TIN TÀI TRỢ.

Review trung tâm anh ngữ AMA - NTMK

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thân chào các mẹ , có phải các mẹ rất đang băn khoăn làm sao cho con em mình giỏi tiếng anh và nháo nhào tìm các trung tâm uy tín cho con em mình theo học , theo 1 thời gian theo dõi trên đây thì mình thấy khá nhìu mẹ hỏi về trung tâm anh ngữ ama có tốt hay không và mình xin khẳng định 1 câu là không tốt nếu không muốn nói là quá tệ . Tại sao mình lại nói như vậy và có nhiều mẹ sẽ tự hỏi ngay có phải mình là người phá hoại danh tiếng hay không thì mình xin thưa luôn là mình đã từng học , không những mình mà cả cháu , em và cả bạn đồng trang lứa đều học xong và chạy dài mất dép luôn , cho nên mình viết ra chỉ mong là đừng ai bị sập bẫy cái trung tâm mạnh về marketing và giảm giá như vầy nữa . Sau đây là những lý do mình sẽ nêu lần lượt để các mẹ cân nhắc lại ý định của mình :

Thứ 1 : Về vấn đề cơ sở vật chất . Mình là người rất kỹ càng nhất là về nơi học , vì nơi học càng tốt , càng dễ chịu thì học mới dễ tiếp thu , cho nên khi mình đk , mình đk ngay tại trụ sở chính đối diện công viên tao đàn . Mình đã nghe các cô của mình giới thiệu nói là csvc ở đó tốt nhất . Chả biết tốt ở chỗ nào mà thang máy cũ kỹ ọp ẹp chính mình đây đã bị kẹt trong đó khi nó đứng hoặc " rơi tự do " từ tầng 11 xuống tận tầng 4-5 . Thật sự mình học ielts nên học ở tầng cao nhất - tầng 11 nên k có thể nào mà xài thang bộ đc , hàng ngày cứ như đang đối diện tử thần v . Tiếp theo đến máy lạnh , các mẹ ơi máy lạnh ở đây chả biết hiệu gì mà nó vàng khè cái vỏ các mẹ ạ , nó cũ kỹ lắm , hầu như hàng tuần đều có ng đến sửa , lúc thì mát lúc thì lạnh lúc thì chả thấy miếng hơi lạnh nào . Tiếp đến là thảm ở phòng , không thể nào chịu nổi cái thảm vừa dơ vừa cũ mấy năm chưa thay chẳng bù như vus , lúc nào cũng mới tinh tươm các mẹ ạ . Trưa học viên ở lại thì chả có chỗ nào để nghỉ ngơi . Trước đây , chính xác nhất là trước khi cái trung tâm này thay chủ mới thì có để các ghế sofa từ thời napoleon ở tầng 1 nên còn có chỗ " nằm đỡ " để chợp mắt vội buổi trưa , chứ nói thật cái ghế đó vừa lún , vừa hôi vừa dơ , ai ăn cái gì cũng lôi lên đó ăn r chây chét , không thể nào chịu nổi , sau này khi thay chủ mới thì mấy cái ghế đó bị dẹp đi , thế là học viên chẳng còn chỗ nào để nghỉ ngơi nên cứ đi qua mấy cửa hàng tiện lợi hoặc nằm la liệt ở ghế sofa ở TIỀN SẢNH nhìn cực kỳ mất mỹ quan . Phòng ốc thì bốc mùi ẩm mốc nồng nặc . Khi có ng tới thăm hoặc kiểm kê thì bắt đầu xịt dầu thơm hoặc đốt " đèn thơm " nhìn giả tạo k tả đc .

