TIN TÀI TRỢ.

Chồng em định chuyển về một cơ quan Bộ, mẹ nào biết tư vấn giùm nhà em với.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.01K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,681 Bài viết

• 1,400 Được cảm ơn

hihi chuyện ở các Vụ, các Bộ thì thôi, em miễn bình luận thêm. Nhưng cái này cũng tùy Vụ, tùy Bộ đấy ạ, các bác công chức nhà nước thường kêu la lương ko đủ sống nhưng thực sự em biết nhiều người miệng kêu thế thôi, nhưng lậu ko ít đâu, vả lại ở nhiều nơi còn có cơ hội làm ăn rất nhiều.

Em chỉ nói về vụ đi nước ngoài một chút. Nếu bạn chủ topic cứ trông chờ vào việc đi nước ngoài để có chút đỉnh thì mình sợ hơi bị hi vọng quá, vì các chuyến đi nước ngoài, như mẹ nào đã nói, nếu ngon ăn thì chả đến lượt mình, còn lại các chuyến đi khác thì coi như đi du lịch ko mất tiền đi, hay vui hơn nữa là vừa đi du lịch lại vừa mua quà ko mất tiền, nếu tiết kiệm thì có thể có có được một khoản nhỏ, chả ăn thua đâu. Chỉ có đi nước ngoài dài hạn, công tác vài ba năm thì mới hi vọng được. Nếu chỉ trông chờ vào Bộ để có học bổng du học thì được. À, mà em có đứa em làm cùng, nó xin được suất đi học Singapore, trừ hết tiền ăn ở sinh hoạt bên đó, mỗi tháng còn gửi được cho vợ 5 triệu đấy, hihi hơn đứt ngồi nhà hưởng lương công chức hàng tháng.
    c0CNT5Orp7
    bom
    XQ2xHasXQ2xp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 167 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mình đang tò mò tại sao chồng bạn đang ở cty lương như vậy tại sao lại về Bộ TT-TT. chưa lý giải được. Vì mình chỉ sợ chồng bạn về đó chưa ấm "mông" lại muốn đi. mọi người phân tích nhiều. bạn tự ra qđ. Nếu là chồng mình thì 1000 lần mình phản đối.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 167 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bạn cần thông tin thêm để tham khải có thể chat với mình
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 616 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanmaica Xem bài viết
    Trước đây mình làm ở UB Thể dục thể thao nay trực thuộc Bộ TT-TT. Bên ĐA-TT. Đi nước ngoài suốt mà có thấy tiền gì đâu. Chán lắm bạn ah, chỉ được cái tiếng mà ko có miếng. VC bạn cứ suy nghĩ ký đi. Thích tiếng hay thích tiếng là tùy vào kinh tế mỗi gd.
    Hình như bạn nhầm rồi, Bộ VH-TT-DL. Bộ TTTT lại còn kiêm cả thể dục thể thao nữa thì ôi thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 616 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky368 Xem bài viết
    Chí lý đáng suy ngẫm quá ! Mỗi tội gan mình bé nên khổ :Sad:
    No risk no profit bác ợ :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 495 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi saomai74 Xem bài viết
    mình đang tò mò tại sao chồng bạn đang ở cty lương như vậy tại sao lại về Bộ TT-TT. chưa lý giải được. Vì mình chỉ sợ chồng bạn về đó chưa ấm "mông" lại muốn đi. mọi người phân tích nhiều. bạn tự ra qđ. Nếu là chồng mình thì 1000 lần mình phản đối.
