Chăm sóc da cho bé theo trường phái thiên nhiên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.65K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 231 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Da bé rất mỏng manh, mềm và nhạy cảm. Nhiệt độ, môi trường thay đổi đột ngột sẽ gây hại cho da bé. Có khá nhiều yếu tố khiến da bé bị kích thích nhưng yếu tố tác động nhiều nhất chính là các chất hóa học có trong các sản phẩm chăm sóc da dành cho trẻ em. Vì thế, các mình nghĩ nên chăm sóc da bé theo cách tự nhiên để tránh các chất hóa học này gây hại.

1. Hạn chế sử dụng tã, bỉm dùng một lần có chất tẩy trắng

Các loại giấy tã dùng để vệ sinh cho bé thường dùng các loại chất tẩy trắng như oxy già. Nó có thể không tạo thành chất độc dioxin nhưng cũng rất dễ gây dị ứng đối với da bé. Vì thế, bạn không nên dùng các sản phẩm được có liên quan tới thuốc tẩy.

2. Hạn chế sử dụng phấn rôm cho bé

Nếu phấn rôm lọt vào vết thương, có thể gây u hạt hoặc có thể gây kích ứng đường hô hấp. Nên sử dụng các loại bột rôm được sản xuất từ thiên nhiên như củ dong hoặc đất sét trắng, bột ngô… Nó an toàn hơn đối với da bé.

3. Dùng dầu tự nhiên mát xa da bé sau khi tắm

Dùng dầu tự nhiên sẽ làm mềm da và dưỡng ẩm được da bé hơn là dùng các loại dầu mát xa có chứa chất hóa học công nghiệp. Bạn có thể sử dụng dầu dừa, dầu hạnh nhân, dầu quýt và các loại dầu hoa như hoa oải hương, hướng dương, hoa hồng, hoa cúc. Để kiểm tra xem bé có dị ứng với các loại dầu này không, bạn nên bôi một lượng nhỏ lên da bé.

4. Tắm cho bé

Kết hợp 2 ly nước, một chén dầu hạnh nhân và tiến hành tắm rửa tự nhiên cho bé. Ngoài ra có thể sử dụng hỗn hợp trà hoa cúc, mật ong để lau ngoài da.

5. Tránh dùng xà bông để tắm cho bé

Xà bông dành cho người lớn có chất tẩy ra mạnh và không tốt tới làn da mỏng manh của bé. Nên sử dụng xà bông chuyên dụng dành cho trẻ nhỏ nếu muốn, còn không nên dùng nước pha ấm với các loại dầu tự nhiên như trên để tắm cho bé.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Làm sao mình có thể lựa chọn tã, bỉm cho bé mà ko có chất gây hại? Đọc thành phần mình có biết rõ và chính xác được ko?
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duaconhoangdang Xem bài viết
    Làm sao mình có thể lựa chọn tã, bỉm cho bé mà ko có chất gây hại? Đọc thành phần mình có biết rõ và chính xác được ko?
    Mình nghĩ là không. Vì trên thành phần chắc chắn nó không ghi những độc hại trên đó đâu. Tốt nhất là nên hỏi ý kiến các chuyên gia hoặc các mẹ đã có kinh nghiệm chăm sóc con để có lời khuyên tốt nhất đó.
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Nhà mình thì theo trường phái thiên nhiên đây
    Ko dùng phấn rôm. Ko dùng dầu thoa da. Ko dùng kem chống hăm.
    Tã thì chỉ có tã vải là chủ yếu. tối mới phải dùng tã giấy.
    Mình thích chưng hoa, nên khi mua hoa về chưng xong thì lấy cách hoa phơi khô. Hoa cúc, hoa hồng, hoa lài, .. tất cả đem nấu thành nước. mẹ xông mặt, rửa mặt. con lấy nước thoa da cho thơm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi d_baby Xem bài viết
    Mình nghĩ là không. Vì trên thành phần chắc chắn nó không ghi những độc hại trên đó đâu. Tốt nhất là nên hỏi ý kiến các chuyên gia hoặc các mẹ đã có kinh nghiệm chăm sóc con để có lời khuyên tốt nhất đó.
    Cám ơn bạn nhen. Mình chưa có kinh nghiệm nhiều.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Chắc ko có tã trẻ con nào mà nhà sản xuất dám ghi là có chất độc hại cho da của bé cả. Ghi như thế thì bán cho ma nó mua ah???
    Vậy nên khi mình mua tã mình phải đọc kỹ xem chất liệu để sản xuất tã là loại bông tự nhiên (bông vai, lông vịt) hay nguyên liệu nhân tạo.
    Nếu là chất liệu tự nhiên thì thường thông thoáng, thấm hút tốt hơn là nhân tạo nên chắc chắn giá thành sẽ mắc hơn nhiều.
    Cái gì có thể tiết kiệm được chứ riêng khoản tã là ko thể được CM ạ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thanks bài viết bổ ích. Để da bé tự nhiên phát triển.
    • 102 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Nhà mình cũng ko dùng phấn rôm, kem giữ ẩm, kem chống hăm
    Chỉ 1 chai sữa tắm từ đầu tới chân là sạch sẽ hết.
    lâu lâu có vết mụn hay đỏ da thì cứ nước trà đặc thoa lên là khỏi ngay
    trộm vía con, chắc da thằng cu nhà mình nó lành :Angel:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dieudang Xem bài viết
    Nhà mình cũng ko dùng phấn rôm, kem giữ ẩm, kem chống hăm
    Chỉ 1 chai sữa tắm từ đầu tới chân là sạch sẽ hết.
    lâu lâu có vết mụn hay đỏ da thì cứ nước trà đặc thoa lên là khỏi ngay
    trộm vía con, chắc da thằng cu nhà mình nó lành :Angel:
    Trà xanh có nhiều tác dụng hay nhỉ
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

