TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm thi đỗ JLPT N2 sau 1 năm tự học tiếng Nhật

• 2.85K Lượt chia sẻ
  • 482K Lượt đọc
  • 709 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi letrang1105 Xem bài viết
    em đang theo học tiếng Nhật, nhưng mà đi học ở trung tâm. Trước đây em cũng tự học nhưng không có hiệu quả. Mong chị chia sẻ cách học kanji giúp em ạ. em thấy học kanji khó quá. Nói thì chắc phải luyện nói thật nhiều theo video nếu không có điều kiện tiếp xúc người Nhật nhiều. (chỗ em học thỉnh thoảng mới có giáo viên người Nhật dạy thôi). arigatou gozaimasu!
    Bạn ơi mình học Kanji bằng cách nhớ chữ theo câu chuyện theo cuốn Remembering the Kanji rồi tạo flashcard như mình đã nói ở post trên đấy. Bạn đợi mấy hôm tới rảnh mình đem máy tính cũ ra hàng xem có sửa được ổ cứng không, mình sẽ upload file Microsft word mình đã dùng làm flashcard 2000 chữ Kanji thông dụng để học, bạn chỉ việc in ra thôi nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tks chị nhiều nè, em cũng tự học mà gian nan quá, có lẽ tình yêu chưa đủ lớn :'(
    • 149 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Bạn công nhận là quyết tâm thật đó. M ở Nhật 1 năm thì 3 tháng đc học tiếng nhật 8 tiếng một ngày xong vào công ty Nhật làm lăn xả mới thi đỗ N2. Tất nhiên là đỗ N2 chỉ cần 50% điểm nên đỗ bao nhiêu điểm cũng thể hiện trình độ thế nào. Còn phần nói thì bạn nói đúng là không sang Nhật thì ko thể nói đc chuẩn. M ở Nhật có 1 năm (trước đó chưa học tiếng Nhật bao giờ) nói khá hơn hẳn bạn mình học ở VN 2 năm đại học ngoại ngữ khoa tiếng Nhật.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn em đã chia sẽ kinh nghiệm học tiếng Nhật của em. Chị rất khâm phục em. Chị cũng đang học tiếng Nhật mà thấy cũng nản, phần vì lớn tuổi, gia đình, con cái, đi làm... nên không có nhiều thời gian để học.Chị muốn hỏi em kinh nghiệm học ngữ pháp như thế nào để nhớ lâu? Arigatou gozaimatsu.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doodoofan Xem bài viết
    Em quên không nói, các anh chị có thể dùng coupon YOUPICK1 để chỉ phải trả $1 / tháng cho trang http://www.japanesepod101.com thôi ạ. Các anh chị nhớ download hết mấy nghìn file bài học pdf và mp3 về để hết hạn 30 ngày cũng không sao ạ.
    bạn ơi.
    bạn có thể chỉ cho mình làm sao để lấy cái coupon YOUPICK1 đó ko?
    mình chưa làm được cái đó. và thêm 1 cái nữa là làm sao để từ điển rikaichan chạy được trong fifefox??
    arigatou gozaimasu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi supernguyen Xem bài viết
    bạn ơi.
    bạn có thể chỉ cho mình làm sao để lấy cái coupon YOUPICK1 đó ko?
    mình chưa làm được cái đó. và thêm 1 cái nữa là làm sao để từ điển rikaichan chạy được trong fifefox??
    arigatou gozaimasu.
    Chị ơi đầu tiên chị đăng nhập vào trang japanesepod101.com rồi ấn vào chữ UPGRADE màu xanh ở góc bên phải ạ:

xccsNh

Đến trang tiếp theo, chị kéo xuống thấy ô có điền sẵn coupon của họ, chị xoá coupon đó đi điền YOUPICK1 vào rồi chọn GET PREMIUM (nút giữa ạ):

Xz6w0R

Chị sẽ được yêu cầu điền thông tin thẻ tín dụng, chị kéo xuống dưới xem có đúng hiện ra là $1 không rồi điền thông tin thẻ, ấn COMPLETE là xong ạ. Chị nhớ kiểm tra xem có hiện đúng là $1 không nhé vì có lần em điền coupon YOUPICK1 rồi mà vẫn bị hiện là $25 đấy ạ.

