TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm thi đỗ JLPT N2 sau 1 năm tự học tiếng Nhật

• 2.85K Lượt chia sẻ
  • 478K Lượt đọc
  • 709 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Em chào các anh chị.

Em vốn yêu thích truyện tranh và nền văn hoá Nhật Bản nên đã quyết định tự học tiếng Nhật toàn thời gian trong vòng hơn 1 năm. Kết quả là em đạt được N4 sau 7 tháng học và đỗ N2 sau đúng 5 tháng thi N4. Kinh nghiệm học ngữ pháp của em là học để cho vững ngữ pháp (không phải cố học thuộc lòng, học vẹt để rồi không dùng đến là quên luôn). Em không học ngữ pháp qua sách mà học qua trang Japanesepod101.com. Trang này phải mất tiền $25 / tháng nếu trả từng tháng một, họ cho mình 1 tuần dùng thử miễn phí. Ngoài ra em dùng thêm phần mềm là Rosetta Stones, các anh chị hoàn toàn có thể download trên mạng về không phải mua mấy mấy trăm $ lận. Đây là phần mềm hết sức nổi tiếng. Điểm cộng là nó bắt người học phải học đi học lại một cấu trúc nhiều lần nên nhớ nhanh, kể cả không có giải thích ngữ pháp gì. Điểm trừ là nhiều khi không có giải thích ngữ pháp như vậy cũng bất tiện, gặp phải cấu trúc phức tạp mình phải lên google tra xem ngữ pháp đấy dùng như thế nào. Điểm trừ nữa là Rosetta Stones dù rất tốt để luyện phát âm tiếng Anh, học đọc rất chậm nên mình không dùng để luyện nghe nhanh được. Nếu anh chị học xong cả 3 level đầu thì có thể vừa đủ để thi JLPT N4.

Kinh nghiệm học Kanji của em là dùng cách thức ghi nhớ Kanji bằng hình ảnh và câu chuyện trong quyển Remembering the Kanji. Vì cuốn sách gốc mua trên amazon rất đắt nên em phải down về. Lúc nào cũng dí mắt vào máy đọc bản pdf cũng bất tiện nên em đã dùng Microsoft Word để tạo các flashcard rồi in ra, toàn bộ 2000 chữ Kanji. Mặt trước là Kanji không thôi, mặt sau là nghĩa tiếng Việt, tiếng Anh, cách đọc và cách nhớ theo một câu chuyện nào đấy. Mỗi ngày xem cho nhớ khoảng 50-100 từ, lặp đi lặp lại nhiều lần là sẽ nhớ rất nhanh. Cách này cực kỳ hữu hiệu khi em viết tiếng Nhật. Không nhớ nét em toàn nhớ xem mình đặt tên mỗi nét đấy theo con vật hoặc đồ dùng nào, rồi liên tưởng đến câu chuyện đi kèm với nó.

Sau khi đã nắm vững kha khá ngữ pháp và Kanji rồi em đọc thật nhiều tiểu thuyết để luyện cả từ vựng lẫn ngữ pháp. Thực ra đọc truyện tranh cũng được nhưng tra từ khó, cứ phải đánh máy ra, trong khi đọc tiểu thuyết em có thể dùng Rikaichan để tra từ ngon lành. Từ điển Rikaichan là addon cho Firefox, các anh chị cài vào Firefox xong thì mỗi lần mình đọc sách báo gì trên mạng, cứ di con chuột qua một từ tiếng Nhật nào đấy là nghĩa sẽ hiện lên. Các anh chị có thể cài bộ từ điển tiếng Anh hay tiếng Việt đều được. Để đọc được tiểu thuyết bằng Firefox các anh chị cần phải tạo file html bằng phần mềm thiết kế web. Cách này hơi lằng nhằng nên em có để link download các file truyện html em tự tạo bên dưới. Ngoài ra em cũng tạo cả file pdf để đọc truyện Harry Potter cả 7 quyển song ngữ Anh – Việt nữa, vừa để luyện tiếng Anh vừa để luyện tiếng Nhật.

