TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào mua nhà ở xã hội HQC Plaza Hoàng Quân thì vào nha (phần 2)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 55.5K Lượt đọc
  • 894 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 46 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Topic này dành cho khách hàng mua chung cư HQC Plaza của Hoàng Quân vào thảo luận.

Sở dĩ có tên là PHẦN 2 vì phần 1 đã bị mod khóa vì đăng không đúng chuyên mục. Các mẹ tham khảo phần 1 ở đây:

https://www.webtretho.com/forum/f243/...l#post32362761 (phần 1)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 46 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Những tin tức đáng chú ý về HQC Plaza:

1. Giải chấp mới được bán nhà:

http://diaocvietnam.org.vn/tin-tuc/3...c-ban-nha.html

2. Doanh nghiệp bảo lãnh cho người mua nhà vay vốn:

http://www.thoibaonganhang.vn/tin-tu...von-25609.html
    • 96 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không có ai có thông tin gì mới hết vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 150 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Tin mới các anh chị vô tham khảo: http://www.baomoi.com/Sap-cat-noc-4-...7/15219506.epi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hi mọi người,

Thời gian xét duyệt hồ sơ là bao lâu vậy?
    Mình nộp hồ sơ hơn 1 tháng rồi chưa thấy ngân hàng có thông báo gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 150 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Nếu nhanh thì 2 tuần còn lâu thì có khi kéo dài đến 2 tháng đó anh
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nnorzz Xem bài viết
    Hi mọi người,

Thời gian xét duyệt hồ sơ là bao lâu vậy?
    Mình nộp hồ sơ hơn 1 tháng rồi chưa thấy ngân hàng có thông báo gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 150 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Không biết anh có cập nhật thông tin bữa giờ về giải ngân gói 30000 tỷ cho HQC Plaza không ạ? Bên em đã cho ký tín dụng hơn 200 khách hàng và giải ngân được hơn 50 khách hàng rồi đó anh.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhduy255 Xem bài viết
    Những tin tức đáng chú ý về HQC Plaza:

1. Giải chấp mới được bán nhà:

http://diaocvietnam.org.vn/tin-tuc/3-doanh-nghiep-doanh-nhan/09/2014/7092-giai-chap-moi-duoc-ban-nha.html

2. Doanh nghiệp bảo lãnh cho người mua nhà vay vốn:

http://www.thoibaonganhang.vn/tin-tuc/2-dn-bao-lanh-cho-nguoi-mua-nha-vay-von-25609.html
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 150 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Thực sự các anh chị nào đã tham gia mua nhà ở xã hội HQC Plaza và làm hồ sơ vay vốn gói 30000 tỷ, được ngân hàng chấp nhận cho vay và được giải ngân mới trải nghiệm được vay gói này không phải quá khó nhưng cũng không phải là dễ. Đòi hỏi người vay, chủ đầu tư và ngân hàng hợp tác và tin tưởng nhau thì mới có thể thành công.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn anh mastermz!
    Anh có thêm cho biết thêm thông tin về qui trình của ngân hàng không?
    Nộp hồ sơ -> thẩm định -> đồng ý cho vay -> ký tín dụng -> ... -> giải ngân ?
    • 28 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Truoc tien minh xin loi moi nguoi vi minh goi bai tu dtdd nen khong the viet tieng Viet co dau.
    Minh xin chia se qua trinh mua nha Hqc de moi nguoi ai quan tam thi tham khao:
    1/ Thang 5/2014 vo chong minh biet den du an HQC va bat dau tham khao cung nhu gap nhan vien cty de chon vi tri can ho.
    2/ Tien hanh dat coc mua ban va lam ho so, chung nhan thu nhap de vay bank ( phan nay lau hay mau thi tuy thuoc BIDV nhe, khi bank dong y va co thong bao cho vay thi moi lam tiep cac buoc tiep theo. Ho so cua minh nop gan 2 thang moi co quyet dinh nhe ). On troi vi vo chong minh du dieu kien vay. Khong uong cong doi 2 thang.
    3/ Ky hop dong chinh thuc voi HQC va dong 20% gia tri can ho. Sau do lai phai doi bank lam thu tuc cho vay von. Doi 1 thang lun...
    4/ Ra phong cong chung lam vai thu tuc, ky 1 dong giay to ( moi loai 4 ban va rat nhieu loai gom cua bank, HQC va phong cong chung ). Neu la vo chong thi bat buoc 2 vo chong deu phai co mat va ky nhe. 1 nguoi khong duoc dau.
    5/ Giua thang 11 vua qua thi da hoan thanh ho so va bank da bat dau giai ngan cho vo chong minh ( giai ngan theo tien do thi cong, dot nay bank giai ngan cho minh 150tr, tam 2 lan nua la hoan tat giai ngan )
    Y kien chung cua minh:
    Luc dau nghe chung cu thi cung so, nhung tham khao thay du an duoc quan tam rat nhieu tu Thanh Pho nen yen tam, thay du an lam cung dung tien do, 1 so hang muc minh thay tre hon voi thong bao tam 2 thang nhung cung chap nhan duoc.
    Ve phia Bank thi giai thich va huong dan ro rang, co dieu thoi gian lam ho so hoi lau. Tinh ra ho so cua minh 6 thang moi hoan tat.
    Du an nam trong goi 30000 ty nen phan tien lai kha thap. Minh co di tim hieu nhung du an khac chi ghi bank ho tro 70% ma khong co ghi 30000 ty thi lai suat se duoc tinh lai suat thuong mai. 7-8% nhung chi duoc uu dai vai nam dau, con nhung nam tiep theo co the len 10%. Nhu vay tien lai hang thang co the phai dong gap doi so voi lai suat goi 30000 ty.

