Bảo vệ da bé khi trời lạnh

• 4 Lượt chia sẻ
  • 1.66K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

1.Khi đi ra ngoài

Trẻ nhỏ rất nhạy cảm với nhiệt độ thay đổi đột ngột. Vì thế trước khi ra khỏi nhà bạn không nên cho bé mặc quá ấm hoặc quá lạnh

Chống hăm do nhiệt

Mặc dù thời tiết không nóng nực như mùa hè nhưng bé vẫn có thể bị hăm do mẹ cho bé mặc quá nhiều đồ khiến cơ thể bé bị nóng lên. Những vết phồng rộp màu đỏ, ngứa ngáy sẽ xuất hiện khi tuyến mồ hôi bị tắc.

Vì thế bạn nên mặc những bộ đồ vừa ấm lại vừa thông thoáng để bé có thể thở dễ dàng. Và cởi bớt đi khi thấy bé cảm thấy quá nóng. Dùng thuốc hydrocortisone 1% để bôi cho bé khi bé có dấu hiệu hăm.

Chống nứt môi cho bé

Vì hay bị chảy nước dãi nên đôi môi của bé rất dễ bị tổn thương dưới thời tiết lạnh và khô. Bạn hãy bôi một lớp mỏng kem dưỡng môi để tạo một lớp màng chắn ngăn các yếu tố làm cho đôi môi bé nứt nẻ.

Chống nẻ má

Vào mùa khô, mặt và mông của bé thường bị khô nứt nẻ và đỏ ứng lên khiến cho bé cảm thấy rất khó chịu. Về cơ bản, nứt da chính là hiện tượng da khô đã bị viêm. Hiện tượng này thường là do gió, ma sát từ quần áo, nước dãi chảy nhiều trên cằm, chảy nước mũi hay do dùng tã ẩm.

Để tránh hiện tượng này, bạn nên cho bé mặc thật ấm trước khi đi ra ngoài. Dùng kem dưỡng ẩm loại dày như Eucerin, Aquapho hay sáp chống nẻ bôi lên da bé. Những loại kem này sẽ tạo ra một lớp màng chắn tự nhiên và giúp cho vùng da bị khô sớm mềm mại trở lại.

Bảo vệ khỏi ung thư da

Lưu ý, bạn đừng quên sử dụng kem chống nắng vào mùa đông cho bé khi ra ngoài trời. Vào mùa đông các tia cực tím vẫn hoạt động rất mạnh.

Bạn nên chọn loại kem chống nắng có quang phổ rộng với SPF 30 hoặc cao hơn. Trong 6 tháng đầu tiên, bạn chỉ nên sử dụng các loại kem có chứa oxit kẽm và titanium dioxide cho bé.

2. Chăm sóc da bé lúc tắm

Bảo vệ bé khỏi khô da

Những vùng da đỏ, bong ra từng mảng có thể xuất hiện ở bất kì đầu trên cơ thế bé, đặc biệt là trên mặt. Đặc biệt hiện tượng này rất phổ biến vào mùa đông do không khí lạnh không mang theo nhiều hơi ẩm.

Bạn có thể tắm cho bé hàng ngày miễn là không dùng nước quá nóng để tắm cho bé là được. Tránh sử dụng các loại sữa tắm, xà bông tắm có chứa chất tạo hương hay cồn. Các loại sữa tắm không được lưu lại trên da bé quá 2 phút.

Theo Eva
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cám ơn bài viết bổ ích nhé betretho.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nhiều thứ phải học hỏi quá...hic
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Đúng là trời lạnh thì da mặt của bé hay bị khô lắm. nhất là 2 cái má.
    Mình thì thoa thêm kem dưỡng da loại cho em bé 1 ngày 1 lần là xong, cũng ko dùng nhiều.
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Đúng là trời lạnh thì da mặt của bé hay bị khô lắm. nhất là 2 cái má.
    Mình thì thoa thêm kem dưỡng da loại cho em bé 1 ngày 1 lần là xong, cũng ko dùng nhiều.
    Mình nên xài kem dưỡng da cho bé loại nào thì tốt vậy Mẹ.
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Ở nước mình thì cũng chẳng cần dùng cái kem thoa da chống khô này đâu vì thời tiết ko có lạnh như ở nn.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamsoccon Xem bài viết
    Ở nước mình thì cũng chẳng cần dùng cái kem thoa da chống khô này đâu vì thời tiết ko có lạnh như ở nn.
    Nhưng với những bé ở miền Bắc vào mùa lạnh cũng nên xài kem dưỡng để tránh da bé bị khô.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamsoccon Xem bài viết
    Nên thoa kem chống nắng thì đúng hơn đó :cool:
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 88 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duaconhoangdang Xem bài viết
    Nhưng với những bé ở miền Bắc vào mùa lạnh cũng nên xài kem dưỡng để tránh da bé bị khô.
    Sử dụng kem dưỡng da cũng tốt nhưng cũng hạn chế. Da trẻ dễ bị dị ứng nên mấy mẹ chọn lựa kem dưỡng da cho kĩ nhé!
    • 1,786 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

em cũng fải dùng kem dưỡng ẩm cho bé, vì da khô bong ra, trông tội bé, bé lại bị nẻ nữa
    Các tình iu vào link cho em xin 1 CẢM ƠN cho bài viết nha!

