Giúp bé sơ sinh 'hạ nhiệt' mùa hè

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.4K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 110 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Thời tiết mùa hè mưa nắng thất thường đã tạo điều kiện tốt cho vi khuẩn sinh sôi, phát triển. Đặc biệt với trẻ sơ sinh, hệ miễn dịch còn non nớt làm tăng nguy cơ lây nhiễm các bệnh mùa hè. Bời vậy, việc chăm sóc và ‘hạ nhiệt’ cho bé sơ sinh mùa hè cần được cha mẹ đặc biệt lưu tâm.

1. Quần áo

Bạn nên theo dõi thời tiết hàng ngày để lựa cho bé sơ sinh những bộ đồ thích hợp. Tất nhiên, dự báo thời tiết cũng chỉ chính xác một cách tương đối, nhưng ít nhất bạn có căn cứ để biết hôm nay trời râm mát hay nắng nóng oi ả hay mưa… để có kế hoạch giữ gìn thân nhiệt cho bé.

Quần áo cho trẻ sơ sinh không cần quá rườm rà và nên mặc càng ít lớp quần áo càng tốt vì trẻ sơ sinh dễ nóng trong khi nhiệt độ giữa mùa hè có thể lên tới 37 – 38 độ hay hơn.

Đừng quên đội mũ cho trẻ nếu bạn có ý định đưa bé ra ngoài. Một chiếc mũ là ‘vệ sỹ’ tuyệt vời giúp bé ngăn chặn ánh nắng mặt trời bỏng rát rọi vào khuôn mặt và giúp giảm nhiệt cho bé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 110 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

2. LÀm mát với nước

Dùng một chiếc khăn ấm lau rửa cho bé ở những khe, nếp gấp của da, bộ phận sinh dục và bao khắp người cho bé để giúp bé hạ nhiệt mùa hè. Nếu nhiệt độ quá cao, bạn có thể lặp lại hành động này cho bé sơ sinh nhiều lần.

Tắm cho bé bằng nước ấm vì hệ miễn dịch và thân nhiệt bé sơ sinh con thấp, vì vậy, nước ấm sẽ an toàn hơn cho bé. Thời gian tắm cho bé không nên quá lâu, thông thường, chỉ tắm cho bé khoảng 4 – 5 phút. Nên tắm cho bé sơ sinh vào lúc còn ánh nắng mặt trời khoảng 10 – 11 giờ sáng hoặc 3 – 4 giờ chiều.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 110 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

3. Giữ cho mẹ luôn mát

Giữ cho thân nhiệt mẹ luôn mát mẻ là cách tuyệt vời giúp bé sơ sinh hạ nhiệt mùa hè. Mẹ nên uống nhiều nước, đặc biệt đối với những mẹ đang cho con bú.

Hãy nhớ rằng, nếu mẹ nóng có nghĩa là bé sơ sinh cũng ảnh hưởng và tăng nhiệt theo mẹ. Vì vậy, chế độ dinh dưỡng của mẹ chính là mối quan tâm hàng đầu.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 110 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

4. Môi trường tốt cho bé sơ sinh

Chú ý biểu hiện của bé để kịp thời phát hiện bé đang nóng. Thông thường, nếu nhận thấy bé cử động chậm hơn, rất có thể bé đang bị mùa hè tấn công với những cơn nóng trong người. Mẹ cần nhanh chóng cởi bớt quần áo và có biện pháp hạ nhiệt cho bé ngay.

Phòng ở của bé sơ sinh và mẹ nên thoáng mát, sạch và không quá nhiều đồ đạc. Nếu thời tiết quá nắng nóng, mẹ có thể dùng điều hòa cho bé sơ sinh, tuy nhiên không để hơi lạnh chiếu trực tiếp xuống bé dễ khiến bé khò khè, bị ho nhiều.

Khi dùng máy lạnh cho bé, cần đảm bảo duy trì nhiệt độ phòng từ 26 – 28 độ
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bakuga Xem bài viết
    4. Môi trường tốt cho bé sơ sinh

Chú ý biểu hiện của bé để kịp thời phát hiện bé đang nóng. Thông thường, nếu nhận thấy bé cử động chậm hơn, rất có thể bé đang bị mùa hè tấn công với những cơn nóng trong người. Mẹ cần nhanh chóng cởi bớt quần áo và có biện pháp hạ nhiệt cho bé ngay.

Phòng ở của bé sơ sinh và mẹ nên thoáng mát, sạch và không quá nhiều đồ đạc. Nếu thời tiết quá nắng nóng, mẹ có thể dùng điều hòa cho bé sơ sinh, tuy nhiên không để hơi lạnh chiếu trực tiếp xuống bé dễ khiến bé khò khè, bị ho nhiều.

