Lưu ý dùng mỹ phẩm cho bé sơ sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.48K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 231 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Có bài báo này hay hoa_bi chia sẻ với các mẹ nha

Do làn da của bé còn mỏng manh nên nó rất dễ bị dị ứng với nhiệt độ môi trường hoặc nhưng yếu tố khác như dầu massage hay nước xả vải...

Dưới đây là những lưu ý khi chăm sóc da cho bé, được tổng hợp từ Mumontop:

1. Tránh dùng bột tan (talc)

Bột tan (talc) là loại khoáng vật mềm, mịn, được nghiền thành bột để làm chất bôi ngoài da; cũng có thể bột tan được ướp thêm hương thơm, cho vào sữa tắm. Sản phẩm chăm sóc da chứa bột tan có thể gây chứng u hạt trên da. Nếu bé hít phải bột tan, bé dễ bị kích ứng đường hô hấp. Dùng bột tan trong thời gian dài, bé dễ mắc chứng ho dị ứng.

2. Cẩn thận với dầu massage

Tránh những loại dầu có nguồn gốc từ chất khoáng (mineral) vì chúng sẽ khiến làn da của bé bị khô khi hấp thụ dầu. Thay vào đó, bạn có thể chọn loại dầu chiết xuất từ thiên nhiên (natural) và chất hữu cơ (organic), giúp da bé mềm và ẩm.

Tránh những loại dầu có nguồn gốc từ chất khoáng (mineral) vì chúng sẽ khiến làn da của bé bị khô khi hấp thụ dầu.

Có thể thử những sản phẩm dầu massage gồm: dầu dừa (coconut oil), dầu hoa hướng dương (sunflower oil), dầu hoa hồng, dầu hoa oải hương (lavender oil), dầu quả hạnh (almond oil)… Cần thử xem làn da bé có bị nổi đỏ hay kích ứng với loại dầu đó hay không.

3. Dùng mỹ phẩm lỏng (lotion) nguồn gốc hữu cơ

Mỹ phẩm lỏng có thể là dầu massage, dầu bôi da, có tác dụng giữ ẩm cho da. Tuy nhiên, do làn da của bé rất nhạy cảm nên cha mẹ cần ngưng dùng mỹ phẩm khi da của bé nổi đỏ hoặc bị dị ứng.

4. Không cần dùng nước xả vải

Khi giặt quần áo, chăn màn cho bé, bạn cần giặt thật sạch, đảm bảo loại bỏ hết xà phòng. Không cần dùng nước xả vải hoặc các loại nước làm thơm quần áo khác vì chúng có thể khiến làn da bị kích ứng.

5. Giặt tã vải đúng cách

Tã vải cần được giặt ở nước ấm (khoảng 65ºC); sau đó, được phơi trực tiếp dưới ánh mặt trời. Cách này giúp loại trừ nhiều loại vi khuẩn gây hại vì tia cực tím có chức năng khử trùng tự nhiên.

6. Chăm sóc cho bé bị ‘cứt trâu’

“Cứt trâu” là kết quả hoạt động quá mức của tuyến bã trên da đầu và thường không nguy hiểm. Tình trạng này có thể kéo dài vài tháng sau khi bé chào đời. Có thể làm sạch cứt trâu cho bé bằng dầu quả hạnh ngọt (sweet almond oil): Trước tiên, bạn cần xoa dầu lên vùng da bị cứt trâu và để nguyên trong vòng 5-10 phút. Sau đó, gội đầu lại cho bé bằng dầu gội đầu (loại dành cho bé sơ sinh). Cần nhớ là chỉ xoa dầu vào vùng bị cứt trâu vì nếu xoa dầu lên những vùng da khác, dầu sẽ khiến da đầu của bé bị khô, kích thích tuyến bã hoạt động mạnh hơn.