Em chỉ cày cuốc có mỗi tiểu thuyết vậy thôi trong 5 tháng trời và đã thi đỗ N2 đúng sau 1 năm kể từ ngày em bắt đầu tự học tiếng Nhật tại nhà. Tự học tiếng Nhật không phải không tốt, vì càng không có ai dạy thì mình càng thêm động lực để học và mày mò các phương pháp hữu hiệu chứ không phải bị áp đặt cách học của một trung tâm ngoại ngữ nào đấy. Tự học trên mạng cũng là một cách rất tốt cho những ai có ít thời gian vì bận công việc và con cái, các anh chị chỉ cần bỏ chút thời gian 20-30 phút mỗi ngày thôi.

Dưới đây là những tài liệu hữu ích cho việc tự học tiếng Nhật em muốn chia sẻ với các anh chị ạ:

http://rikaichan.mozdev.org
    Từ điển tiếng Nhật cho Firefox rikaichan.

http://www.japanesepod101.com
    Trang này có rất nhiều bài học ngữ pháp bằng file mp3 cùng với bản pdf transcript + giải thích ngữ pháp từng bài đi kèm, được dùng miễn phí một tuần sau đó sẽ phải trả phí ạ.

http://www.rosettastone.eu
    Trang này như đã nói ở trên các anh chị cần download phần mềm miễn phí về cài đặt để dùng, không thì sẽ bị lock hết các level chỉ được free bài học đầu tiên. Nếu các anh chị không biết download ở đâu hoặc cài đặt thế nào cứ PM cho em ạ.

http://japanesetest4you.com
    Trang này có rất nhiều bài trắc nghiệm tiếng Nhật về ngữ pháp, từ vựng và Kanji, cả bài luyện thi JLPT từ N5 đến N1 nữa ạ.

http://www.tanos.co.uk
    Trang này có danh sách Kanji, từ vựng, ngữ pháp các anh chị cần nắm vững để luyện thi năng lực tiếng Nhật JLPT ạ.

https://www.dropbox.com/s/ykk7xz406gpe7y1/Remembering_the_Kanji_volume_1.pdf?dl=0
    Link download cuốn Remembering the Kanji tập 1

https://www.dropbox.com/sh/5k1wsicvou1nhfq/AACQz7Ui6LvaD0KJyU8bYPCma?dl=0
    Link download bộ truyện Harry Potter song ngữ Anh – Nhật bản pdf từ cuốn 1 đến cuốn 7

https://www.dropbox.com/sh/uligvjgl865r3qy/AABOHuXdDtwM8I8Eel4y2h3ta?dl=0
    Link download bộ truyện Sherlock Holmes bản tiếng Nhật bằng html để đọc bằng Firefox

https://www.dropbox.com/s/y8g8to347nvsr3u/Da%20Vinci%20Code%201.htm?dl=0
    Link download Mật Mã Da Vinci bản tiếng Nhật bằng html để đọc bằng Firefox

https://www.dropbox.com/s/gblukfmrsx...0None.htm?dl=0
    Link download And Then There Were None (10 người da đen nhỏ) của Agatha Christie bản tiếng Nhật bằng html để đọc bằng Firefox

https://www.dropbox.com/s/inwx7ploig...s%201.htm?dl=0
    https://www.dropbox.com/s/jm5tm7jcfe...s%202.htm?dl=0
    Link download Những người khốn khổ của Victor Hugo tập 1 và tập 2 bản tiếng Nhật bằng html để đọc bằng Firefox

Các anh chị cần link download bản txt không thôi hoặc muốn thêm nhiều truyện html nữa cứ bảo em ạ. Chúc anh chị học tiếng Nhật hiệu quả ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 0 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình khâm phục bạn quá. Mình cũng đang ráng lê lết học để xong n4 nhưng phải thú thật là mình chưa tìm thấy niềm đam mê với tiếng nhật. Cảm thấy khô khan và quá nhiều quy tắc so với tiếng anh và văn hóa phương tây. Phải làm sao đây. Nản quá
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 200 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