CxQWuS

Còn về Rikaichan thì sau khi cài xong addon rồi chị ấn hình mặt cười màu vàng ở góc trên cùng bên phải màn hình Firefox, ngay dưới nút X để đóng Firefox lại ý ạ. Rikaichan sẽ báo cho chị là chị chưa cài đặt file từ điển và sẽ cho chị link đến trang download. Chị chọn từ điển Nhật Anh hoặc Nhật Việt, ấn Install rồi restart Firefox là dùng được ạ. Mỗi lần dùng chị nhớ ấn nút mặt cười màu vàng đấy từ điển mới hiện lên ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaibabylon Xem bài viết
    Cám ơn em đã chia sẽ kinh nghiệm học tiếng Nhật của em. Chị rất khâm phục em. Chị cũng đang học tiếng Nhật mà thấy cũng nản, phần vì lớn tuổi, gia đình, con cái, đi làm... nên không có nhiều thời gian để học.Chị muốn hỏi em kinh nghiệm học ngữ pháp như thế nào để nhớ lâu? Arigatou gozaimatsu.
    Chị ơi em thấy cách nhớ ngữ pháp nhanh nhất là học xong thì áp dụng luôn vào thực tế đấy ạ. Chẳng hạn hôm nay em học ngữ pháp bakari xong rồi em mở phim truyền hình Nhật lên hoặc giở manga ra đọc, thấy chữ bakari đấy là em sẽ nhớ và hiểu hơn về cấu trúc ngữ pháp này. Lúc viết một bài văn ngắn tiếng Nhật, em cũng hay dùng chính ngữ pháp vừa mới học xong vì viết ra sẽ nhớ lâu hơn. Ngoài ra nếu được thì khi nói tiếng Nhật cũng nhớ dùng ngữ pháp đấy nữa ạ. Nói chung cách tốt nhất là đọc truyện (tiểu thuyết hay truyện tranh đều được) chị ạ vì trong truyện lặp đi lặp lại rất nhiều lần một cấu trúc ngữ pháp khiến mình nhớ lâu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình cũng vừa có N4 tháng 7 vừa rôi, điểm chỉ vừa đủ qua thôi nhưng cũng hạnh phúc rồi. Mình học đại học NN ngành ngôn ngữ Nhật,vì mình học theo Nv2. sau các bạn 1 tháng nên để đuổi kịp chương trình thầy cô bắt tụi minh học 1 ngày 2 bài.không vào dc trường mình thích rồi còn học cái khó nữa nên mình nản lắm, mình học tiếng nhật vì đấy là mẹ chọn cho mình nhưng sau 1 năm mình cũng bớt ác cảm với nó rồi, có điều vẫn chưa tìm được hứng thú cho việc học tiếng nhật. bạn có thể cho mình lời khuyên dc ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