Khi dùng máy lạnh cho bé, cần đảm bảo duy trì nhiệt độ phòng từ 26 – 28 độ
    Khi dùng máy lạnh nhớ để ý bé nhé. Không khéo bé từ sốt qua cảm lạnh đó.
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

3. Giữ cho mẹ luôn mát

Giữ cho thân nhiệt mẹ luôn mát mẻ là cách tuyệt vời giúp bé sơ sinh hạ nhiệt mùa hè. Mẹ nên uống nhiều nước, đặc biệt đối với những mẹ đang cho con bú.

Hãy nhớ rằng, nếu mẹ nóng có nghĩa là bé sơ sinh cũng ảnh hưởng và tăng nhiệt theo mẹ. Vì vậy, chế độ dinh dưỡng của mẹ chính là mối quan tâm hàng đầu.
    Mình uống nhiều nước lắm. phải 3- 4 lit 1 ngày đó. Uống nước nhiều sữa nhiều lắm, con bú thoải mái luôn.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

3. Giữ cho mẹ luôn mát

Vậy là cơ thể mẹ cũng ảnh hưởng đến bé sơ sinh.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freshfish Xem bài viết
    Mình uống nhiều nước lắm. phải 3- 4 lit 1 ngày đó. Uống nước nhiều sữa nhiều lắm, con bú thoải mái luôn.
    công nhận mẹ cừ thật, em ngày uống khoảng 2L là đuối lắm rồi.Hihi
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thong5la Xem bài viết
    Em thì có ngày uống chưa đến 2L, nhiều khi cứ ngồi làm ko để ý thời gian rồi ko muốn rời khỏi bàn làm việc.
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

uống được nhiều vậy thì phải gọi là thiên tài rùi, mình 1 ngày uống chỉ được 1l là nhiều nhất ùi
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thanks bài viết hay.
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Uông nhiều nước là tốt lắm đó. Mà mình uống cao lắm cũng chỉ tới 2L thôi. Mẹ kia cừ thật. Uống được 3-4L/ 1 ngày luôn. Hay quá vậy
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Cho conăn nhiều trái cây tươi, uốngn nhiều nước lọc đừng cho nước ngọt là đã hạ nhiệt tốt rồi đó
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc_nho Xem bài viết
    Uông nhiều nước là tốt lắm đó. Mà mình uống cao lắm cũng chỉ tới 2L thôi. Mẹ kia cừ thật. Uống được 3-4L/ 1 ngày luôn. Hay quá vậy
    Uống đủ thôi chứ nhiều nước quá thận làm việc nhiều biểu tình cũng mệt. hihihi
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dạo này thời tiết thất thường, bé nhà mình bắt đầu nổi rôm sảy, đang lo quá
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeuBim11 Xem bài viết
    Dạo này thời tiết thất thường, bé nhà mình bắt đầu nổi rôm sảy, đang lo quá
    Cho bé 1 chai lactacyd đi mẹ. CM đang bàn thấy cái này ngừa và trị rôm tốt lắm. Nhưng tắn hết rôm thiì thôi nhé
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 88 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamsoccon Xem bài viết
    Cho bé 1 chai lactacyd đi mẹ. CM đang bàn thấy cái này ngừa và trị rôm tốt lắm. Nhưng tắn hết rôm thiì thôi nhé
    lactycyd cũng tốt nhưng các mẹ đừng lạm dụng quá. cũng có thể gây tác dụng phụ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thong5la Xem bài viết
    Thật ra uống 3l nươc 1 ngày cũng ko khó.
    CM đứng có đong đúng 3l nước sôi để nguội rồi ngồi đó mà uống. làm như mình đây này. mà chỉ mẹ nào đang cho con bú cần nhiều nước thôi nhé, chứ uống nhiều quá thận nó đình công đấy.
    Uống nước bình thường, khát thì uống nhiều, ko khát thì uống vừa vừa.
    Ngoài uống nước Cm ăn mỗi bữa thêm 1 tô canh rau.
    Thay vì ăn cơm, Cm đổi thành ăn bún, miến, phở, nuôi, cháo,...
    Như thế có mà hơn 3l ấy chứ. heheheheh
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi danny04 Xem bài viết
    lactycyd cũng tốt nhưng các mẹ đừng lạm dụng quá. cũng có thể gây tác dụng phụ.
    Mẹ chỉ cần sử dụng để trị rôm cho bé thôi.
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc_nho Xem bài viết
    Mình uống nước nhiều từ lúc còn con gái. Có ngày uống trên 2l là thường. Khi có con rồi thì xác định uống nhiều cho nó có sữa cho con ti nên uống nhiều.
    Mà mình uống nước dừa nhiều nên ko có ngán như uống nước đun sôi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2