Vệ sinh da cho bé : Chuyện không nhỏ!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.49K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Theo tintuconline.vietnamnet.vn - 11 tháng trước

Lần đầu tiên làm cha mẹ, hẳn có rất nhiều thứ liên quan đến việc chăm sóc bé mà bạn cần phải học như: cách cho trẻ bú, ăn, ngủ, thay tã, tắm rửa… Trong đó, việc tắm rửa và vệ sinh da cho bé là công việc tưởng chừng đơn giản, không mất nhiều thời gian nhưng lại rất quan trọng để bảo vệ sức khoẻ và làn da của bé.
    Một công… nhiều lợi!

Theo bác sĩ Trần Quốc Long (chuyên khoa Da liễu, BV Đa khoa Bưu Điện II) : Làn da của trẻ, đặc biệt là trẻ sơ sinh rất mềm mại, nhạy cảm, mỏng manh. Do tuyến bài tiết mồ hôi chưa hoàn thiện, trẻ sơ sinh dễ mất cân bằng pH da. Ngoài ra, sự đáp ứng miễn dịch còn kém, trẻ sơ sinh ít có khả năng chống lại vi khuẩn gây bệnh nên da bé rất dễ bị nhiễm trùng, tổn thương. Vì vậy, vấn đề chăm sóc và vệ sinh da cho trẻ sơ sinh rất quan trọng.

Nếu chúng ta biết thực hiện đúng cách, điều đó không chỉ giúp giữ sạch da cho bé, loại trừ các chất bẩn, vi khuẩn xâm nhập gây bệnh, phòng ngừa bệnh về da mà còn ngăn chặn sự bội nhiễm có thể gây nguy hiểm cho bé.

Vấn đề chăm sóc và vệ sinh da cho trẻ sơ sinh rất quan trọng
    Việc tắm rửa cho bé cũng giúp cha mẹ có thời gian kiểm tra cơ thể bé có bị phát ban, nổi mẩn, vùng da nào bị khô, hay có chỗ trầy xước nào không....

Bên cạnh đó, thời gian tắm rửa, chăm sóc da cho bé còn mang lại nhiều lợi ích khác như: kích thích sự lưu thông mạch máu ở tứ chi qua việc massage cơ thể và chân tay của bé, tăng cường sự tương tác tích cực giữa cha mẹ và bé qua ánh mắt, cử chỉ, giúp bé thoải mái, thư giãn trong sự an toàn và tình yêu thương của cha mẹ. Ngoài ra, mỗi lần tắm, trẻ cũng có dịp tìm hiểu, khám phá và có những cảm nhận thú vị khi tiếp xúc với nước hay trong lúc đùa nghịch nước.

Những lưu ý trong việc vệ sinh da cho bé:

Việc tắm rửa, giữ vệ sinh da cho bé quan trọng nhưng điều đó không có nghĩa là bạn phải tắm rửa liên tục mỗi ngày cho bé. Đối với trẻ sơ sinh, bạn chỉ cần tắm cho bé 2-3 lần/tuần hoặc cách ngày 1 lần. Những ngày không tắm cũng phải lau người và vệ sinh bộ phận sinh dục cho bé.

Trước khi tắm bé, bạn nên chuẩn bị sẵn các đồ dùng: chậu tắm, sữa tắm dành cho bé, khăn lau, tã sạch, quần áo… Bạn phải thực hiện đúng các bước lau tắm cho bé, kiểm tra nước ấm vừa đủ, chú ý lau rửa kỹ các vùng da có nếp gấp như : cổ, phía sau tai, cổ tay- chân, nách, đùi, bẹn, mông của bé.