ui cảm ơn bạn, mình đang lên kế hoạch tháng 12 năm sau thi n3 tức là mình định dùng 15 tháng để ôn thi n3. Mình đang học theo quyển mina no nihongo. Mình cũng thấy đi trung tâm ko có hiệu quả. Mình đã từng học 2 khóa tiếng nhật, mà khóa 1 kéo dài 8 tháng, khóa 2 gần 1 năm mà mình vẫn ko biết j (chuyện của 4 năm trước hihi). Giờ mình quyết tâm ngồi nhà ôn luyện, mình sẽ noi gương bạn!!! Cảm ơn bạn vô cùng! Đúng lúc mình đang cần 1 động lực và băn khoăn ko biết tự học thì có nên cơm cháo j ko thì lại gặp đc bạn!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chị còn truyện nào song ngữ Nhật - Anh không ạ ? chia sẻ cho em với ^^ .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miaomiao21 Xem bài viết
    mình khâm phục bạn quá. Mình cũng đang ráng lê lết học để xong n4 nhưng phải thú thật là mình chưa tìm thấy niềm đam mê với tiếng nhật. Cảm thấy khô khan và quá nhiều quy tắc so với tiếng anh và văn hóa phương tây. Phải làm sao đây. Nản quá
    Chị ơi lúc đầu em cũng không có động lực học tiếng Nhật đâu ạ mặc dù em rất thích văn hoá Nhật. Em tình cờ mua được quyển truyện tranh bằng tiếng Nhật, thế là em cứ đặt nó trước mặt mình mỗi khi ngồi học để bảo bản thân là muốn đọc được truyện thì phải học tiếng Nhật thật chăm vào. Chính động lực nhỏ nhoi thế này đâm ra lại hữu hiệu chị ạ, đặc biệt là càng về sau tiếng Nhật, cả Kanji lẫn ngữ pháp khiến mình chỉ muốn bỏ thôi. Em đọc Harry Potter tập đầu song ngữ Anh - Nhật phải 6 tiếng mới xong nổi một chương có 15 trang chị ạ, vì vừa phải đọc tiếng Anh rồi lại đọc tiếng Nhật, ngồi tra từ, google cấu trúc ngữ pháp mình không biết, mệt mỏi lắm. Nhất là nhiều câu dài ơi là dài em đọc chả hiểu gì cả chị ạ. Đến cuốn Harry Potter thứ 4, thứ 5 thì em hầu như chỉ đọc tiếng Nhật, thỉnh thoảng đoạn nào khó mới liếc sang phần tiếng Anh thôi. Càng đọc càng thấy thích vì biết được thêm rất nhiều từ vựng và cấu trúc ngữ pháp mới chị ạ.

Chị cố gắng lên chị ạ. Mình chỉ thấy nản lúc đầu thôi nhưng khi đã vào guồng rồi thì mình lại hết nản mà còn thấy thích nữa đấy ạ. Cũng như Kanji lúc đầu em sợ lắm vậy mà về sau lại thích là đằng khác. Em dạy tiếng Việt cho người Nhật họ bảo sao tiếng Việt khó thế, em bảo người Việt cũng nghĩ về tiếng Nhật như thế đấy .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dinhngocbao1991 Xem bài viết
    chị còn truyện nào song ngữ Nhật - Anh không ạ ? chia sẻ cho em với ^^ .
    Tiếc quá mình chỉ làm bản pdf song ngữ Anh - Nhật cho mỗi truyện Harry Potter thôi bạn ạ.
    • 51 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Khâm phục bạn, tiếng anh mình còn chưa bằng ai nên thấy bạn TỰ HỌC Tiếng Nhật nữa thì là quá hay luôn đó. Nhiều khi động lực cao lắm luôn mà chỉ lúc đó à, sau khi gặp khó khăn cái là nản...
    • 25 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Hay quá! Em cũng đang học tiếng Nhật, tự học thôi~
    Đọc qua topic thì lại có thêm động lực rồi
    Anh/chị có gì chia sẻ thêm các kinh nghiệm để mọi người tham khảo nhé.
    Cảm ơn nhiều ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 11 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bái sư mới được, cảm ơn bạn đã cho mình động lực, nhân tiện cho mình hỏi 1 câu là tiếng Nhật thi nhảy cóc được hả
    • 25 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

À anh/chị có thể hướng dẫn làm flashcard bằng MS Word từ sách Remembering the Kanji không ạ?
    Mà lúc học anh/chị có dùng đủ 3 cuốn của bộ sách đấy không ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi julievn Xem bài viết
    bái sư mới được, cảm ơn bạn đã cho mình động lực, nhân tiện cho mình hỏi 1 câu là tiếng Nhật thi nhảy cóc được hả
    Thi tiếng Nhật nhảy cóc được chị ạ, vì tuỳ mình thôi mà. Chị không cần thi N5-N2 mà thi N1 luôn cũng được ạ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatchimai91 Xem bài viết
    À anh/chị có thể hướng dẫn làm flashcard bằng MS Word từ sách Remembering the Kanji không ạ?
    Mà lúc học anh/chị có dùng đủ 3 cuốn của bộ sách đấy không ạ?
    Em chỉ Remembering the Kanji tập 1 thôi vì cuốn này đã đủ 2000 từ thường gặp rồi ạ. Cuốn 2 và 3 chỉ là tham khảo thêm thôi ạ.