Hạnh phúc thế đã vẹn tròn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eri Xem bài viết
    Mình nên xài kem dưỡng da cho bé loại nào thì tốt vậy Mẹ.
    Dưỡng da mặt để chống khô da cho bé mẹ nó tìm mua hiệu Bebe hay penaten. 2 loại này dùng tốt lắm.
    Còn ko có thì cứ lấy nước trà thoa lên 2 má cũng xong, chỉ phải cái là da hơi xạm. Khi ngừng ko thoa nửa thì hết.
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    Dưỡng da mặt để chống khô da cho bé mẹ nó tìm mua hiệu Bebe hay penaten. 2 loại này dùng tốt lắm.
    Còn ko có thì cứ lấy nước trà thoa lên 2 má cũng xong, chỉ phải cái là da hơi xạm. Khi ngừng ko thoa nửa thì hết.
    Nước trà thoa lên da bé cũng giúp da bé hết bị khô à. Mà bị sạm là sao? Có phải là màu nước trà khô bám lại nên màu da nhìn sạm đi. Hay là thoa nó lên da bé bị sạm??
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi danny04 Xem bài viết
    Sử dụng kem dưỡng da cũng tốt nhưng cũng hạn chế. Da trẻ dễ bị dị ứng nên mấy mẹ chọn lựa kem dưỡng da cho kĩ nhé!
    Mình chưa làm mẹ nhưng sẽ nhớ để sau này chăm sóc bé cẩn thận hơn^^
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc_nho Xem bài viết
    Nước trà thoa lên da bé cũng giúp da bé hết bị khô à. Mà bị sạm là sao? Có phải là màu nước trà khô bám lại nên màu da nhìn sạm đi. Hay là thoa nó lên da bé bị sạm??
    Do cái màu nước trà đó, chỉ là tạm thời thôi ko bị luônđâu mà mẹ nó lo. Ko thoa nữa là nó hết. Mình gọi là nhựa trà đó mà.
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    Thanks chip_kr, vậy mình ko xài nước trà mà sử dụng kem dưỡng thôi, sợ da bé bị xạm mất.
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trời lạnh thì mặc ấm cho con. Tắm rửa ít thôi và dùng loại sữa tắm có độ ẩm cao dành cho mùa đông để da ko bị khô hanh.
    Ở VN xứ nóng, tắm sữa tắm nhiều cũng thấy khó chịu. Sao cứ thấy nó rít rít
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghecon-kr Xem bài viết
    Trời lạnh thì mặc ấm cho con. Tắm rửa ít thôi và dùng loại sữa tắm có độ ẩm cao dành cho mùa đông để da ko bị khô hanh.
    Ở NN nhất là mùa đông thời tiết lạnh nên các bé phải sử dụng kem dưỡng để thoa bảo vệ da không bị khô. Ở VN thời tiết lạnh chỉ ở 1 số vùng nên cha mẹ không cần sử dụng nhiều.
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Roger_Ngo Xem bài viết
    Ở NN nhất là mùa đông thời tiết lạnh nên các bé phải sử dụng kem dưỡng để thoa bảo vệ da không bị khô. Ở VN thời tiết lạnh chỉ ở 1 số vùng nên cha mẹ không cần sử dụng nhiều.
    Tắm sữa tắm nhiều cũng k nên, nếu trời nóng và tắm nhiều lần thì nên tắm bằng nước thôi. không cần sử dụng sữa tắm đâu.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghecon-kr Xem bài viết
    E cũng thấy thế, nhiều khi tắm xong cứ có cảm giác bẩn bẩn.
    Hôm trước đọc 1 bài báo cũng nói đến việc chị em mình mùa nóng dùng nhiều mỹ phẩm, sữa tắm, sữa rửa mặt cũng ko tốt cho da, da dễ bị mụn
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 88 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Roger_Ngo Xem bài viết
    mình nghĩ ở Vn cũng không cần sử dụng đâu! nếu trời lạnh da bé bị khô thì cho bé uống nước nhiều hơn tí. mẹ nào kĩ hơn thì sử dụng một ít kem cũng được