4 bước chăm sóc da trẻ sơ sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.35K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

4 bước chăm sóc da trẻ sơ sinh

Khi ra đời, trẻ sẽ phải thích ứng với môi trường nhiệt độ bên ngoài. Khi đó, da trẻ còn rất mỏng, non, dễ bị nhiễm trùng, trầy xước, cũng như dị ứng, khả năng điều tiết nhiệt độ cơ thể còn kém, dễ bị nóng, lạnh bất thường. Vì vậy, các bà mẹ cần chú ý bảo vệ da cho bé:

1. Nên tắm và lau mặt cho trẻ bằng nước ấm. Trước khi tắm cho bé, hãy lấy cùi tay nhúng vào chậu nước ấm vừa pha để thử, tránh nước quá nóng sẽ làm rộp da bé. Dùng khăn mềm lau da cho bé. Tránh dùng khăn cứng khiến da bé bị rát, đỏ.

2. Nên dùng xà phòng dành riêng cho trẻ. Tuy nhiên, những ngày đầu không rửa mặt cho bé bằng xà phòng.

3. Quần áo của bé nên được giặt bằng xà phòng ít chất sút, ngâm qua nước xả vải cho mềm. Không quấn bé quá kỹ. Trẻ sơ sinh không nên mặc tã giấy, vì tã giấy làm bí hơi, dễ gây dị ứng da.

4. Tuyệt đối không dùng nước hoa bôi vào da bé, bởi nước hoa có thể gây dị ứng da. Nên tắm giặt cho bé thường xuyên để tránh bị hăm ở những nếp da gấp như cổ, nách, đùi, háng, kẽ tay, kẽ chân... Có thể dùng phấn rôm bôi vào những chỗ da gấp này nhưng đừng lạm dụng. Trước khi quyết định cho trẻ dùng một loại phấn rôm nào đó thì nên thử ở một khoảng da nhỏ xíu xem phấn có phù hợp với bé hay không.

Mai Trí
    Việt Báo (Theo_Thanh_Nien)
    http://vietbao.vn/Suc-khoe/4-buoc-ch.../45156863/248/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

BS khuyên em ko nên dùng phấn rôm đâu. Phấn rôm làm bít lỗ chân lông ko thông thoáng mồ hôi được.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình thấy nhiều người sử dụng phấn rôm cho em bé lắm:Thinking:
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Theo mình ko nên dùng nhiều phấn rôm cho bé. Mình biết 1 trường hợp dùng phấn rôm giả bị nhiễm trùng da, mang bệnh suốt đời kia kìa.
    Người bác ở Mỹ gửi về cho cháu ít phấn rôm,sữa tắm, chẳng may những thứ đó sản suất ở Trung Quốc và là đồ giả. Thằng bé bị nhiểm trùng da nặng vì người nhà cứ tin tưởng vào hàng Mỹ. Đã hơn 10n rồi mà cháu vẫn chưa hết bệnh, còn bác thì cứ mang một nỗi ân hận là hại cháu ko biết tới khi nào mới quên được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamsoccon Xem bài viết
    Theo mình ko nên dùng nhiều phấn rôm cho bé. Mình biết 1 trường hợp dùng phấn rôm giả bị nhiễm trùng da, mang bệnh suốt đời kia kìa.
    Người bác ở Mỹ gửi về cho cháu ít phấn rôm,sữa tắm, chẳng may những thứ đó sản suất ở Trung Quốc và là đồ giả. Thằng bé bị nhiểm trùng da nặng vì người nhà cứ tin tưởng vào hàng Mỹ. Đã hơn 10n rồi mà cháu vẫn chưa hết bệnh, còn bác thì cứ mang một nỗi ân hận là hại cháu ko biết tới khi nào mới quên được.
    Đúng là nghe đau lòng thật. Mình nghĩ cũng không nên sử dụng phấn rôm nhiều, nghe nói là nó làm bít lỗ chân lông của bé khiến da bé khó khăn trong việc thở. Mà cho dù hàng Mỹ thì cũng phải kiểm tra cẩn thận nhé các mẹ, có thể là đồ giả lẫn lộn cũng có thể là do không phù hợp với da bé ở n]ớc mình nên các mẹ nên cẩn thận là tốt nhất
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Uhm. Cái nào Cm không rõ thì nên tìm hiểu kĩ về nguồn gốc của nó chứ đừng vì hàng nước này hay nước kia mà mặc nhiên sử dụng thì không nên.
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mỗi lần đi mua đồ cho bé, mình đều phải xem xét kĩ nguồn gốc và xuất xứ của món đồ đó.
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Bên mình cũng vẫn còn vụ chuộng mác hàng nhập khẩu. Khổ lắm. Ngay chị dâu mình đây này, gửi người mua núm vú cho con ở Mỹ trong khi mình thấy núm vú Pigeon xài tốt lắm.
    Rồi có mẹ gửi mua sữa sách tay, mà ko biết là sữa mà bảo quản ko kỹ thì mất chất, uống vào chẳng bổ béo j.
    Nói chung chuyện hàng nhập này còn dài, còn khổ nhiều..
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Nói là hàng nhập chứ mình cũng ko phân biệt được hàng thật với hàng giả trong thời buổi này. Ngay cả mình có khi cũng mua phải hàng giả nữa. Sợ thật.
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Uhm. thời buổi này thật giả lẫn lộn, không biết đường nào mà lần hết.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Có nhiều hàng hóa có mác là của hãng nổi tiếng nhưng vẫn là Made in China.
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