Thứ 2 : Về vấn đề học phí , mình đk trung tâm này là từ tháng 8 năm 2014 ngay đợt quốc khánh mỹ nó giảm 47% , thế mà cũng 15tr600k tiền học ấy nhé , học trong đây 14 tháng đảm bảo đầu ra ( dạy lại nếu thi rớt ) . Mà các mẹ cứ nghĩ đi 1 lần thi IELTS giá hiện hành là 4tr5 1 lần , ai dám thi rớt để vô đây luyện lại 3 tháng r thi tiếp , chả mấy ai dư tiền kiểu đó nên trung tâm này bắt thóp tâm lý đó nên nó k ngại vụ này đâu . Chưa kể nhân viên receptionist ở đây cực kỳ xảo trá và không đồng bộ với các phòng ban nên nói chuyện nhiều lúc sai sự thật . Ví dụ đầu tiên : bạn của bạn mình học toefl ở đây , họ đã nói là một chữ tiếng anh bẻ đôi cũng k biết , thế mà mấy chị tiếp tân cứ khăng khăng lên phòng sẽ có ng dạy , từ khi chị đó lên phòng , chị đó cứ " được " quăng cho mấy quyển sách ngồi dịch 1 câu hết cả tiếng mà chả ai giúp , hồi lâu mấy anh học trong đó thấy tội nên kèm cặp dữ lắm mà cũng k được nên lên tiếng complaint với mấy chị nhân viên . Mấy chị nhân viên cũng kèm dữ lắm mà chị ấy cũng k tài nào vô nổi thế là bỏ đứt khoá học hơn BA CHỤC TRIỆU . Ví dụ thứ 2: Chính mình đây lúc đầu có hỏi rõ ràng là nếu em không đủ khả năng đi thi thì mấy anh chị sẽ làm gì . Chính các chị tiếp tân nói là các chị nhân viên sẽ gia hạn cho em . Ấy thế mà khi mình học tới gần đi thi mình vẫn chưa vững mấy chị nhân viên cứ hối thúc đóng tiền đi thi , không cho gia hạn vì nói có nhiều bạn cũng gia hạn nhưng mãi k ra đc vì k chịu học , các mẹ coi có tức điên k chứ , ngừoi ta là người ta , mình là mình , sao lại quy ra kiểu đó chứ . Còn rất nhiều chuyện mình k nói hết chỉ là 2 chuyện tiêu biểu để các mẹ nhận ra sự lương lẹo của các chị nhân viên lễ tân vì các chị ấy cũng được ăn 1 phần hoa hồng khi bán đc khoá học mà các mẹ

]Thứ 3 : Về vấn đề giáo viên Việt Nam và các nhân viên giúp đỡ học tập trong suốt quá trình học . Mình không nói về giáo viên nước ngoài ở đây vì trung tâm có một điểm cộng rất lớn cho speaking 1:1 , giúp cho học viên dạn dĩ hơn khi đi thi , nhưng điểm trừ là khi họ k chịu cập nhật kiến thức các câu hỏi ielts , chỉ đơn giản hỏi về cá nhân thôi , trong khi ielts nó hỏi ở trên trời , mình sẽ nói nhiều hơn ở vấn đề tài liệu . Đại loại gv nước ngoài phụ trách khâu speaking và chấm essay , viết miêu tả biểu đồ , diagram các kiểu . Còn gv Việt Nam! làm gì ? Họ có nhiệm vụ dạy grammar , lớp mini tầm 3-4 học sinh dạy kỹ năng writting trong 1-2 tiếng hoặc sửa bài trước khi nộp cho gv nước ngoài dùm học viên , nhưng mà buổi sáng họ hay " bị cắt " từ khi thay chủ mới . Mình thật sự không hiểu cái người chủ mới này họ bị gì , nhân viên hồi trước 1 phòng tới 4-5 người , người thì điều học viên , sắp xếp học viên speaking , người nhập liệu , người đi vòng vòng , học viên k hiểu gì là quắc lại , giáo viên có mặt mỗi sáng , nên học viên k thích hỏi nhân viên có thể hỏi gv . Bây giờ chủ mới cắt 1 phòng chỉ còn 2 nhân viên và 1 gv , sắp tới cắt luôn giáo viên các mẹ ạ , buổi sáng học viên ít nên họ rất kỳ thị luôn . 2 nhân viên , người thì nhập liệu , người thì điều đi speaking , lên xuống liên kết với các phòng khác , làm gì có thời gian đi vòng vòng cho học viên hỏi , có khi học viên hỏi họ lo bận cái khác không chỉ được .

