Không nên tắm cho trẻ sơ sinh mỗi ngày

• 1 Lượt chia sẻ
  • 33.4K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

rút kinh nghiệm thôi
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

CM nên tìm hiểu kĩ về các loại sữa tắm trước khi sử dụng lên da em bé. Nên thử xem loại sữa tắm đó có phù hợp với da của bé nhà mình không nữa. Và khi các bé bị bệnh về da thì nên sử dụng loại sữa tắm nào, và sử dụng ra sao.
    CM có thể tham khảo ở đây:

https://www.webtretho.com/forum/f1988.../#post19126860
    • 74 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình thì không nghĩ như vậy, trẻ con tắm thường xuyên mới mau lớn, trẻ sơ sinh lại càng phải được tắm hàng ngày vì bé mới sinh nên da còn rất nhiều gây nếu thỉnh thoảng mới tắm thì sẽ rất mất vệ sinh. Nếu các mẹ sợ sữa tắm ảnh hưởng không tốt cho da bé thì có thể tắm cho bé bằng các loại lá sài đất, vòi voi, bấn hoạc quả mướp đắng (mua tại hàng lá ở chợ), tắm những thứ đó không những vừa an toàn mà lại rất mát cho da bé.
    Các mẹ thử xem.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình có tìm được 1 bài viết về "Những lưu ý để làn da bé luôn mềm mại", mình post lên mọi người xem thế nào
    Tác nhân khiến da bé bị khô

Da trẻ có thể trở nên khô ráp do các nguyên nhân như thời tiết, độ ẩm không khí, hoặc có thể do lỗ chân lông trên bề mặt da.

Bên cạnh đó, làn da bé cũng có thể trở nên khô hơn so với bình thường nếu bé vừa đi bơi ở bể bơi có chứa clo, hoặc sau khi đi tắm nắng.

Khắc phục

Để khắc phục tình trạng da khô và trả lại cho bé yêu làn da mềm mại không khó, bạn chỉ cẩn tuân theo những kế sách đơn giản sau:

- Rút ngắn thời gian tắm

Nếu trước đây bạn thường có thói quen tắm cho trẻ khoảng 30 phút mỗi lần thì nay hãy rút ngắn xuống còn 10 phút/lần. Bởi bạn cần hiểu rằng, tắm lâu sẽ làm mất đi lớp chất nhờn trên bề mặt da của trẻ, chính là “thủ phạm” khiến cho da bé bị khô.

Khi tắm bạn nên chọn loại sữa tắm dành riêng cho bé yêu, có hoạt tính dịu nhẹ để tránh gây nên những tác động xấu hoặc hiện tượng dị ứng đối với làn da mỏng manh của bé. Các bác sĩ nhi khoa thì khuyên bạn nên chọn các loại tinh dầu để làm sữa tắm cho bé, vì chúng rất an toàn mà lại không khiến cho da bé bị khô.

Nguồn đọc thêm: http://www.xaluan.com/modules.php?na...#ixzz1RV5LDPOL
    http://www.xaluan.com/
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

- Sử dụng thêm kem dưỡng ẩm

Sau khi tắm xong cho bé hãy nhanh chóng lau khô người và dùng kem dưỡng ẩm thoa lên da bé. Việc thoa kem dưỡng ẩm là một trong những cách tích cực giúp tăng cường độ ẩm cho da.

Nếu bạn băn khoăn, thắc mắc về việc lựa chọn kem dưỡng ẩm cho bé thì hãy tham khảo thêm ý kiến của các bác sĩ chuyên khoa.
    - Không nên cho bé đi tắm biển hay tắm nước có chứa clo

Nước muối và nước bể bơi có chứa clo chính là nguyên nhân hàng đầu khiến cho da của bé trở nên khô ráp. Vì thế, nếu muốn nhanh chóng cải thiện tình trạng da khô cho trẻ thì nên hạn chế cho trẻ đi tắm biển hay tắm tại các bể bơi có chứa nhiều clo.

- Tăng cường độ ẩm trong không khí

Nếu độ ẩm trong không khí tự nhiên ở mức quá thấp thì cũng gây nên những ảnh hưởng xấu đến làn da bé. Ví thế, nếu độ ẩm trong không khí quá thấp bạn hãy dùng đến máy tăng cường độ ẩm trong phòng để giúp cho làn da bé được mềm mại hơn.

- Bảo vệ bé khỏi những tác nhân xấu

Vào những ngày mùa hè, nắng gắt bạn đừng quên thoa kem chống nắng để bảo vệ làn da cho bé yêu mỗi khi ra ngoài. Bởi làn da khi phải những tác động từ tia cực tím của mặt trời sẽ dễ bị cháy nắng khiến da trở nên khô hơn và thậm chí còn gây nên tình trạng ung thư da.

