Bé hay mọc mụn nước ở kẽ chân

• 1 Lượt chia sẻ
  • 9.06K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,175 Bài viết

• 3,797 Được cảm ơn

Bé nhà em năm nay 3 tuổi, nhưng từ khi bé cho tới giờ, bé rất hay bị mọc mụn nước tại kẽ chân. Chuyên gia có thể cho em biết nguyên nhân và cách phòng tránh k ạ.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Sao con nhà bạn giống bé nhà mình thế nhỉ? như bé nhà mình tới lúc biết nghịch nước là hơnn 2 tuổi mới bị mụn nước. những mụn nhỏ li ti có chứa nước màu trắng bên trong, rất ngứa. Ko chỉ ở chân mà còn mọc cả ở kẽ tay nữa nhé.
    Mình ko đi khám bs vì nghe bà ngoại nói do con bé nó nghịch nước rồi mẹ rửa tay chân ko sạch, lau ko khô để các kẽ bị ẩm nên nó mọc mụn.
    Nếu bạn chưa cho bé đi khám thì tạm thời làm thử như mình. Giữ chân tay bé luôn khô ráo, sạch sẽ. ko để bé gãi, cào làm cho các mụn nó vỡ ra, sẽ rát và chất nước làm mụn thêm lan rộng. Trước khi đi ngủ bạn pha nước muối loãng rồi lau khô kẽ tay kẽ chân cho bé. Đây là cách mình đã làm cho con bé ở nhà đấy, sau vài ngày là hết thôi :Straightf:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,175 Bài viết

• 3,797 Được cảm ơn

Cảm ơn kinh nghiệm của mẹ Chip nhé. Khôg bôi thuốc gì hả mẹ nó. Đúng là tại các kẽ chân khít vào nhau quá nên mọc mụn thật vì bé hay bị kẽ ngón áp út. Khi bị mụn thì ngứa lắm. Bé nhà mình ngứa gãi mất ngủ cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

chẳng cần bôi thuốc j đâu. Mẹ nó cứ lau thật khô kẽ tay, kẽ chân cho con. Ko cho con nghịch nước bẩn.
    Nếu hè này cả nhà có đi biển thì cho con tắm biển nhiều nhiều chút. Nước biển trị bệnh ngoài da hay lắm đấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

chẳng cần bôi thuốc j đâu. Mẹ nó cứ lau thật khô kẽ tay, kẽ chân cho con. Ko cho con nghịch nước bẩn.
    Nếu hè này cả nhà có đi biển thì cho con tắm biển nhiều nhiều chút. Nước biển trị bệnh ngoài da hay lắm đấy!
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Nếu bị nặng quá và bệnh kéo dài thì mẹ nên dẫn bé đi khám đi...để lâu không tốt đâu
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    Cái vụ tắm nước biền này thì em có biết. Lúc trước thằng cháu nó cũng bị mọc mụn nước ở kẽ ngón tay, ngón chân. Cả trong lòng bàn tay nữa, ngứa lắm. Nó ra Nha Trang ở với ông bà 1 tháng hè, về nhà hết sạch luôn vì ngày nào nó cũng đi tắm biển.

Mà bệnh này ko chỉ trẻ con, người lớn cũng bị nữa đó.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mọi người đọc bài này thử xem. Đây là trường hợp của người lớn. Trẻ con mình nghĩ nếu mụn nhiều thì cũng nên đưa con đi BS cho yên tâm CM ạ

Mụn nước ở chân

(Dân trí) - Tôi thường xuyên xuất hiện những mụn nước nằm tập trung hay rải rác ở đầu và kẽ các ngón chân. Lúc đầu chúng gây ngứa ngáy khó chịu sau thành những vùng da bong tróc rất mất thẩm mỹ. Đây là bệnh gì và phải dùng cách nào để chữa trị? (Phạm Thu Hà - đường Lương Thế Vinh - Thanh Xuân - HN)

Trả lời của bác sĩ Phạm Thị Hương, Viện da liễu, bệnh viện Bạch Mai:

Những triệu chứng trên cho thấy bạn đang bị bệnh chàm đầu chi. Đây là loại bệnh ngoài da phổ biến và là bệnh thường gặp ở những vùng khí hậu nhiệt đới.

Biểu hiện lâm sàng của bệnh rất đa dạng nhưng nói thường có đặc điểm chung như: ngứa ngáy, khó chịu; mụn nước thành từng mảng, giới hạn không rõ, tiến triển thành từng đợt, dai dẳng và hay tái phát.

Bệnh thường tiến triển theo từng giai đoạn. Lúc đầu, mụn nước mọc rải rác hoặc tập trung ở rìa các ngón chân, tay hoặc kẽ chân với kích thước nhỏ như đầu đinh ghim, đôi khi to rõ như bọng nước, gây ngứa ngáy trên da. Mỗi đợt có thể kéo dài từ một vài ngày đến một vài tuần.