Tiếc quá máy laptop cũ của em hỏng nên file em làm flashcard bị mất hết rồi không thì em up lên đây cho mọi người dùng. Làm flashcard bằng word hơi lằng nhằng một tí, em mất mấy ngày mới xong 2000 chữ ạ.

- Đầu tiên chị vào trang này http://ziggr.com/heisig để copy chữ Kanji theo đúng thứ tự của cuốn Remembering the Kanji (không có cách nào copy Kanji từ cuốn này được ạ).
    - Tạo bảng (table) trên word chia làm 9 ô, mỗi ô một chữ. Paste các chữ Kanji từng ô một, chị nhớ đánh số 1,2,3,4... mỗi ô theo thứ tự trong cuốn sách này để tiện học.
    - Tạo một file word khác, cũng chia làm 9 ô, copy từ cuốn Remembering the Kanji cách ghi nhớ mỗi mặt chữ (Kanji thì không copy được nhưng chữ thường thì copy được ạ). Đây sẽ là mặt sau của flashcard (mặt trước chỉ có Kanji thôi)
    Lưu ý quan trọng khi tạo file word mặt sau này là chị nhớ làm số thứ tự ngược lại, vì khi in hai mặt thì phải xoay mặt giấy lại mà. Chẳng hạn thứ tự Kanji chị làm file word trước là 1 - 2 - 3 thì phần giải thích file word sau là 3 - 2 - 1. Nói hơi khó hiểu, chị in thử sẽ biết ngay ạ.
    - Khi in thì in file word Kanji trước, rồi xoay mặt giấy lại đúng chiều in tiếp file word giải thích nghĩa Kanji.

Để đỡ tốn giấy chị kiếm mấy tờ giấy vứt đi tập in thử vài lần xem in đúng chiều không, khi nào quen hãy làm thật ạ. In xong thì chị chỉ việc cắt ra thôi ạ. Em còn in cả một hộp nhỏ như hộp tú lơ khơ để cho vào nữa .
    Một lưu ý nữa là chị nên ra ngoài cửa hàng văn phòng phẩm mua giấy in ảnh loại rẻ tiền (20.000 một xấp mấy chục tờ) hoặc giấy bìa cứng màu trắng để in thì tốt hơn ạ. Nếu in bằng giấy A4 thông thường mỏng quá dùng không tiện đâu ạ. Hồi trước em lên tận gần bệnh viện Bạch Mai mua giấy cho rẻ đấy ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Em quên không nói, các anh chị có thể dùng coupon YOUPICK1 để chỉ phải trả $1 / tháng cho trang http://www.japanesepod101.com thôi ạ. Các anh chị nhớ download hết mấy nghìn file bài học pdf và mp3 về để hết hạn 30 ngày cũng không sao ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị ơi chị có thể nói thêm về cách luyện nói được không ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 102 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Cám ơn em bạn nhiều nha, đang loay hoay trong việc học, bài của bạn bổ ích quá
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuphan1 Xem bài viết
    Chị ơi chị có thể nói thêm về cách luyện nói được không ạ
    Hay quá chị hỏi đúng vấn đề em đang muốn nói nhất: luyện nói tiếng Nhật.

Về vấn đề này em khuyên thật lòng các anh chị là mình phải tìm người Nhật để luyện nói trực tiếp chứ không có cách nào tốt hơn để nâng cao kỹ năng này một cách hiệu quả đâu ạ. Em nói từ chính kinh nghiệm xương máu của mình đấy ạ.