trời ơi khủng khiếp =((((((( em định 6 tháng đạt n3 mà bạn bè bảo k đc này nọ. học tiếng mà cứ thích dục tốc thì chỉ có bất đạt thôi. giờ đọc được bài này của chị động lực quá hiu hiu *_*.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangshino2014 Xem bài viết
    mình cũng vừa có N4 tháng 7 vừa rôi, điểm chỉ vừa đủ qua thôi nhưng cũng hạnh phúc rồi. Mình học đại học NN ngành ngôn ngữ Nhật,vì mình học theo Nv2. sau các bạn 1 tháng nên để đuổi kịp chương trình thầy cô bắt tụi minh học 1 ngày 2 bài.không vào dc trường mình thích rồi còn học cái khó nữa nên mình nản lắm, mình học tiếng nhật vì đấy là mẹ chọn cho mình nhưng sau 1 năm mình cũng bớt ác cảm với nó rồi, có điều vẫn chưa tìm được hứng thú cho việc học tiếng nhật. bạn có thể cho mình lời khuyên dc ko?
    Chị ơi em thấy cảm hứng học góp phần rất quan trọng vào kết quả cuối cùng, bởi nhiều khi có hứng còn bỏ cuộc giữa chừng cơ mà. Em thấy cách tốt nhất là tạo ra cho mình hứng thú chị ạ. Chị thử xem một bộ phim truyền hình Nhật chị yêu thích xem sao ạ. Em không phải fan của phim bộ Nhật nhưng em rất thích những bộ phim kinh điểm như Ngôi sao may mắn, Hana yori dango, Hân Kimi của Nhật. Em chỉ toàn xem đi xem lại mấy bộ phim này thôi ạ. Khi xem chị sẽ thỉnh thoảng nghe được vài câu tiếng Nhật, cảm giác thấy thích lắm ạ. Chẳng hạn như hồi em xem tập 1 Ngôi sao may mắn, nghe được câu nói bất hủ trong phim 僕も君を愛してるから, em sướng chết được ý ạ. Nó là cho em cố cày cho giỏi tiếng Nhật để xem hiểu nội dung phim mà không cần phụ đề. Tất nhiên là sẽ rất khó nhưng chính mục tiêu to lớn như vậy sẽ giúp ích nhiều cho mình chị ạ. Còn nếu mình học mà không có một mục đích cụ thể thì sẽ rất mau chán và dễ bỏ cuộc. Chị cũng thử cố dành thêm thời gian hơn cho tiếng Nhật xem sao chị ạ. Có thể vì mình ít tập trung vào nó nên việc học đối với mình mới ngày một nhạt nhẽo đi. Thay vì học sách vở chị thử dành thời gian xem phim Nhật, đọc truyện bằng tiếng Nhật xem sao chị nhé.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

B ơi, minh kham phuc tinh than tu hoc cua b qua. b có thể cho mình xin địa chỉ yahoo hoặc fb để ll voi bạn được ko, mình muốn nói chuyện với bạn để nhơf giải đápmootj số thắc mắc và muốn dc bạn tư vấn trong việc học tiếng nhật, cảm ơn b nhiếu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Em gửi đến các anh chị thêm một vài link hữu ích ạ:

http://www.pimsleur.com/Learn-Japanese (trang chính thức)
    http://kickass.to/absolute-pimsleur-s-japanese-i-iii-mp3-t8051772.html (link down torrent)
    Học tiếng Nhật bằng phương pháp Pimsleur. Đây hoàn toàn là file audio, họ dạy mình những câu tiếng Nhật cần thiết nhất và yêu cầu mình nghe rồi lặp lại theo họ. Học theo phương thưc này sẽ luyện được phát âm tốt và nhớ lâu ạ. Điểm trừ là họ không có giải thích ngữ pháp gì hết và chỉ có file mp3 chứ không có transcript ạ.

http://www.michelthomas.com/learn-japanese.php (trang chính thức)
    http://kickass.to/michel-thomas-course-japanese-foundation-and-advanced-t6720223.html (link down torrent)
    Học tiếng Nhật bằng phương pháp Michel Thomas. Đây cũng hoàn toàn là file audio, họ chỉ tập trung dạy mình ngữ pháp thôi ạ. Điểm cộng là cách dạy ngữ pháp của họ dễ hiểu dễ nhớ, điểm trừ là phát âm tiếng Nhật của họ không phải người bản xứ nên nghe không được hay và chuẩn cho lắm ạ.

http://www.rosettastone.com/learn-japanese (trang chính thức)
    http://kickass.to/rosetta-stone-4-1-15-crack-vasiazozulia-t7202729.html (link down torrent phần mềm)
    http://kickass.to/japanese-language-levels-1-3-for-use-with-rosetta-stone-v3-t2487869.html (link down torrent đĩa CD để cài từng level)
    Hiệu quả của chương trình Rosetta Stone em có nói ở những bài post trên rồi đấy ạ. Cách cài đặt Rosetta Stone hơi lằng nhằng, hôm nào mạng nhanh trở lại em sẽ up ảnh hướng dẫn chi tiết cách cài đặt ạ.

http://japanesetest4you.tumblr.com
    Trang này có rất nhiều flashcard để học từ vựng và Kanji ạ.

http://www.renshuu.org
    Trang này có cả một kho ngữ pháp rất đa dạng ạ.