Tren day la toan bo y kien cua minh, neu ban nao tim hieu thay co gi sai sot thi bo sung dum nhe, de moi nguoi co the co to am cua rieng minh.
    Than chao
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn bài viết của anh tony_nguyen1987.
    Nhưng mình có 1 thắc mắc tại sao bước thứ tư lại tốn nhiều thời gian như vậy
    .
    4/ Ra phong cong chung lam vai thu tuc, ky 1 dong giay to ( moi loai 4 ban va rat nhieu loai gom cua bank, HQC va phong cong chung ). Neu la vo chong thi bat buoc 2 vo chong deu phai co mat va ky nhe. 1 nguoi khong duoc dau.
    Công chứng mà tốn 2-3 tháng, có khó khăn gì không anh ?
    • 28 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chao ban nnorzz

Thuc te thi thoi gian cong chung khong lau. Nhung thoi diem tui minh lam thi nguoi nop ho so mua nha rat nhieu.
    Truoc khi cong chung thi bank va vo chong minh ky ket: Hop dong tin dung, Cam ket quan ly tai san hinh thanh trong tuong lai.... Roi lai doi 1 tuan thi ho so ben Hoang Quan moi goi qua Bank va 3 ben ra cong chung.

Vao phong cong chung thi oi thoi ho so rat nhieu. Cong chung vien khong the chung giay ngay duoc ma tui minh phai nop le phi sau do ra ve. Cong chung vien noi la gom nhieu bo ho so lai lam 1 lan.The la lai ve nha doi. 2 tuan sau phong cong chung moi tra ho so ve va lai tiep tuc ky ket tiep cac van ban khac.

Ly do lam ho so lau nhu vay la do chung ta moi thuc hien viec cho vay goi 30000 ty chua lau. Nhung thong tu, nghi quyet, nghi dinh lien tuc ra doi se giup cho cac ban mua nha sau nay co le se nhanh hon trong khoang thuc hien ho so

Than chao ban!
    • 46 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình xác nhận thông tin mastermz là chính xác. Mọi người có thể yên tâm mua dự án này.

Trích dẫn Nguyên văn bởi mastermz Xem bài viết
    Không biết anh có cập nhật thông tin bữa giờ về giải ngân gói 30000 tỷ cho HQC Plaza không ạ? Bên em đã cho ký tín dụng hơn 200 khách hàng và giải ngân được hơn 50 khách hàng rồi đó anh.
    • 46 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

tony_nguyen nói đúng nhưng để nnorzz tường tận thì câu chuyện về công chứng hồ sơ diễn ra như sau:

- Hqc plaza mở bán từ cuối năm 2013, lúc này chưa có thông tư hướng dẫn thực hiện luật thế chấp tài sản hình thành trong tương lai (TSHTTTL) nên Hoàng quân, BIDV và cả khách hàng đều làm đại (khách hàng chạy giấy tờ, hoàng quân vừa mò mẫm hướng dẫn vừa động viên tinh thần vì buổi đầu làm hồ sơ rất nhiêu khê, ko ai biết phải như thế nào, BIDV thẩm định hồ sơ và ra cam kết cho vay) xong để đó CHỜ hướng dẫn luật thế chấp TSHTTTL để thực hiện công chứng hồ sơ.

- khoảng 7 tháng sau (16/6/2014) thông tư hướng dẫn luật thế chấp ra đời, nhưng lúc này hồ sơ mua HQC vẫn chưa công chứng được, vì theo luật thì bidv đã cho Hoàng Quân vay để xây HQC plaza, bây giờ lại cũng tài sản đó lại cho khách hàng vay dẫn đến tình trạng Thế chấp chồng thế chấp hay còn gọi là tài sản ảo, do đó bidv yêu cầu phải giải chấp những căn hộ đã bán thì mới cho khách hàng vay. Sau một thời gian thương lượng - kể cả việc hoàng quân đề nghị bảo lãnh cho khách hàng vay - ko đc bidv đồng ý, cuối cùng hoàng quân chấp nhận giải pháp giải chấp.