Sau khi đạt được N2 rồi, em nộp hồ sơ sang học 1 năm trường tiếng ở Nhật để có cơ hội trau dồi thêm tiếng Nhật, vì em biết học 10 năm ở VN, tự học hay trường lớp nào chăng nữa, cũng không bằng 1 năm ở Nhật. Sang em mới thấy mình nhầm, không phải 10 năm mà 20 năm ạ. Em nhận ra mình có cày cuốc tiếng Nhật chăm chỉ đến mấy mà chỉ ở VN cả đời, không sang Nhật nói chuyện trực tiếp với người Nhật thường xuyên thì tất cả mọi kiến thức mình học cũng thành công cốc. Cầm cái bằng N2 cũng chưa chắc đi xin việc được ở đâu vì có biết nói tiếng Nhật đâu. Cái này giống hệt với vấn đề nói tiếng Anh đấy ạ, quan trọng nhất là môi trường.

Tháng đầu tiên sang Nhật phải nói là em khốn khổ khốn sở luôn ạ. Làm tất cả mọi việc, ký hợp đồng mua điện thoại, ký hợp đồng mua nhà, gọi điện đăng ký internet, tìm đường đến trường... tất cả phải tự làm chứ có ai làm cho đâu ạ. Mà phải nói tiếng Nhật trên phim, trên băng thi nghe JLPT nó khác tiếng Nhật ngoài đời một trời một vực ạ. Đa số người Nhật nói nhanh như bắn súng liên thanh, chỉ có vài người đặc biệt là các thầy cô giáo biết học sinh nghe kém nên cố tình nói chậm thôi ạ. Em có lần hỏi đường cảnh sát, người ta thấy em nói tiếng Nhật lắp ba lắp bắp thế là chơi luôn tiếng Anh. Hỏi đường ở Nhật nếu hỏi đúng cảnh sát hoặc nhân viên nhà ga thì sẽ may mắn gặp được người biết tiếng Anh, nhưng em chỉ toàn hỏi bằng tiếng Nhật thôi để luyện tập nữa mà.

Thế mới thấy học là một chuyện, áp dụng những gì mình đã học vào thực tế lại là chuyện khác. Phải mất mấy tháng liền em mới nói được tiếng Nhật một cách trôi trảy. Căn bản là từ ngữ mình biết, nhưng mình không biết áp dụng vào những cuộc nói chuyện hàng ngày như thế nào. Kỹ năng nói của em thay đổi ngoạn mục nhất là lúc bắt đầu đi làm thêm (arubaito). Mấy tháng đầu đi làm cực khổ lắm ạ. Không phải vì công việc vất vả mà bởi vì bị mắng không ngớt. Đấy là một trong những tính cách nổi trội nhất của người Nhật, có gì bất bình với mình họ nói thẳng vào mặt không nề hà gì đâu ạ. Bị chủ cửa hàng mắng, bị quản lý mắng, bị đồng nghiệp mắng, bị sếp mắng, thậm chí bị cả khách hàng mắng thế mà cái đứa yếu đuối mau nước mắt như em lại không hề khóc vì tủi thân hay muốn bỏ việc đâu ạ. Càng ức chế thì mình càng ngày càng trở nên chai lì. Em thấy môi trường làm việc ở Nhật Bản nó quá tốt để luyện bản thân mình thêm mạnh mẽ trước mọi thử thách.

Nói những câu thông thường chưa xong, em lại còn bị bắt phải luyện kính ngữ ngay. Đây là điều đương nhiên bởi tất cả các cửa hàng ở Nhật phải dùng kính ngữ với khách hàng, không dùng sẽ bị coi là dịch vụ khách hàng tệ hại và người Nhật rất thích khoản gửi mail phàn nàn (em thấy mấy cái mail được quản lý in ra dính lên tường cho nhân viên đọc để rút kinh nghiệm rồi). Bất cứ ai học tiếng Nhật cũng hiểu kính ngữ kinh khủng đến thế nào, vì đến người Nhật còn phải học chứ họ đâu có biết sẵn đâu. Có lần em nói một câu kính ngữ sai, bị khách hàng chửi thẳng vào mặt rồi bảo senpai đứng cạnh em: "Mấy người dạy cô này tiếng Nhật tử tế chút đi." Em đứng người luôn, không phải vì bị nói tiếng Nhật kém (mình biết điều đấy sẵn rồi) mà sao lại có người Nhật khó chịu thế. 90% khách hàng khi họ thấy em là người nước ngoài họ đối xử với em rất tốt, còn nói chuyện phiếm với em là đằng khác.