Ở trẻ sơ sinh, làn da chưa phát triển một cách hoàn thiện, da dễ bị kích ứng vì vậy bạn cũng cần chọn loại sữa tắm dành riêng cho bé, không chứa các thành phần gây dị ứng, giúp tái tạo và duy trì pH sinh lý da, làm sạch bụi bẩn trên da và thích hợp với da bé. Khi sử dụng các chế phẩm khác để bảo vệ và dưỡng ẩm cho da bé, tốt nhất bạn nên tham khảo tư vấn của bác sĩ để có sự lựa chọn phù hợp. Tuyệt đối, bạn không nên dùng xà phòng để tắm cho trẻ nhỏ vì có thể sẽ gây khô da.

Đối với trẻ sơ sinh, bạn chỉ cần tắm cho bé 2-3 lần/tuần hoặc cách ngày 1 lần
    Mặc quần áo thoáng rộng cho bé, chất liệu vải mềm, có độ thấm hút tốt.

Ngoài ra, bạn cũng phải lưu ý một số bệnh về da thường gặp ở trẻ sơ sinh dưới 1 tuổi để có cách chăm sóc da bé thích hợp như:

- Rôm sảy: Bệnh thường xuất hiện vào mùa nóng, do các tuyến mồ hôi bên trong bị chèn ép, bít kín khiến mồ hôi không thoát ra ngoài da được. Triệu chứng là trán, lưng, ngực của bé nổi nhiều mụn nước đỏ, gây ngứa ngáy, khó chịu nên trẻ bị rôm sảy rất hay quấy khóc.

Rôm sảy kèm theo nhiễm khuẩn sẽ gây chốc nhọt. Bạn nên giữ da trẻ thoáng mát, đồng thời tránh môi trường nóng nực, tắm rửa cho bé với Lactacyd BB và nhớ không chà xát trong khi tắm, rắc bột Talc vào các vùng kẽ da bé sau khi tắm.

- Hăm tã: Biểu hiện của bệnh là các vết hằn đỏ ở vùng quấn tã: mông, đùi trên, bụng dưới. Nguyên nhân do nồng độ pH da tăng cao ở những vùng da mang tã lót bị ứ đọng phân, nước tiểu kéo dài, cũng gây cho trẻ bị ngứa, đau. Lúc này, bạn cần chú ý thay tã lót thường xuyên cho trẻ, lau khô vùng bẹn, mông bằng nước ấm sau khi trẻ đi đại tiện, tiểu tiện; giữ da trẻ sạch sẽ, khô ráo, thoáng mát và tắm rửa cho trẻ với Lactacyd BB.

- Chốc, nhọt: Là bệnh nhiễm trùng da do liên cầu trùng, tụ cầu và có thể lan ra vùng kế cận gây viêm hạch kế cận và viêm thận. Cách xử trí khi trẻ bị nhiễm trùng da là cần giữ da thoáng mát, sạch sẽ ; tắm rửa cho trẻ bằng Lactacyd BB hoặc thuốc tím pha loãng ; bôi thuốc chống nhiễm trùng tại chỗ: Eosine, Milian, Fucidine, Bactroban và dùng kháng sinh toàn thân khi thật cần thiết theo chỉ định của bác sĩ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Thấy có nhiều mẹ hỏi nên mình tìm và post bài này lên cho mọi người tham khảo nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

bài rất bổ ích đó betretho. Cảm ơn nha.
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