- đến tháng 10 hoàng quân tiến hành giải chấp và tháng 11 khách hàng hqc bắt đầu tiến hành công chứng hợp đồng và tháng 12 bidv tiến hành giải ngân cho khách hàng.

Như vậy, tính từ khách hàng đầu tiên mua hqc plaza thì thời gian chờ để được bidv giải ngân là 11 tháng, còn những khách hàng mua sau này thì thời gian chờ ít hơn.

Qua câu chuyện này mới thấy, thật sự để mua nhà thành công thì khách hàng, nhà đầu tư và ngân hàng phải tin tưởng hợp tác nhau, nếu ko thì KO dễ gì lấy tiền của nhà nước. Ka..ka..ka!

Trích dẫn Nguyên văn bởi tony_nguyen1987 Xem bài viết
    Chao ban nnorzz

Thuc te thi thoi gian cong chung khong lau. Nhung thoi diem tui minh lam thi nguoi nop ho so mua nha rat nhieu.
    Truoc khi cong chung thi bank va vo chong minh ky ket: Hop dong tin dung, Cam ket quan ly tai san hinh thanh trong tuong lai.... Roi lai doi 1 tuan thi ho so ben Hoang Quan moi goi qua Bank va 3 ben ra cong chung.

Vao phong cong chung thi oi thoi ho so rat nhieu. Cong chung vien khong the chung giay ngay duoc ma tui minh phai nop le phi sau do ra ve. Cong chung vien noi la gom nhieu bo ho so lai lam 1 lan.The la lai ve nha doi. 2 tuan sau phong cong chung moi tra ho so ve va lai tiep tuc ky ket tiep cac van ban khac.

Ly do lam ho so lau nhu vay la do chung ta moi thuc hien viec cho vay goi 30000 ty chua lau. Nhung thong tu, nghi quyet, nghi dinh lien tuc ra doi se giup cho cac ban mua nha sau nay co le se nhanh hon trong khoang thuc hien ho so

Than chao ban!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 96 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đã được giải ngân, các bạn đủ dk, đã đăng ký thì yên tâm nhé, anh chị nào đã mua thì vào đây lập cái hội hàng xóm HQC để trao đổi chia sẻ thông tin,hihi
    • 38 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi giahan_ele Xem bài viết
    mình đã được giải ngân, các bạn đủ dk, đã đăng ký thì yên tâm nhé, anh chị nào đã mua thì vào đây lập cái hội hàng xóm hqc để trao đổi chia sẻ thông tin,hihi
    chúc mừng bạn giahan đa vay được tiền nha, mình đa ký hợp đồng mua căn d2-17 hq1, chưa làm hồ sơ gửi ngân hàng nữa, không biết giấy tờ có ổn ko
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cảm ơn mọi người, giờ mình đã hiểu, nhờ mấy anh chị đi tiên phong giờ nên chắc mình sẽ đỡ vất vả hơn.
    nghe thông tin ngày mai 6/12 HQC sẽ cất nóc HQ1, HQ2... chúc mừng ai mua 2 block này và đã được giải ngân.
    • 46 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Theo luật nhà ở vừa được quốc hội thông qua thì CHỖ ĐỂ XE Ô TÔ do chủ đầu tử quyết định thuộc sở hửu riêng hay sở hửu chung. Vậy

1. HQC Plaza có chỗ để xe ô tô ko?
    2. Nếu có thì thuộc chủ đầu tư hay của chung cư.

Ai biết trả lời giúp với, tại mình thấy trong hợp đồng ko đề cập vấn đề này.
    • 33 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em là mastermz đây. K hiểu vì sao nick kia bị ban đến 17/12 mới mở lại. Em sẽ hỏi ban giám đốc về vấn đề này và sẽ trả lời sớm nhật cho các anh chị. Nhưng theo em nghĩ thì chung hay riêng cũng đâu quan trọng vì bên dự án có nhà để xe hơi 5 tầng và giá xe dưới 7 chỗ là 600k/tháng. Chung hay riêng thì a/chị cũng phải nộp phí hàng tháng.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhduy255 Xem bài viết
    Theo luật nhà ở vừa được quốc hội thông qua thì CHỖ ĐỂ XE Ô TÔ do chủ đầu tử quyết định thuộc sở hửu riêng hay sở hửu chung. Vậy

1. HQC Plaza có chỗ để xe ô tô ko?
    2. Nếu có thì thuộc chủ đầu tư hay của chung cư.

Ai biết trả lời giúp với, tại mình thấy trong hợp đồng ko đề cập vấn đề này.
    • 96 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hôm nay có đi dự cất nóc HQ1-HQ2 nên rất yên tâm,
    nếu giá gửi oto dưới 7 c 1 tháng 600k thì cũng ổn rồi. xe máy ko biết bao nhiêu nhỉ???