Theo Mevabe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bài viết bổ ích đó mẹ.
    Mình thì chưa nghe ai nói về bột tan, nên mình vẫn chưa biết nó.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Tại sao lại phải dùng loại bột tan đó bạn? Khi nào thì sử dụng nó. và sử dụng ra sao??
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mấy loại dầu thoa da đó ở nn người ta dùng nhiều chứ VN mình nóng ẩm đâu có cần tới.
    NN khí hậu lạnh, khô nên da trẻ nó dễ bị khô nên phải thoa cho nó mềm. nước mình mà dùng thì chỉ có làm da bị nhiễm khuẩn mà thôi.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Cái vụ ko dùng nước xả vải cũng khó.
    Ko có nước xả làm mềm vải thì đồ giặt xong cứng , ko mềm mại.
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ở NN tã vải không được sử dụng phổ biến. Trong khi đó nghe mọi người nói tã vải thoáng mát hơn tã giấy.
    • 102 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Cái vụ ko dùng nước xả vải cũng khó.
    Ko có nước xả làm mềm vải thì đồ giặt xong cứng , ko mềm mại.
    nhà mình thì toàn gặt tay đồ của con. cũng ko dùng nước xả vải vì có lần đọc bài báo nói là chất làm mềm vải có khả năng gây ung thư da nên mình ngưng luôn.
    Để rảnh tìm lại thông tin đó cho CM xem
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dieudang Xem bài viết
    nhà mình thì toàn gặt tay đồ của con. cũng ko dùng nước xả vải vì có lần đọc bài báo nói là chất làm mềm vải có khả năng gây ung thư da nên mình ngưng luôn.
    Để rảnh tìm lại thông tin đó cho CM xem
    Đúng rồi, Hóa chất làm mềm vải đó có thể dẫn đến ung thư với một liều lượng nhất định. Nên nếu giặt đồ cho các bé thì CM đừng sử dụng nước xả nha
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cái vũ nước xả vải này cũng bị Cm nói nhiều rồi. Nhà e lâu rồi ko dùng tới nữa., chịu khó ủi đồ chút, mà chỉ ủi đồ đi làm thôi nên cũng khỏe
    Con em thì chắc là ko dùng tới phần rôm, kem thoa da vì thấy các chị trên này nói ko cần nên E cũng ko mua
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caffesua09 Xem bài viết
    Cái vũ nước xả vải này cũng bị Cm nói nhiều rồi. Nhà e lâu rồi ko dùng tới nữa., chịu khó ủi đồ chút, mà chỉ ủi đồ đi làm thôi nên cũng khỏe
    Con em thì chắc là ko dùng tới phần rôm, kem thoa da vì thấy các chị trên này nói ko cần nên E cũng ko mua
    Xài nước xả cũng được. Nhưng mà xài thôi. Còn phấn rôm, kem thoa da thì cũng nên mua để lúc cần xài cho bé chứ. Miễn là mình không lạm dụng là được.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc_nho Xem bài viết
    Xài nước xả cũng được. Nhưng mà xài thôi. Còn phấn rôm, kem thoa da thì cũng nên mua để lúc cần xài cho bé chứ. Miễn là mình không lạm dụng là được.
    Nhà em vẫn xử dụng nước xả nhưng nghe mọi người nói em thấy lo quá.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duaconhoangdang Xem bài viết
    Nhà em vẫn xử dụng nước xả nhưng nghe mọi người nói em thấy lo quá.
    Bạn cứ xài. Không sao đâu. Sử dụng ít thôi, cho vải mềm mềm là được. Còn bé thì đừng nên xài.
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Nhà mình ko dùng nước xả vì mình bị dị ứng với mùi thơm. Mà nước xả vải thì thơm hắc quá.
    Chịu khó ủi đồ cho chắc ăn. Muốn thơm thì xịt tí dầu thơm là OK
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 88 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi d_baby Xem bài viết
    Bạn cứ xài. Không sao đâu. Sử dụng ít thôi, cho vải mềm mềm là được. Còn bé thì đừng nên xài.
    mình nghĩ nước xả vải cũng không hại gì cho bé đâu! cứ xả áo quần thật sạch và phơi khô thì cũng không gây hại mà áo quần của bé còn có mùi thơm dễ chịu nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Ko biết ở Vn giờ thế nào chứ sp cho em bé, trẻ con ở nn họ kiểm tra kỹ lắm
    Mấy thứ như thức ăn, sữa tắm, đồ chơi, ...nếu ko phải là made in CHina thì đã an tâm tới 70% rồi đó