhận TV xịn xem kênh lởm :Laughing:

Theo cảm nhận của tôi thì đúng là với chất lượng phát sóng truyền hình của VN thì tivi cũ dùng công nghệ CRT vẫn cho ảnh đẹp nhất, ảnh sáng đẹp tự nhiên, có chiều sâu. LCD xem hình không thật, mầu bết bết trông giả lắm.
    Cái này cũng ... đúng, bởi lẽ theo như tôi biết thì truyền hình nhà ta phát sóng với kích cỡ 320x240 thì phải (hoặc có to hơn thì to hơn thế tí tẹo) . Dĩ nhiên là TV càng to thì điểm ảnh càng bị phóng to, mặc dù các TV đời mới có sử dụng công nghệ chống hình răng cưa nhưng hình ảnh vẫn bị nhòe. Màn CRT thì kích cỡ chỉ 21", bự lắm thì 29", trong khi LCD loại bèo nhèo giờ cũng đã 32" nên hình ảnh càng bị phóng to.

Điều dễ nhận thấy nữa là các mảng màu lẫn bết vào nhau nhất là lúc đứng gần TV. Điều này càng bộc lộ nhược điểm khi màn hình LCD được thiết kế để có thể xem gần, trong khi với màn CRT kiểu cũ phải đứng xa, xem gần rất nhức mắt.

Nhưng nếu có đầy đủ trọn bộ TV LCD + đầu DVD hỗ trợ chuẩn fullHD (Hoặc cái bộ giải mã truyền hình số mặt đất fullHD của VTC), sử dụng kèm thêm cáp HDMI, kết nối với một bộ loa 5.1 thì... chậc... đúng nghĩa là Home Theater. Cứ gọi là phê :Laughing:

Kết luận : Nên mua :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 342 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Tốt nhất là dùng LCD với đầu thu truyền hình kỹ thuật số vì tương thích.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Không đúng. LCD cho chất lượng hình ảnh đẹp,sắc nét hơn CRT. Chẳng qua là do tín hiệu của đường truyền Cáp không tốt,chia ra làm quá nhiều TV,kĩ thuật nối Jack chưa đúng...

LCD thể hiện điểm ảnh,độ phân giải,quyét dòng lớn hơn nhiều so với CRT,cớ sao lại nói LCD không bằng CRT ???

Vấn đề ở đây là do chất lượng đường truyền!

Vì LCD xem đẹp nhất ở chế độ màn hình 16:9 mà truyền hình của VN đa số phát hệ màn hình 4:3 nên không tương thích với LCD nên chúng ta xem LCD thường bị Lùn Lùn người,béo béo.....hì điều đó dễ hiểu phải không.

Nếu muốn xem LCD đẹp khuyên bạn nên dùng đầu thu KTS HD của VTC là đẹp nhất
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Giá khoảng 4tr5 xem rất đẹp và nhiều kênh hay hơn truyền hình Cáp tuy nhiên chi phí ban đầu hơi đắt.
    • S-Z
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,070 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

LCD xem truyền hình cáp thì không phải là nhiễu mà cái chính là chế độ phát truyền hình của mình chưa tương thích với LCD nên cứ phải điều chỉnh, nhìn hình không thật. Đặc biệt các bác trai mà xem đá bóng thì xem LCD rất chán.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 505 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Oh, hóa ra là như thế. Thể nào nhà tớ dùng cái LCD mới nó cứ nhòe nhoẹt, người thì lùn tịt béo ú đâm ra nghĩ cái LCD không bằng cái TV cũ. Như thế này thì phải đầu tư cái đầu KTS rồi.
    • 76 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đường truyền quan trọng và LCD loại nào, hãng nào cũng quan trọng
    Nhà mình dúng cáp Hn chia ra 3 tv
    2 RTC quên CRT
    1 LCD Pana 37x15v
    đánh giá LCD net hơn
    thông số của LCD
    37'-100hz-panen 10bit(?)-góc nhìn 178-HDready
    xem đặc biệt nét với các kênh HTV3, disney play house, HBO, cinemax
    còn các kênh còn lại xem cung nét nhưng ko bằng mấy kênh trên, không thấy kênh nào nhoè hình cả.
    Còn về hình bị bẹt thì thích thì chỉnh ở chế độ phóng to nhưng xem bẹt lâu ngày lại thành quen (hehe). Nói chung mọi người xem đều khen chưa thấy ai chê khi xem TV
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tungcoi_online Xem bài viết
    Không đúng. LCD cho chất lượng hình ảnh đẹp,sắc nét hơn CRT. Chẳng qua là do tín hiệu của đường truyền Cáp không tốt,chia ra làm quá nhiều TV,kĩ thuật nối Jack chưa đúng...

LCD thể hiện điểm ảnh,độ phân giải,quyét dòng lớn hơn nhiều so với CRT,cớ sao lại nói LCD không bằng CRT ???

Vấn đề ở đây là do chất lượng đường truyền!