ĐÚng rồi. Mạc dù vậy không phải cái nào made in China cũng không tốt. Thật ra hàng của nó sản xuất cho người của nó sử dủng rất tốt. Không thua kém nước nào hết, nhưng đẩy qua các nước giống như nước mình thì toàn hàng gì đâu đâu đó. Cho nên kiểm tra thật kĩ. Các nào biết thì xài , không biết đừng làm liều, nguy hiểm lắm.
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình có qua Thượng Hải được một lần, phải nói là hàng cho dân nó xài rất tốt, cả thức ăn cho tới các mạt hàng mỹ phẩm. Khác hoàn toàn với những thứ đẩy qua nước mình
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Những sản phẩm liên quan tới da thì mọi người nên lựa chọn kĩ để tránh hậu quả ko hay cho cả bé lẫn mẹ nhé.
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Vì da là bên ngoài mà, cái gì cũng phải cẩn thận và được chọn loc kĩ, da bình thường thì không sao chứ da nhạy cảm thì mệt lắm.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Da là thứ dễ bị dị ứng nhất, và nếu bị dị ứng thì chữa cũng vô cùng khó khăn. Nên với da là phải rất cẩn thận
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi d_baby Xem bài viết
    Da là thứ dễ bị dị ứng nhất, và nếu bị dị ứng thì chữa cũng vô cùng khó khăn. Nên với da là phải rất cẩn thận
    Ko chỉ với da mà với tất cả các thứ từ hóa phẩm, mỷ phẩm, thức ăn , .. đều phải cẩn thận.
    Ax nhà e phải nói là ghét made in china lắm lắm. cái ji có chữ đó là ko đụng tới. lại chuộng hàng made in Vietnam chứ lị (hàng VN chất lượng cao):Smiling:
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freshfish Xem bài viết
    Ko chỉ với da mà với tất cả các thứ từ hóa phẩm, mỷ phẩm, thức ăn , .. đều phải cẩn thận.
    Ax nhà e phải nói là ghét made in china lắm lắm. cái ji có chữ đó là ko đụng tới. lại chuộng hàng made in Vietnam chứ lị (hàng VN chất lượng cao):Smiling:
    Hàng Việt Nam bây giờ nhiều cái cũng khá lắm. Tại do quan niệm mình là hàng ngoại tốt hơn nhưng mà không hẳn cái nào cũng vậy Mà bạn ơi. Không phải cái nào Made in China cũng tệ hết. CÓ những cái xịn lắm đó :Smiling:
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Từ cái tăm xỉa răng cho tới cái máy bay đều có made in China hết. China trở thành nhà máy của cả thế giới rồi mà , làm sao tránh khỏi việc ko dùng made in China
    Nhưng phải lựa chọn kỹ vì tốt xấu lẫn lộn hết rùi
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Từ cái tăm xỉa răng cho tới cái máy bay đều có made in China hết. China trở thành nhà máy của cả thế giới rồi mà , làm sao tránh khỏi việc ko dùng made in China
    Nhưng phải lựa chọn kỹ vì tốt xấu lẫn lộn hết rùi
    China là công trường cảu thế giới mà. Tốt nhất cũng từ nó ra mà tệ nhất cũng từ nó ra. Nên mình phải biết phân biệt và lựa chọn sao cho tốt.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2