CM đã có kiến thức về bệnh số phát ban này chưa??

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.01K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Bệnh sốt phát ban là gì?

Sốt phát ban là bệnh thường gặp ở trẻ em, tuy nhiên cũng có thể gặp ở người lớn. Hầu hết trẻ em đều có ít nhất 1 lần mắc bệnh này, bệnh được biểu hiện bằng sốt và nổi nhiều chấm đỏ rải rác toàn thân (phát ban).

Nguyên nhân gây nên bệnh sốt phát ban?

Bệnh do nhiều loại siêu vi gây ra nhưng có 2 nguyên nhân chính gây bệnh sốt phát ban là siêu vi sởi và siêu vi gây bệnh rubella. Bệnh sởi còn gọi là ban đỏ, còn bệnh rubella còn gọi là ban đào.

Bệnh sốt phát ban lây theo đường nào?

Ðây là bệnh lây theo đường hô hấp do người lành hít phải các chất có siêu vi trùng gây bệnh khi người bệnh ho hay hắt hơi.

Bệnh sốt phát ban biểu hiện như thế nào?

Sốt phát ban do sởi thường biểu hiệu bằng sốt cao kèm ho, sổ mũi, mắt đỏ vài ngày sau đó phát ban toàn thân. Trước khi phát ban trẻ thường bứt rứt quấy khóc nhiều và sau khi ra ban trẻ sẽ giảm sốt và giảm quấy. Trong khi đó, phát ban do rubella thường kèm sốt nhẹ hay không sốt và ban xuất hiện rất nhanh có thể 1 ngày đã nổi khắp cơ thể. Ða số trẻ có kèm tiêu chảy hoặc phân hơi lỏng

Bệnh sốt phát ban có nguy hiểm không?

Ban đỏ hay sởi chỉ nguy hiểm khi có biến chứng, các biến chứng thường gặp của sởi là viêm phổi, viêm tai giữa, kiết lỵ và nặng hơn là viêm não. Ban đào hay rubella thì rất lành tính ở trẻ em, rất hiếm gặp biến chứng. Tuy nhiên nếu phụ nữ mang thai trong vòng 3 tháng đầu mắc bệnh ban đào sẽ ảnh hưởng đến thai nhi gây sẩy thai, sinh non, thai nhi sinh ra mắc nhiều tật ở mắt, tim, não.

Bệnh sốt phát ban có cần phải nhập viện không?

Bệnh sốt phát ban có thể điều trị tại nhà bằng cho trẻ uống thuốc hạ sốt nếu có sốt, thuốc giảm ho, cho trẻ uống nhiều nước, ăn thức ăn lỏng dễ tiêu. Cần mang trẻ đến bệnh viện khi trẻ sốt cao không hạ, thở mệt, tiêu phân có máu, chảy mủ tai, co giật hôn mê vì lúc này trẻ đã có biến chứng.

Làm thế nào để phòng ngừa bệnh sốt phát ban?

Cần cách ly trẻ bệnh, nhưng cách này rất khó vì trẻ bệnh có thể lây cho trẻ khác ngay khi chưa có biểu hiện phát ban.

Cách phòng ngừa tốt nhất là chủng ngừa:

Sởi có thể chích ngừa khi trẻ được 9 tháng tuổi theo chương trình tiêm chủng mở rộng
    Rubella được chích chung với quai bị và sởi trong cùng 1 lần khi trẻ được 12 tháng tuổi.

Có nên kiêng gió, kiêng nước, kiêng ăn cho trẻ bị sốt phát ban hay không?

Không nên kiêng gió, kiêng nước, kiêng ăn. Thói quen kiêng gió, kiêng nước bằng cách trùm kín trẻ, không vệ sinh cơ thể sẽ làm trẻ khó hạ sốt và dễ co giật do sốt cao. Không vệ sinh cơ thể sẽ làm trẻ khó chịu và dễ nhiễm trùng da và biến chứng viêm phổi. Tuy nhiên không nên để trẻ bị lạnh. Kiêng ăn sẽ làm cho trẻ rất dễ bị suy dinh dưỡng, sức đề kháng kém và dễ bị nhiễm trùng. Ngược lại, nên cho trẻ ăn nhiều hơn bình thường, ăn thành nhiều bữa, ăn thức ăn dễ tiêu.

(Theo Bệnh viện Nhi đồng)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình cũng bị sốt phát ban rồi.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cái này hay quá. Phải học hỏi thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,864 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em bị sốt phát ban 2 lần rồi, lúc 11 tháng và 15 tháng, em cứ tửong chỉ phát 1 lần, còn rubella thì mới đi chích lúc 16 tháng. Phát ban bé khó chịu, bỏ ăn, bỏ bú, sốt cao, con em sốt 5 ngày, đi XN máu 3 lần mới rõ vì sợ SXH.
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Phải trang bị thêm kiến thức này thôi. Lỡ bé nhà mình có trở bệnh thì biết cách xử lý
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng phải học hỏi để đề phòng nếu như bé nhà mình có bị sốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 541 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

đánh dấu học hỏi
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    Con em bị sốt phát ban 2 lần rồi, lúc 11 tháng và 15 tháng, em cứ tửong chỉ phát 1 lần, còn rubella thì mới đi chích lúc 16 tháng. Phát ban bé khó chịu, bỏ ăn, bỏ bú, sốt cao, con em sốt 5 ngày, đi XN máu 3 lần mới rõ vì sợ SXH.
    Có vẻ căng nhỉ, bé nhà mình chưa bị nên mình cũng không rành nữa. Nhưng BS chuẩn đoán chắc là đúng rồi đó
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Bác Sĩ chuẩn đoán chắc là chính xác đó, bạn nên nhờ BS theo dõi và kê toa cho bé của bạn đi
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên đưa bé đi BS thường xuyên để theo dõi cẩn thận nha.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

cháu nhà em mới bị thủy đậu. bệnh này cũng gần gần giống sốt phát ban Cm nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Ở nn thì bệnh này được chích ngừa miễn phí, nên mình thấy ít trẻ bị lắm.
    Tới kỳ đi chích ngừa là bảo hiểm họ gửi thư về nhắc nhở cha mẹ. Nên cha mẹ ko thể quên chích ngừa cho con được.
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    Ở nn thì bệnh này được chích ngừa miễn phí, nên mình thấy ít trẻ bị lắm.
    Tới kỳ đi chích ngừa là bảo hiểm họ gửi thư về nhắc nhở cha mẹ. Nên cha mẹ ko thể quên chích ngừa cho con được.
    Uhm, nhưng tỉ lệ bị bệnh vẫn còn mặc dù thấp. Bên cạnh đó chưa kể nhưng người lớn ngày xưa đâu được chích ngừa đầy đủ đâu? Mà nếu bé đã được chích ngừa, nếu bé tiếp xúc với người bệnh bé có bị lấy không??/
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betretho Xem bài viết
    Uhm, nhưng tỉ lệ bị bệnh vẫn còn mặc dù thấp. Bên cạnh đó chưa kể nhưng người lớn ngày xưa đâu được chích ngừa đầy đủ đâu? Mà nếu bé đã được chích ngừa, nếu bé tiếp xúc với người bệnh bé có bị lấy không??/
    Bệnh này mình sợ lắm, mà hồi nhỏ không có chích thuôc. Sợ để lại sẹo lắm. Ai có kinh nghiệm không. CHỉ mình với
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình cũng chưa bị. Đang hỏi cách phòng ngừa mà chưa thấy ai trả lời...
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng chưa bị. Ai biết cách phòng ngừa ko chỉ cho mình với.