E đã mua 1 bịch pamper số 1 rồi. Ko biết đủ dùng ko nhỉ???
    Thấy ghi thành phần là lông vịt 100%
    Như thế thì tốt pk CM. Pamper của Đức nhập khẩu chắc yên tâm nhỉ?
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caffesua09 Xem bài viết
    E đã mua 1 bịch pamper số 1 rồi. Ko biết đủ dùng ko nhỉ???
    Thấy ghi thành phần là lông vịt 100%
    Như thế thì tốt pk CM. Pamper của Đức nhập khẩu chắc yên tâm nhỉ?
    Hihi hàng nhập khẩu chắc Mẹ yên tâm rồi.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 88 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duaconhoangdang Xem bài viết
    Nhà SX không bao giờ nói độc hại cả mà nếu có ghi trên sp mình cũng ko hiểu hết được.. Tốt nhất hỏi ý kiến bác sĩ hay là CM tin tưởng 1 sản phẩm nào đó có uy tín thì mình sử dụng.. Quan trọng phải hợp với làn da của bé nữa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Bé mới sinh Cm mua pamper số 1, 1 bịch là đủ rồi cho bé từ 3k trở lên. số 2 cũng 1 bịch thôi vì bé nhanh lớn lắm. số 3 mua nhiều, bé dùng tới 1 tuổi mà.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Bé mới sinh Cm mua pamper số 1, 1 bịch là đủ rồi cho bé từ 3k trở lên. số 2 cũng 1 bịch thôi vì bé nhanh lớn lắm. số 3 mua nhiều, bé dùng tới 1 tuổi mà.
    3k là 3 tháng tuổi hở mẹ??
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi d_baby Xem bài viết
    3k là 3 tháng tuổi hở mẹ??
    là 3kg.chắc mẹ nó đánh thiếu
    Tã này dùng tốt nhg đau bụng lắm nhé. Nhưng phải công nhận là tốt thật vì có lần con mình đi xa, ko thay được tã mặc từ sáng tới chiều mà ko hề bị hôi, hăm hay đỏ đít. Nó dùng được tới 12h lận đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Nếu nói chăm sóc con theo thiên nhiên thì Cm ở quê làm tốt hơn Cm tp
    Vì ở nhà quê ko có sẵn nhiều hóa phẩm nên CM chỉ dùng cái gì có sẵn trong nhà cho con.
    Khi bé bị ngứa thì lấy lá tắm, bị mụn nhọt thì rửa sạch bằng nước muối rồi bôi thuốc đỏ. Té bằm thì thoa dầu cù là, hay rang hột gà chườm cho tan máu nằm,... vậy thôi à.
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuong_lai Xem bài viết
    là 3kg.chắc mẹ nó đánh thiếu
    Tã này dùng tốt nhg đau bụng lắm nhé. Nhưng phải công nhận là tốt thật vì có lần con mình đi xa, ko thay được tã mặc từ sáng tới chiều mà ko hề bị hôi, hăm hay đỏ đít. Nó dùng được tới 12h lận đó.
    Tốt thế cơ à...mình hồi đó không xài loại tã này.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    Nếu nói chăm sóc con theo thiên nhiên thì Cm ở quê làm tốt hơn Cm tp
    Vì ở nhà quê ko có sẵn nhiều hóa phẩm nên CM chỉ dùng cái gì có sẵn trong nhà cho con.
    Khi bé bị ngứa thì lấy lá tắm, bị mụn nhọt thì rửa sạch bằng nước muối rồi bôi thuốc đỏ. Té bằm thì thoa dầu cù là, hay rang hột gà chườm cho tan máu nằm,... vậy thôi à.
    Nhưng mình thấy có nhiều cái làm cho bé bị bệnh trầm trọng hơn, nên cái gì mình cũng phải cẩn thận 1 chút và hỏi ý kiến của mọi người cho chắc.
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freshfish Xem bài viết
    Nhà mình thì theo trường phái thiên nhiên đây
    Ko dùng phấn rôm. Ko dùng dầu thoa da. Ko dùng kem chống hăm.
    Tã thì chỉ có tã vải là chủ yếu. tối mới phải dùng tã giấy.
    Mình thích chưng hoa, nên khi mua hoa về chưng xong thì lấy cách hoa phơi khô. Hoa cúc, hoa hồng, hoa lài, .. tất cả đem nấu thành nước. mẹ xông mặt, rửa mặt. con lấy nước thoa da cho thơm.
    Nhà mình cũng giống nhà bạn này
    Cứ mua hoa về chưng, hoa tàn thì lấy cánh hoa đem nấu nước tắm. Thơm y như tắm tinh dầu vậy.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghecon-kr Xem bài viết
    Nhà mình cũng giống nhà bạn này
    Cứ mua hoa về chưng, hoa tàn thì lấy cánh hoa đem nấu nước tắm. Thơm y như tắm tinh dầu vậy.
    Hihi, thiên nhiên được mọi người ưu tiên nhỉ.