    Vì lương chỉ có vậy thôi bạn ạh. 2 vợ chồng mình sốt ruột lắm vì thấy bạn bè toàn lương nghìn $ mà 1 tháng chi tiêu của 2vc đã khoảng 10tr, lại sắp sinh con nên cứ nghĩ nếu cứ mãi thế này thì chẳng đủ sống, làm sao nghĩ đến chuyện mua nhà...Mình thấy hầu như mọi người làm đều có khoản ngoài, riêng chồng mình ở chỗ đó chỉ có lĩnh lương hàng tháng, không bao h được thêm bất cứ 1 khoản gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 616 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bapxinh Xem bài viết
    Vì lương chỉ có vậy thôi bạn ạh. 2 vợ chồng mình sốt ruột lắm vì thấy bạn bè toàn lương nghìn $ mà 1 tháng chi tiêu của 2vc đã khoảng 10tr, lại sắp sinh con nên cứ nghĩ nếu cứ mãi thế này thì chẳng đủ sống, làm sao nghĩ đến chuyện mua nhà...Mình thấy hầu như mọi người làm đều có khoản ngoài, riêng chồng mình ở chỗ đó chỉ có lĩnh lương hàng tháng, không bao h được thêm bất cứ 1 khoản gì.
    Đồng tiền nào mà chả có giá của nó. Làm sao đòi công việc không phải chịu trách nhiệm, nhẹ nhàng mà lương lại cao được. Lương nghìn đô nhưng trách nhiệm không nhẹ đâu và luôn ngồi trên ghế "nóng" đó em. Nhưng bù lại thì thị trường việc làm vẫn còn đang tốt chán cho những người có trình độ và năng lực. Không khổ như thời bố mẹ mình ngày xưa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 425 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Thường chuyển từ doanh nghiệp lên Bộ túm lại có mấy trường hợp như sau ( Đây là mắt thấy tai nghe chứ ko phải là võ đoán ) :
    - Là COCC, về tiếp nối sự nghiệp của cha ông, chả cần quan tâm đến lương bổng. Loại này đương nhiên là nên chuyển về.
    - Là người đã có mối quan hệ qua lại, dây dợ, làm ăn được một yếu nhân nào đó kéo về để làm trợ thủ, có khả năng thăng tiến nếu tìm được " Minh chủ ", hehhe!!! Loại này nhà cũng sẵn tiền để chuẩn bị cho thời gian nếm mật nằm gai.
    - Là người có xì căng đan ở doanh nghiệp, muốn chạy vào Bộ để trú chân một thời gian, lấy cái tiếng rồi sau đó sẽ tìm đường chuyển tiếp ( tất nhiên là vào doanh nghiệp rùi ). Loại này là cực chẳng đã..
    Em mới chỉ nghĩ ra được thế
    Tiếp theo, mời các bác ...
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 3,482 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shine9 Xem bài viết
    Thường chuyển từ doanh nghiệp lên Bộ túm lại có mấy trường hợp như sau ( Đây là mắt thấy tai nghe chứ ko phải là võ đoán ) :
    - Là COCC, về tiếp nối sự nghiệp của cha ông, chả cần quan tâm đến lương bổng. Loại này đương nhiên là nên chuyển về.
    - Là người đã có mối quan hệ qua lại, dây dợ, làm ăn được một yếu nhân nào đó kéo về để làm trợ thủ, có khả năng thăng tiến nếu tìm được " Minh chủ ", hehhe!!! Loại này nhà cũng sẵn tiền để chuẩn bị cho thời gian nếm mật nằm gai.
    - Là người có xì căng đan ở doanh nghiệp, muốn chạy vào Bộ để trú chân một thời gian, lấy cái tiếng rồi sau đó sẽ tìm đường chuyển tiếp ( tất nhiên là vào doanh nghiệp rùi ). Loại này là cực chẳng đã..