Thứ 4 : Về vấn đề tài liệu , hầu hết đều là mua bản gốc về 5-7 quyển vậy đó , để đó học viên nào muốn mượn thì ký tên mượn , sau đó lấy tờ giấy trả lời về chỗ tự làm , đây chính là mô hình active learning độc quyền các mẹ ạ . Không hỏi gì cứ chạy lại gv mà bây giờ cắt gv k biết hỏi ai , chưa kể sách toàn mượn làm , muốn về nhà làm phải mua hoặc xin file in ra học đấy các mẹ , 1 quyển in cũng 60k , hoặc 30k trắng đen , còn quyển gốc thì cũng vài trăm , chả biết đóng mấy chục triệu là mướn chỗ học thôi hay s ấy các mẹ chứ tài liệu thì toàn mấy tờ giấy in rẻ bèo . cái đó là của IELTS , chứ TOEFL thì kỳ thị cực kỳ tại vì ít ng đăng ký . Tài liệu có vài quyển , lôi ra lôi vô có nhiêu đó à , chưa kể tài liệu mà học theo cái plan ( dự kiến ) của trung tâm thì chả bao giờ kịp vì đâu phải ai cũng rảnh để lên trung tâm thường để hoàn thành hết , 1 tháng plan thì cũng tốn hết gần 3 tháng , mỗi tháng 25 tiếng các mẹ ạ . Túm lại là phải tốn ít nhất 60 hoặc 50 tiếng cho 1 tháng dự kiến như vậy , nhưng mà trung tâm này cực kỳ ba trời , người ta học hơn số tiếng quy định ít nhất 1 tháng ( 25 tiếng ) thì vẫn tính nhé . Đủ số giờ vẫn bắt đi thi chứ không có chuyện đủ tháng đâu các mẹ ạ , ví dụ mình đăng ký khoá 400 tiếng thì đủ 400 là bắt đi thi , không nói nhiều , dù mình học 5-6 tháng không cần biết , như mình đã nói ở trên là không gia hạn gì sất ...! Em ruột của mình học pet ket ở đây chả hiểu sao mỗi lần đi học về nó học rất siêng mà cứ mãi giậm chân tại chỗ , nó còn nói là vô đây mấy anh chị cho các bạn chơi thoải mái , bấm đt , vô mạng chơi game không , chả lo học hành gì . Coi có điên máu không chứ . Còn cậu mình sau khi biết việc này cho thằng con nghỉ ngang luôn , không học hành gì nữa cả .

Trên đây là đôi điều mình chia sẻ về trung tâm anh ngữ ama mà mình đã học ở đây hơn 1 năm , mong các mẹ suy xét cho kỹ khi cho con em mình học ở đây hoặc chính bản thân các mẹ học nữa nhé Mình viết hơi dài nên rất biết ơn các mẹ đã đọc hết nè . Mình xin cam đoan mọi lời nói trên của mình là mình mắt thấy tai nghe , tiếp xúc trực tiếp đàng hoàng . Không nói xạo nửa câu . Các mẹ có thắc mắc gì cứ để lại trả lời mình sẽ reply lại ngay nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng học 1 khóa ở đây xong chạy mất dép luôn à =)) giờ đang học ở KOS vừa hạt dẻ mà cũng khá chất lượng. giờ có thể nói trôi chảy một số chủ để rồi
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình thì k biết bên dố thế nào, được bà bạ giới thiệu trung tâm ILI nên 2 mẹ con đèo nhau qua hỏi chương trình hoc. Mình thấy chương trình bên đó cũng khá hay, học phí ở tầm trung mà lại được học với gv nước ngoài.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi các mẹ,
    Topic này khá lâu nhưng mình vẫn muôn xin thêm thông tin coi sao, vì hiện Trung tâm AMA Trương Định đang được mọi người đánh giá tốt ( mình có tham khảo mấy chị có con đi học ở đây) nhưng chưa tin lắm nên lên đây coi thì thấy có comment không tốt nhưng đã lâu rồi nên muốn có ai đang có người nhà theo học thì review lại cho mình. Lý do mình chọn TT thì là như sau:
    - Nghe nói TT chất lượng tương đương mấy TT lớn khác nhưng giá tốt hơn nhiều
    - Bé nhà mình còn nhỏ ( 5 tuổi) mình muốn cho bé học cho dạn dĩ, đặc biệt là luyện phát âm cho chuẩn chứ không phải luyện thi lấy bằng.
    Các mẹ giúp mình cho ý kiến nha!
    • vananh52mt Khách
    • 1 năm
    E đang học cái trung tâm này ở vinh đây ạ. Và cảm thấy đây đúng là nơi treo đầu dê bán thịt chó. Phản ánh lại thì thái độ và tinh thần của trợ giảng với trung tâm, thì ko những ko tiếp nhận và thay đổi mà trợ giảng còn tỏ vẻ khó chịu ra mặt khi biết e là ng góp ý. Ak cái món 15p nc với thầy cô nước ngoài mỗi buổi học thì tốt nhất đừng tin ạ. Có khi chỉ nói được 5p mà ngồi chờ ko mất 2 tiếng 😂😂😂
    • 71 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangyen63 Xem bài viết
    mình thì k biết bên dố thế nào, được bà bạ giới thiệu trung tâm ILI nên 2 mẹ con đèo nhau qua hỏi chương trình hoc. Mình thấy chương trình bên đó cũng khá hay, học phí ở tầm trung mà lại được học với gv nước ngoài.
    Ko biết chương trình học ở đó thế nào lúc m muốn đang kí học cũng có tìm hiểu qua thật sự cũng có vài bài review không tốt về trung tâm nên m cũng ngập ngừng chứ ko đăng kí là tiêu m rồi hihi..