Kỹ năng nói của em tăng hiệu quả nhất là lúc em bắt đầu đi làm gia sư dạy tiếng Anh và tiếng Việt cho người Nhật. Lúc mới sang em định làm luôn thì cô giáo người Nhật bảo dạy thế khó lắm đấy vì phải dùng tiếng Nhật để giải thích cấu trúc ngữ pháp cho người ta hiểu. Thế là 6 tháng sau khi sang Nhật em mới bắt đầu tìm học sinh để dạy, đa phần là dạy người đi làm thôi chứ không phải học sinh, sinh viên ạ. Mấy tháng đầu tiên tìm được nhiều học sinh, dạy thích lắm ạ bởi vì vừa có nhiều tiền (lương gia sư cao gấp 3 lần lương việc làm thêm thông thường) lại vừa được luyện tiếng Nhật miễn phí. Giải thích ngữ pháp và từ vựng tiếng Anh bằng tiếng Nhật hay lắm ạ, nhiều lúc học sinh Nhật còn bảo lại em mấy câu tiếng Anh đấy nói bằng tiếng Nhật thế nào nữa. Công việc tưởng chừng như khó khăn này hoá ra lại dễ dàng và thích thú hơn nhiều là việc làm ở nhà hàng. Chỉ có điều việc này không làm thường xuyên được vì người Nhật bận lắm, họ toàn chả có thời gian học thôi ạ.

Em chưa nói tí gì đến việc luyện tiếng Nhật ở trường tiếng Nhật cũng là có lý do đấy ạ. Nói thật em thấy học ở trường tiếng bên Nhật cũng giống học trung tâm ở VN, khác mỗi cái là có giáo viên người Nhật dạy. Được củng cố những cấu trúc ngữ pháp mình đã học và học thêm những cái mới là điều tốt, nhưng các thầy cô chỉ tập trung vào ngữ pháp thôi, chả cho luyện nói tí teo nào hết ạ. Em toàn buôn dưa lê với các bạn trong giờ giải lao, cả trong giờ học, và đi ăn sau giờ học để luyện tiếng Nhật đấy ạ. Vì giáo viên người Nhật luôn sẵn sàng lắng nghe đóng góp của mình nên em cũng nói thẳng là em thấy chả có cơ hội luyện nói ở trường gì hết.

Đến đây nhiều anh chị hẳn sẽ nghĩ vậy nếu không có cơ hội sang Nhật luyện nói trực tiếp thì phải làm thế nào? Cách hữu hiệu nhất để có thể ngồi nhà luyện tiếng Nhật chính là dùng skype đấy ạ. Các chị vào diễn đàn của Skype community.skype.com đăng ký tài khoản rồi vào mục Languages. Ở đây có hàng ngàn người sẵn sàng trao đổi ngôn ngữ theo kiểu anh dạy tôi, tôi sẽ dạy lại anh. Anh chị đề nghị nói chuyện với người Nhật để họ luyện tiếng Việt hoặc tiếng Anh, họ sẵn sàng nói chuyện với anh chị bằng tiếng Nhật. Cũng có những người đơn giản là muốn trò chuyện với người nước ngoài thôi. Em có trò chuyện với mấy người Nhật theo cách này, thích lắm ạ vì họ rất nhiệt tình. Em còn gặp được đúng người thích văn hoá Việt Nam nữa. Anh chị lưu ý đây là diễn đàn phi thương mại của skype nên không được đề nghị trả tiền cho người ta dạy mình hoặc yêu cầu người ta trả tiền để mình dạy người ta đâu ạ. Tất cả đều phải miễn phí.

Ngoài ra có một cách này em làm ở bên Nhật thấy hay lắm, tiếc là em không có thời gian thực hiện nhiều. Em có nhiều bạn người Mỹ sống chung trong ký túc xá, họ lúc nào cũng rất mong có cơ hội nói chuyện với người Nhật để nâng cao trình độ mà không được vì đa phần người Mỹ không đi làm thêm, có chăng chỉ dạy tiếng Anh hoàn toàn bằng tiếng Anh thôi. Em cũng có nhiều bạn người Nhật rất muốn gặp gỡ người nước ngoài để luyện tiếng Anh. Thế là em làm một cuộc gặp gỡ giao lưu văn hoá, tất cả cùng gặp nhau ở nhà hàng giá rẻ (toàn sinh viên mà), ăn uống và nói chuyện tẹt ga, đôi bên đều có lợi luyện cả tiếng Anh lẫn tiếng Nhật.