    :Applause::Applause:
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng có chồng đang làm cơ quan Bộ, anh ấy làm gần 10 năm rồi, là trưởng phòng hẳn hoi, mà lương + tất cả các khoản phụ cấp chỉ được khoảng 2,6tr. Theo cơ quan đánh giá là anh ấy cũng có chuyên môn và phấn đấu tốt (chồng mình năm nay mới 31t), nhưng mình nhiều khi mình biết anh ấy cũng buồn chỉ vì khoản thu nhập so với bạn bè và vợ thấp quá. Theo mình nghĩ thì ở đâu mà có chuyên môn và quyết tâm thì đều phấn đấu được cả. Chồng mình vẫn nói ở các cơ quan hành chính phấn đấu lên một vị trí nào đó là vô cùng khó vì nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, chắc cái đó bạn cũng biết. Hiện tại anh ấy đang rất phân vân vì có doanh nghiệp khá mạnh đang mời ra làm với mức lương cao hơn nhiều lần mà cơ hội thăng tiến cũng rất rõ. Theo mình nghĩ thì đàn ông họ dễ phấn đấu trong sự nghiệp hơn chị em mình. Về phía mình thì mình ủng hộ mọi quyết định của chồng, bởi vì chính anh ấy hiểu được năng lực mình nhất, hiện nay tất cả những người vợ chồng mình tham khảo ý kiến thì hầu hết là ủng hộ chồng mình ra ngoài làm kể cả một số anh chị cùng cơ quan, duy chỉ có ông bà nội ngoại là không ủng hộ vì các cụ nghĩ tiếc gần 10 năm cống hiến của anh ấy.
    Vài ý kiến nhỏ của mình và mình cũng mong nhận được lời khuyên của các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 328 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Chồng mình cũng làm trong cơ quan nhà nước, đang tính chuyển ra ngoài, trong khi lương của chồng mình 8tr/tháng, cũng có nhưng hứa hẹn, thỉnh thoảng đi nước ngoài du lịch cùng vợ con( theo tiêu chuẩn cơ quan ý). Lý do chồng mình ra đi là trong nhà nước vẫn có những cái gò bó, "khó thở", đố kị, ném đá dấu tay...Mình ủng hộ chồng cả 2 tay, bây giờ đã có những lời mời hấp dẫn đến chồng mình rồi đấy.
    Còn vc chủ topic nếu muốn cải thiện cuộc sống bằng mức lương thì mihnf nghĩ không nên lại vào nhà nước, hay bộ nghanhf gì đâu vì ở đâu cũng thê thôi. Mình có nhiều bạn làm trên bộ rồi mình biết, lương ba cọc ba đồng, ngồi chơi cả ngày. Còn nêu bạn hi vọng kiếm thêm ở những chuyến đi nước ngoài thì mình nói thật là chỉ cần bạn đi công tác nước ngoài 2-3 chuyến là chán vì mệt lắm, đi suốt mà lại phải chắt bóp thì mới có tiền đưa vợ con nữa chứ=> chẳng thoải mái. Thế thì thà xác đỉnh muốn kiếm tiền thì ra ngoài làm, có tiền đi du lịch còn sướng hơn. Nếu lăn bấn về lương hưu thì 1/1/09 là được đóng bảo hiệm xã hội tại phừong xã rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 188 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Lời khuyên chân thành cho mẹ nó nhé!
    Lương hiện đang có 6 triệu, Về Bộ TT&TT kịch trần sẽ là 3 triệu (Không hơn). Không một ai muốn về Bộ TT&TT trong lúc này, Và người của Bộ TT&TT cũng ra đi gần hết.
    Vì sao? Chắc bạn biết sự chuyển đổi nó ảnh hưởng thế nào? 2 người không có gì ăn nhập với nhau lại ghép nó vào với nhau. Đứa con đẻ ra sẽ không bình thường
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 461 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ai cũng muốn chuyển đi khỏi chỗ mình đang làm liệu có tốt hơn không?
    Khó vô cùng, còn xem mình có may mắn hơn ở chỗ mới không thôi.
    Mình cũng muốn đi khỏi cq nhà nước nơi mình đã ct hơn 10 năm rồi
    lương chán lắm lậu chưa bao giờ có luôn, hic
    Cho đi là còn mãi!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 616 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shine9 Xem bài viết
    Chí lí quá.
    Mà loại 1 với loại 2 thì nhiều như đất, đã thế đầu óc cũng loại "nồi đất" luôn.:Crying:
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2