Sau cũng nhờ review trên mạng mà m tìm được chỗ học này...haha tính ra m may chứ nhỉ???
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vananh52mt Xem bài viết
    E đang học cái trung tâm này ở vinh đây ạ. Và cảm thấy đây đúng là nơi treo đầu dê bán thịt chó. Phản ánh lại thì thái độ và tinh thần của trợ giảng với trung tâm, thì ko những ko tiếp nhận và thay đổi mà trợ giảng còn tỏ vẻ khó chịu ra mặt khi biết e là ng góp ý. Ak cái món 15p nc với thầy cô nước ngoài mỗi buổi học thì tốt nhất đừng tin ạ. Có khi chỉ nói được 5p mà ngồi chờ ko mất 2 tiếng 😂😂😂
    Chị học địa điểm nào ở vinh v ạ ?
    • 17 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Nếu mẹ nào chán học trung tâm và muốn học lớp quy mô nhỏ thì tham khảo ở TIMMY ENGLISH chỉ dành cho người đi làm thôi các mẹ nhé. Em đã học và hài lòng. Lớp 6-9 bạn, học phí 140k/1 buổi. Các quan trọng nhất là giáo viên 100% là du học sinh Anh Úc Mỹ nên em thích, học cái nào chuẩn cái đó.
    Nói chung là NGON BỔ RẺ
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MLINH123 Xem bài viết
    Chị học địa điểm nào ở vinh v ạ ?
    Em cũng đang học ở đó. Học KET 1 không biết như thế nào nhỉ. Ai tư vấn cho em vơi. Có nên học tiếp hay dừng lại
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời ơi. Em mới đăng kí học ở đây đoạn dưới gần đại học vinh. Công nhận học đc 3 tuần rồi mà méo có chữ chi trong đầu. Giáo viên thì lẻo tẻo mấy mống. Đến lại nghe xong tự check đáp án xong vào nch vs ng nc ngoài. Xong về. Thật sự ko hiệu quả tí nào luôn ấy. Có hôm làm topic về các celep mình có ghi là adele xong cái cô chữa còn bảo mình Ảo tưởng sức mạnh à!! Trời ơi ko hiểu nổi luôn. Học phó thì cao ngất ngưỡng. May mà chỉ đki 3 tháng. Hết 3th thì tao cũng chào tạm biệt luôn. Khiếp 10 đời

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em mình đã học bên Trung tâm anh ngữ du học việt úc địa chi 334-336 tân sơn nhì , tân phú chất lượng - hiệu quả lắm đó ạ. Mọi người tham khảo đăng ký học xem thế nào