Vì LCD xem đẹp nhất ở chế độ màn hình 16:9 mà truyền hình của VN đa số phát hệ màn hình 4:3 nên không tương thích với LCD nên chúng ta xem LCD thường bị Lùn Lùn người,béo béo.....hì điều đó dễ hiểu phải không.

Nếu muốn xem LCD đẹp khuyên bạn nên dùng đầu thu KTS HD của VTC là đẹp nhất
    Bạn hiểu sai vấn đề rồi, chất lượng đường truyền ở đây tất nhiên có ảnh hưởng. Tuy nhiên vấn đề cốt lõi chất lượng LCD kém CRT do chuẩn phát hình của đài truyền hình không phù hợp với LCD. Đó là :
    1. Tỉ lệ hình ảnh khác nhau: đa số ti vi LCD có tỉ lệ 16:9, trong khi đó chuẩn phát hình là 4:3 khiến ảnh bị biến dạng. Điều này có thể khắc phục được khi ta chuyển TV LCD sang chế độ xem hình 4:3 hoặc Just (Justify) nên vấn đề tỉ lệ này không quan trọng lắm.

2. Độ phân giải: Đây mới là bản chất của vấn đề. Độ phân giải của đài phát theo tiêu chuẩn SD, có độ phân giải 640x480, trong khi đó TV LCD theo tiêu chuẩn HD (1336x720) hoặc full HD (1920x1080). Rõ ràng với độ phân giải thấp như vậy chiếu lên màn HD thì bắt buộc phải bù thông tin ( điểm ảnh ), điểm ảnh đó lấy ở đâu ra ??? Giải quyết bài toán này thì trong TV LCD sinh ra 1 bộ "nội suy" điểm ảnh, nói nôm na là căn cứ trên những điểm ảnh chuẩn máy sẽ tự nghĩ ra các điểm ảnh kế cận và điền vào những chỗ còn thiếu. Chất lượng nội suy không thể bằng thực tế do các điểm ảnh này không có trong thực tế, khác thực tế. Điều này tương tự như trong máy ảnh có khái niệm ZOOM QUANG và ZOOM SỐ.

3. Sử dụng các bộ lọc màu : LCD lạm dụng sử dụng các bộ lọc màu KTS để giảm nhiễu hình ảnh. Trong môi trường tín hiệu phát không tốt các bộ lọc này tuy lọc nhiễu tốt nhưng làm hình ảnh bị bẹt, các mảng màu bị bết không có chiều sâu. Thực tế thì LCD xem TV đứng xa xa còn chấp nhận được chứ đứng gần thì ôi thôi, người ngợm cứ như tô màu theo tranh của trẻ con

(Tạm thế đã )
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

thế thì mới nói là nên mua đầu thu KTS HD của VTC xem sẽ khắc phục hoàn toàn được mấy điều "BO_THO" nói trên đó. tuy nhiên xem với chuẩn HD o KTS thi ông VTC nhà mình mới đang phát cho đươc 10 kênh độ phân giải HD thôi,còn lại mấy chục kênh còn lại thì...người vẫn bị lùn.

rốt cục là đã mua LCD nên mua đầu thu KTS HD !!!!!

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,440 Bài viết

• 23,925 Được cảm ơn

Hu hu hu, nhắc đến chuyện này lại buồn... Em nghiện xem Disney Channel mà chỗ bên nhà em nó lại chưa có truyền hình cáp... Nhà em cũng mới được tặng thêm cái 32 inches nữa, thế mới khổ chứ..