cám ơn về bài viết nhé betretho
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Tắm cho con xong Cm nhớ massage cho con luôn nhé, giúp máu huyết lưu thông, da dẻ hồng hào. Dùng dầu massage dành riêng cho bé rồi xoa nhẹ nhàng toàn thân con. Bé thích lắm đó :Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Baby oil pk mẹ nó? cái dầu đó chỉ nên dùng trong tháng thôi. Ra tháng da con căng mịn rồi thì tắm sữa tắm là OK rồi. Tắm xong cũng massage nhẹ nhàng, bé nhà mình thích nhất là xoa lưng. Cứ nhắm tịt mắt lại nhìn hay lắm :LoveStruc:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Em thấy cái chuyện chăm sóc da bé đúng là quan trọng và phức tạp thật đấy. Phải học hỏi nhiều ở các bác để chuẩn bị đón thằng cu mới được.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Chăm sóc da cho con cũng ko quá phức tạp đâu. Chỉ là cẩn thận chút và phải luôn nghĩ là da con còn chưa hoàn thiện ko cứ nghe cái gì tốt là mẹ thoa cho con. Hạn chế dùng mỹ phẩm càng sớm càng tốt.
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu có cho các bé sử dụng mỹ phẩm các mẹ cũng cho bé sử dụng mỹ phẩm của nước ngoài là ok nhất đó.
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Roger_Ngo Xem bài viết
    Nếu có cho các bé sử dụng mỹ phẩm các mẹ cũng cho bé sử dụng mỹ phẩm của nước ngoài là ok nhất đó.
    Mỹ phẩm nước ngoài cũng còn tùy. Có phù hợp với da bé không nữa. VÌ nước ngoài họ sản xuất cho bé của họ theo khí hậu, thời tiết, cơ đia. Nên không hẳn cái nào cũng phù hợp với bé nước mình
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caffesua09 Xem bài viết
    Em thấy cái chuyện chăm sóc da bé đúng là quan trọng và phức tạp thật đấy. Phải học hỏi nhiều ở các bác để chuẩn bị đón thằng cu mới được.
    Mình cần chăm sóc bé kĩ 1 chút trong giai đoạn đầu là ổn rồi. Khi bé lớn thì mọi chuyện cũng đơn giản hơn.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thấy mọi người nói nghe việc chăm sóc bé ko dễ chút nào, chắc mình phải học hỏi mọi người từ giờ thôi.
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Như mình bây giờ nè. Thời kì đầu cũng khó khăn lắm. Nhưng giờ mọi thứ đã ổn, đi vào nếp của nó rồi thấy cũng nhẹ nhàng thôi.
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Giờ mình đã có 2 đứa, và cũng đã qua thời gian khổ rồi, đang là thời kì sung sướng...he he
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 180 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    Tắm cho con xong Cm nhớ massage cho con luôn nhé, giúp máu huyết lưu thông, da dẻ hồng hào. Dùng dầu massage dành riêng cho bé rồi xoa nhẹ nhàng toàn thân con. Bé thích lắm đó :Kiss:
    Dầu massage riêng cho bé thường dùng loại gì vậy mẹ?
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Di_cuBi Xem bài viết
    Dầu massage riêng cho bé thường dùng loại gì vậy mẹ?
    Uhm, mình cũng muốn hỏi nó sử dụng ra sao, và nên dùng khi nào, loại nào tà tốt?
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betretho Xem bài viết
    Uhm, mình cũng muốn hỏi nó sử dụng ra sao, và nên dùng khi nào, loại nào tà tốt?
    Bé của có dầu massage nữa à??
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Có dầu masage cho bé đó. Jonson do CM. cứ hỏi Baby oil là nó đó mà. Nhưng chỉ masage cho bé trong tháng thôi để da ko bị khô
    Con em lúc trước sanh thiếu tháng, phải dùng dầu này hàng ngày vì da bé nhăn và nhiều lông. Phải dùng hơn 2 tháng đấy. bé bình thường 1 tháng là dc
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freshfish Xem bài viết
    Có dầu masage cho bé đó. Jonson do CM. cứ hỏi Baby oil là nó đó mà. Nhưng chỉ masage cho bé trong tháng thôi để da ko bị khô
    Con em lúc trước sanh thiếu tháng, phải dùng dầu này hàng ngày vì da bé nhăn và nhiều lông. Phải dùng hơn 2 tháng đấy. bé bình thường 1 tháng là dc
    Massage là mình bôi cho bé hay là massage cho bé, massage thế nào, nên sử dụng như thế nào?
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freshfish Xem bài viết
    Mình cần phải massage cho các bé mới sinh thôi àh. Các bé lớn hơn 1 chút mình massage cho da bé mềm mại hơn được ko CM???