Hai phương pháp học Pimsleur và Michel Thomas đều là file mp3 nên các anh chị có thể cho vào máy nghe nhạc, điện thoại để lúc rảnh nghe rồi học được ạ. Em thích hai chương trình này hơn japanesepod101 vì họ tập trung hoàn toàn vào việc dạy mình học, còn japanesepod101 người ta hay tám chuyện ngoài lề quá. Nhưng có điều bài học của họ lại không nhiều và đa dạng như japanesepod101.
    • 25 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Bài ở JapanesePod101 thì khá nhiều, học không biết bao nhiêu thì đủ nhỉ
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng đang bắt đầu tư học tiếng Nhật đây. Tìm thấy topic của bạn như bắt được vàng Khâm phục bạn quá, chăm chỉ, chịu khó, lại còn nhiệt tình chỉ bảo mọi người nữa. Nhưng chắc mình phải vừa đi làm, tối về nhà học khoảng 2 tiếng chứ mình mới ra trường, ko đi làm cũng sợ tự kỷ lắm. Mà bạn sang Nhật học tiếng ở trường nào thế? Bạn đi tự túc hay có học bổng vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 200 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiyen2391992 Xem bài viết
    Mình cũng đang bắt đầu tư học tiếng Nhật đây. Tìm thấy topic của bạn như bắt được vàng Khâm phục bạn quá, chăm chỉ, chịu khó, lại còn nhiệt tình chỉ bảo mọi người nữa. Nhưng chắc mình phải vừa đi làm, tối về nhà học khoảng 2 tiếng chứ mình mới ra trường, ko đi làm cũng sợ tự kỷ lắm. Mà bạn sang Nhật học tiếng ở trường nào thế? Bạn đi tự túc hay có học bổng vậy?
    e ơi chị cũng muốn tự học 2 tiếng buổi tối ở nhà, chị e mình cùng nhắc nhau học nhé, chứ nhiều hôm lười lại ko học!!
    • 19 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Bạn còn tài liệu tải từ trang JapanesePod101 ko chia sẻ cho mình với. Mình không có thẻ tín dụng nên không đăng ký mua Youpick1 được. Arigatou gozaimasu!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi letrang1105 Xem bài viết
    Bạn còn tài liệu tải từ trang JapanesePod101 ko chia sẻ cho mình với. Mình không có thẻ tín dụng nên không đăng ký mua Youpick1 được. Arigatou gozaimasu!
    Chị ơi chị đợi em lục lại mấy ổ cứng của em xem em còn giữ các file ngày xưa em down từ trang này không ạ. Em có back up lên mediafire nhưng dữ liệu của em lại bị xoá hết mất rồi. Chị có thể download các file bài học về trong vòng 7 ngày dùng thử ạ. Họ có mục cho mình download hàng nghìn file một lúc bằng itunes, em nhớ tên nó là premium feed. Sau 7 ngày download chưa hết, chị dùng tài khoản email khác đăng ký dùng thử 7 ngày một lần nữa. Hồi chưa có thẻ tín dụng em toàn xài cách này đấy ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiyen2391992 Xem bài viết
    Chị ơi em sang Nhật học trường KCP ở Shinjuku ạ. Em nghĩ không có nhiều người biết đến trường này đâu bởi vì Shinjuku có quá nhiều trường tiếng, mà trường em lại là nơi có ít học sinh Việt Nam nhất (có đợt còn không nhận học sinh nào cơ ạ). Học trường tiếng thì không có học bổng đâu chị ạ mà mình phải tự túc mọi chi phí. Em dù không quen nhiều người. Việt Nam nhưng cũng biết nhiều về cuộc sống của người Việt Nam mình bên đấy. Nói chung là cực khổ và tự mình hại mình là chính ạ. Có bao nhiêu người nửa chữ tiếng Nhật bẻ đôi không biết phải sống ăn bám bạn bè, nếu bạn bè ai cũng không một xu dính túi như nhau thì rủ nhau trộm cắp. Nói chung là chán lắm chị ạ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ban oi . ban co down dc may cai link tren ko? sao to ko down dc ve nhi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuquynhhoa Xem bài viết
    ban oi . ban co down dc may cai link tren ko? sao to ko down dc ve nhi
    Chị ơi, để download được link torrent chị cần phải cài phần mềm Utorrent hoặc Bitcomet chị ạ. Download bằng torrent bây giờ là nhanh nhất vì các trang direct link down chậm lắm ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)