Có bác nào ở Ngọc Thụy quen mấy ông truyền hình cáp, các bác nói hộ em cho ánh sáng về với bản làng đi ạ...
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    • 28 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nếu thích xem TH cáp thì nên mua Plasma hơn là LCD, tín hiệu tương đối tốt là đẹp ngay. Nhà mình dùng cáp SCTV, chia 3, xem TV plasma Pana 42" so với CRT Sony 21" thì 8 - 10, vì cái plasma to gấp đôi cái CRT nên nó ko nét bằng, mình cho 8đ là vậy, tuy nhiên cũng vẫn rất hài lòng, màn to coi sướng mắt, màu sắc đẹp cũng gần bằng CRT. LCD thì nên mua loại dòng quét cao 1 chút cũng sẽ đẹp, cùng size thì cho cảm giác nét hơn Plasma nhưng màu sắc thì trông giả tạo hơn nhiều.
    Vì tín hiệu TH Cáp hiện nay là SD, ko phù hợp với LCD và Plasma nên coi sẽ ko đẹp lắm, chứ có nguồn HD cắm vào là coi đẹp nhất ngây, hơn cả rạp. Nguồn HD thì hoặc là dùng tín hiệu truyền hình HD của SCTV, HTV or VTC, đầu tư khoảng 5tr thì có được cỡ 10 kênh HD.. Còn ko thì mua 1 cái HD box player, 1 cái ổ cứng lớn, nhờ người ta chép đầy phim HD, về cắm vào coi cũng sướng lắm cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 190 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tungcoi_online Xem bài viết
    Các bác cứ lấy mấy cái CRT của LG, SS đời cũ rồi so sánh với LCD đời cao thì nói làm gì. Nếu dùng các loại TV CRT dòng quét 100Hz của Sony, Toshiba chẳng hạn thì khi xem TV, cáp LCD không có cơ đọ nổi đâu. Giá 1 cái TV CRT 29" loại đã dùng rồi cũng tương đương với cái LCD 32" đấy nhé. Đẹp ở đây là hình ảnh chân thật, tái tạo gần giống với bên ngoài, các chi tiết giữ nguyên và có độ sâu... Còn nếu đẹp theo kiểu nó dùng chip để xử lí làm hình ảnh sắc nét (nhưng giả); màu sắc thì sặc sỡ như xem phim hoạt hình thì em không bàn nhé :smile:
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jaquier Xem bài viết
    Các bác cứ lấy mấy cái CRT của LG, SS đời cũ rồi so sánh với LCD đời cao thì nói làm gì. Nếu dùng các loại TV CRT dòng quét 100Hz của Sony, Toshiba chẳng hạn thì khi xem TV, cáp LCD không có cơ đọ nổi đâu. Giá 1 cái TV CRT 29" loại đã dùng rồi cũng tương đương với cái LCD 32" đấy nhé. Đẹp ở đây là hình ảnh chân thật, tái tạo gần giống với bên ngoài, các chi tiết giữ nguyên và có độ sâu... Còn nếu đẹp theo kiểu nó dùng chip để xử lí làm hình ảnh sắc nét (nhưng giả); màu sắc thì sặc sỡ như xem phim hoạt hình thì em không bàn nhé :smile:
    thế thì nói chuyện làm gì,chủ đề ở đây đang nhắc tới là liên quan đến cái LCD của nhà LADYBEE cơ mà. hi hi hi

Nhưng công nhận là Jaquier nói đúng lắm,Sony 100HZ xem thì ôi thôi TUYỆT VỜI luôn,mấy gã LCD ko Full HD cứ gọi là Xách Dép về độ chân thật của độ Sâu ảnh. Sony 100HZ xem rất thật,màu sắc hoàn hảo.

Cách đây 2 năm mua được 1 em Sony 29inch 100Hz đời chót,bị chủ cửa hàng bán đắt nhưng vẫn phải mua vì không có hàng ( Nhà máy SX TV CRT Sony bỏ rồi ) đợt mua mất 8tr900. hic hic
    • 235 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Các bạn lại TV LCD (thường là dòng rẻ tiền) ra so với CRT dòng cao cấp rồi...

Thử mang LCD mấy cái đời kiểu như Samsung series 6 kèm thêm dạng tín hiệu full HD ra đọ xem nào !

Giống như kiểu ngày trước, nhà nước vẫn phát tín hiệu hình đen trắng, các bác mang TV đen trắng ra so với TV màu thời bấy giờ í !

Công nghệ cao Ready nó vẫn hơn chứ! phải tội vì tín hiệu nhà ta chuối quá nên hàng công nghệ cao lại có vẻ không bằng hàng cũ!.

Có thể các bạn chưa để ý thấy rõ cái độ lởm của hình ảnh chuẩn SD mang ra chiếu trên LCD.

Hình như mình đi hơi lạc đề đấy. Bác chủ thớt hỏi về chất lượng bắt tín hiệu của 2 dòng TV này kia mà. Khoản này quan điểm của mình là LCD không bằng CRT đâu ! LCD xem nhiễu lắm !:Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 190 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Nói chung là cũng tùy nhu cầu chủ topic nữa, nếu bạn mua về hầu như chỉ xem TV thì nên mua CRT (loại tốt tốt một chút nhé, như Sony chẳng hạn nhưng bây giờ nó cũng không sx nữa). Còn nếu muốn vừa xem TV, DVD lại chơi cả HD nữa thì chắc chắn lựa chọn LCD là duy nhất rồi. Mà cái 32" LCD nếu co hình lại để xem TV đúng chuẩn thì bé như cái CRT 25" thôi nhé.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lazybee Xem bài viết
    Nhà mình dùng LCD Sharp xem với cáp thấy đẹp hơn nhiều so với TV CRT 21 inch LG trước đây. Hình ảnh rất sắc nét và màu rất thật, không bị rực như LCD Samsung
    • 62 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Nếu đã so sánh CRT quyét 100 Hz thì phải so sánh LCD quyét 100 Hz chứ. . Mà phải so sánh cùng hãng VD so sánh CRT 100 hz Sony với LCD của Sony dòng 100 hz Sony chứ không phải so sánh với LG hay SS.
    Nhà mình xem LCD cáp vẫn thấy hơn hẳn CRT về tổng thể:
    1. Về kích thước
    2. Về cỡ màn hình
    3. Về màu sắc
    4. Về độ mịn, nhiễu
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2