Nguồn đọc thêm: http://www.xaluan.com/modules.php?na...#ixzz1RV5eEBgJ
    http://www.xaluan.com/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình tắm cho bé nhà mình cũng vậy. Thời gian đầu mình không tắm nhiều. Sợ làm da bé bị khô, chủ yếu là giữ sạch cho bé, lau cơ thể bé và giữ bé khô thoáng thôi...
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng ko dám tắm nhiều cho bé trong thời gian này
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Cm đừng nên tắm nhiều cho các bé trong thời gian đầu, nếu thời tiết quá nóng và bé ra quá nhiều mồ hôi thì mới tắm để giữ cho cơ thể bé được sạch sẽ. Còn nếu cảm thấy không cần thiết thì cũng k cần tắm quá nhiều, dễ mất độ ẩm trên da bé
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Và Cm nhớ để ý kĩ nguồn nước mình sử dụng có thật sự sạch không nha. Nếu không thì tội cho da bé lắm.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bây giờ mọi gia đình đều sử dụng nước máy nên chắc ko cần phải lo lắng nhiều về chất lượng nước, trừ khi nào sử dụng nước giếng hay nước sông thôi, mình nghĩ vậy ko biết phải ko.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chẳng hạn đang mùa này thì CM đừng tắm cho bé thường xuyên. Nhớ giữ ấm cho cơ thể bé. Và cho bé hít thở không khí trong lành nữa.
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi d_baby Xem bài viết
    Chẳng hạn đang mùa này thì CM đừng tắm cho bé thường xuyên. Nhớ giữ ấm cho cơ thể bé. Và cho bé hít thở không khí trong lành nữa.
    Mùa này thời tiết nắng mưa thất thường, với thời tiết như vậy người lớn như mình còn dễ bị bệnh đó chứ.
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mùa này làm mình bị bệnh rồi. Hic. Mới nắng chang chang đó cái thích là đổ mưa rầm rầm. Mình không biết đường nào mà lấn. Hắt xì suốt mấy bữa nay. Hic hic
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trời dạo này hứng thì mưa, hứng thì nắng à. AI cũng muốn bệnh hết, CM giữ gìn sức khỏe cho bé và cho bản thân nữa nhé.
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Khí hậu thất thường thì cũng đừng tắm cho con nhiều. Nếu tắm phải chọn nơi kín gió, ko bị gió lùa. Tắm nước ấm là tốt nhất.
    Còn trẻ sơ sinh thì cách ngày tắm cũng được. Thực ra thì nó cũng chẳng có gì dơ bẩn hết, nhưng vì nhiều bé sinh ra có bợn trắng trên da nên phải tắm thường cho nó hết đi ko thì bị nhiễm trùng da.
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình thấy nhiều người tắm cho bé cứ chọn chỗ có gió cho thoáng mát, cho nên bé bệnh hoài mà cư shoir tại sao bé bệnh. Thiệt là chẳng biết phải nói sao hết. Mình thì đâu có quen biết gì người ta đâu mà nói. Nói mắc công người ta nói mình nhiều chuyện.
    Còn có người thì ủ kín bé quá, không cho bé đi tắm nắng. Thiệt tình chỉ tội mấy bé.
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

May mà hồi sắp sinh mình đã nghiên cứu về cách chăm sóc bé, chứ không chắc cũng phạm những sai lầm không đáng có mà lại có hại cho bé. hic hic
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ nó ơi! các mẹ nó cứ tắm cho con hàng ngày đi, không sao đâu. tắm như là một hình thức thư giãn cho con đấy, các mẹ có để ý thấy sau khi tắm con ngủ ngon hơn không?!Con em, ngày nào em cũng tắm, có ngày bận bịu mà không tắm được cho con, là y như rằng thấy con bứt dứt . Nhưng các mẹ nên lưu ý, khi tắm cho con thời kỳ sơ sinh thì không nên tắm quá lâu nhé chỉ từ 3-5 phút thôi đấy! và khi tắm thì chú ý đừng để nước vào tai con nhé! Dễ gây viêm tai giữa lắm đấy!Nếu không may để nước vào tai con thì các mẹ lấy giấy ăn mềm rồi xoắn lại kiểu xoắn ốc ý, cho vào tai con cho thấm hết nước đi nhé, như thế vừa thấm hết nước trong tai cho con lại an toàn, không sợ gây tổn thương gì trong tai của con nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,908 Bài viết

• 5,140 Được cảm ơn

Hàng xóm nhà em, con bị chàm cơ địa, cứ nổi mụn khắp người suốt. Ngày lôi con ra tắm 2 lần, mụn vẫn đầy người. Em bảo chị tắm ít thôi, tắm ướt da nhiều mà ko lau khô được còn tệ hại hơn.
    Rồi chị ấy tắm ngày 1 lần, trộm vía con bé cũng ít mụn hơn hẳnl.
    Em nghĩ là trời mùa hè thế này thì ngày tắm cho con 1 lần bằng nước sạch, cách ngày mới dùng sữa tắm 1 lần.
    pgBvp7
    OXNdp8
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rabbit97 Xem bài viết
    Hàng xóm nhà em, con bị chàm cơ địa, cứ nổi mụn khắp người suốt. Ngày lôi con ra tắm 2 lần, mụn vẫn đầy người. Em bảo chị tắm ít thôi, tắm ướt da nhiều mà ko lau khô được còn tệ hại hơn.
    Rồi chị ấy tắm ngày 1 lần, trộm vía con bé cũng ít mụn hơn hẳnl.
    Em nghĩ là trời mùa hè thế này thì ngày tắm cho con 1 lần bằng nước sạch, cách ngày mới dùng sữa tắm 1 lần.
    Uhm. Tắm quá nhiều sẽ làm da bé bị khô và có thể gây ra một số triệu chứng viêm da, không tốt cho da bé. Cái gì cũng có chừng mực chứ quá nhiều cũng không tốt