Mụn nước có thể vỡ đi do bệnh nhân gãi hoặc vỡ tự nhiên. Đến giai đoạn này, mảng chàm lỗ chỗ nhiều vết trợt hình tròn còn gọi là giếng chàm (giai đoạn này dễ bị bội nhiễm). Huyết thanh chảy ra ngoài, nếu lấy bông hay giấy đắp lên thì huyết thanh sẽ tạo thành một mảng dày.

Dần dần, sự xuất tiết giảm, vảy tiết khô đọng rồi bong ra để lộ lớp da nhẵn bóng mỏng. Lớp da vừa tái tạo, tự rạn nứt, bong thành mảng dày hoặc vụn như cám, hoặc da dày lên, tăng sắc tố, có kẻ ô gọi là liken hóa.

Sau một thời gian khá lâu nếu không có mụn nước tái phát, da sẽ trở lại bình thường không có sẹo, bởi vì tổn thương ở lớp thượng bì.

Với bệnh chàm này, người bệnh cần đến gặp bác sĩ chuyên khoa để được chỉ định dùng thuốc bôi, uống. Không nên tự mua thuốc về bôi vì sẽ làm bệnh nặng thêm. Bên cạnh đó, người bệnh nên tránh các loại chất tẩy rửa như xà phòng, nước rửa bát nên dùng muối, cồn, ôxy già để rửa. Người bệnh cũng nên tránh những loại giày dép có màu và cứng gây chà sát lên vùng da bị chàm. Không được tự ý bóc da hay kỳ cọ sẽ dễ gây bội nhiễm.

Thanh Trầm
    http://dantri.com.vn/c7/s7-148748/mun-nuoc-o-chan.htm
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Nếu cho bé tắm biển mà vẫn không hết thì nên đi BS, nhưng nhớ là càng sơm càng tốt nhé. để lâu không tốt cho bé đâu Cm à,
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Tốt nhất là ngay từ đầu ta nên phòng ngừa những căn bệnh này, đừng để nó xảy ra rồi lo chữa trị cũng không tốt lắm. Nên giữ vệ sinh cho bé tốt nhất có thể để tránh những bệnh về da tương tự như vậy
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Ai cũng biết là phòng bệnh hơn trị bệnh nhg khổ nỗi trẻ con nó chơi nghịch suốt ngày mà mình thì đâu phải lúc nào cũng để mắt tới con được. Chẳng lẽ chốc chốc lại lôi con về tắm rửa. Như thế kỹ quá, làm con mất sức đề kháng. Thế cũng oải :Sick:
    Có cách nào bảo vệ hiệu quả ko CM?
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mấy cái mụn nước này mình chỉ rửa sạch chân rồi xức thuốc tím là khỏi
    Trẻ con dọc nước bẩn, bị mún đó mà. Ko sao đâu
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuong_lai Xem bài viết
    Ai cũng biết là phòng bệnh hơn trị bệnh nhg khổ nỗi trẻ con nó chơi nghịch suốt ngày mà mình thì đâu phải lúc nào cũng để mắt tới con được. Chẳng lẽ chốc chốc lại lôi con về tắm rửa. Như thế kỹ quá, làm con mất sức đề kháng. Thế cũng oải :Sick:
    Có cách nào bảo vệ hiệu quả ko CM?
    Cứ cho nó chơi, nó nghịch thoải mái đi. Nhg dĩ nhiên là ko cho nghich nước bẩn, nước tù đọng hay sình bùn. Cho con ra công viên hay khu chơi dành riêng cho trẻ đó. Như thế cũng bảo đàm an toàn.
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mấy cái mụn này ở quê nhiều khi gọi là nước ăn chân. Cũng là do nướcba63n vào kẽ chân rửa ko sạch mà ra thôi.
    Cứ rửa sạch chân, xức thuốc tím hay thuốc đỏ cho bé vài lần là khỏi. Kiêng ko nghịch nước nữa và luôn giữ chân khô ráo thí mau hết
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamsoccon Xem bài viết
    Cứ cho nó chơi, nó nghịch thoải mái đi. Nhg dĩ nhiên là ko cho nghich nước bẩn, nước tù đọng hay sình bùn. Cho con ra công viên hay khu chơi dành riêng cho trẻ đó. Như thế cũng bảo đàm an toàn.
    Đồng ý với bạn này nè. Cứ cho bé chơi thoải mái. Nhưng chú ý cho bé chơi với nước sạch và chơi trong giới hạn thời gian cho phép. Chứ đừng thả bé đi chơi tùm lum là không được