Nói tóm lại, để luyện nói hiệu quả theo em phải có được người Nhật để luyện cùng ạ. Việc luyện nói cũng đòi hỏi mình phải nói nhiều và thường xuyên chứ không phải một ngày chỉ nói vài ba câu. Các anh chị cố kiếm ít nhất một người bạn tiếng Nhật, trở nên gần gũi thân thiết với họ thì họ sẽ hết sức nhiệt tình giúp mình luyện tiếng Nhật đấy ạ. Người Nhật rất thích người nước ngoài biết nói tiếng Nhật mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Có một bạn khi đọc bài viết của em đã nói em như thế này ạ:

Chém gió quá rồi đấy bạn.

1 năm có N2 cũng là chuyện có thể nhưng với điều kiện học cả tuần, có thầy cô hướng dẫn, bla bla.

Tự học như bạn mà đỗ N2 thì chẳng có kì tích hay thiên tài ngoại ngữ nào cả. Chỉ có thiên tài chém gió thôi.
    Em xin khẳng định lại một lần nữa việc tự học tiếng Nhật là hoàn toàn có thể. Em có thể post chứng chỉ tiếng Nhật N4 và N2 lên để cho thấy em đạt được N2 sau 5 tháng thi N4 như thế nào. Nhưng em không phải làm vậy vì đâu không phải topic khoe thành tích, mà là topic chia sẻ kinh nghiệm để giúp mọi người thấy việc tự học là hoàn toàn có thể. Em đã nói thẳng là em học cả 24/7 trong suốt một năm chứ không phải thỉnh thoảng mới học một vài câu. Và em cũng chỉ có một cái topic với một cái nick, không ảnh, không email, không link facebook của em, chả ai biết em là ai, em phải chém gió làm gì ạ?

Những người nói việc tự học là hoàn toàn không thể thực hiện là những người hoặc là đang quảng bá cho các trung tâm ngoại ngữ, hoặc là bị có suy nghĩ áp đặt là muốn học cái gì phải có thầy dạy, không thầy đố mày làm nên.

Không cần nói đâu xa, các anh chị vào trang http://how-to-learn-any-language.com/forum/ để đọc xem có bao nhiêu topic người ta lập ra để chia sẻ quá trình tự học không phải một mà nhiều ngôn ngữ.

Em mong các anh chị đừng bị nhụt chí bởi những câu nói như ở trên. Chỉ cần chăm chỉ, em xin đảm bảo rằng tự học có hiệu quả hơn rất nhiều học có thầy có thợ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị ơi! Nếu bắt đầu tự học tiếng nhật thì bắt đầu từ đâu hả chị?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn chị, bài viết của chị thật sự rất có ích và tạo động lực không nhỏ cho em để học tiếng Nhật, hi vọng một ngày không xa có thể đạt được kết quả như chị
    • 19 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

em đang theo học tiếng Nhật, nhưng mà đi học ở trung tâm. Trước đây em cũng tự học nhưng không có hiệu quả. Mong chị chia sẻ cách học kanji giúp em ạ. em thấy học kanji khó quá. Nói thì chắc phải luyện nói thật nhiều theo video nếu không có điều kiện tiếp xúc người Nhật nhiều. (chỗ em học thỉnh thoảng mới có giáo viên người Nhật dạy thôi). arigatou gozaimasu!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tyny1606 Xem bài viết
    Chị ơi! Nếu bắt đầu tự học tiếng nhật thì bắt đầu từ đâu hả chị?
    Bạn ơi bạn có dùng Iphone hay Ipad không? Nếu có thì bạn download app Rosetta Stone về học nhé. Nếu không dùng Iphone, Ipad mà dùng của hãng khác chắc mình nghĩ cũng download được app này về đấy, tại nó rất nổi tiếng mà. App này giống hệt với phần mềm Rosetta Stone dùng trên máy tính, nhưng dùng thích hơn. Có điều bạn chỉ học được 1 unit đầu thôi vì bắt buộc phải trả tiền không có crack như phần mềm trên máy. Bạn dùng thử xem, nếu thấy thích thì vào các trang torrent down phần mềm có crack rồi cài vào máy nhé. Mình thấy chương trình này rất tốt cho người mới học đấy, nó giúp mình có thêm hứng thú học.