TIN TÀI TRỢ.

Trẻ mới sinh có tắm được nước lá xông?????????????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.7K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Chị dâu mình sinh thằng cu được hơn 1 tháng rồi. Ngày nào bà ngoại cũng nấu 1 nồi là xông có lá xả, lá chanh, lá bười, .. và nhiều loại lá khác mà mình chẳng biết tên để tắm cho thằng cu :Surprise:. Hỏi bà thì bà bảo tắm như thế cho trẻ sạch da, thơm tho và những loại lá tinh dầu này còn làm cho da thằng cu không bị mụn nhọt :Thinking:. Chẳng biết tác dụng thật không nhưng cứ nhìn nắm lá tả bí lù đó được bà rửa qua loa rồi cho vào nối nấu lấy nước mình thấy sợ sợ. Chị dâu không dám can vì bà lên nhà chăm con chăm cháu, nói sợ bà giận thì chết. Hai chị em cứ thấp thỏm nhìn xem da thằng cu có cái gì lạ không sau mỗi lần bà tắm cho cu xong.
    Mẹ nào đã có kinh nghiệm về việc tắm lá này rồi thì cho mình biết kết quả như thế nào nhé. Chứ không thì 2 chị em cứ thấp thỏm không yên và ngày nào nhà cũng toàn mùi nước lá xông y như nhà cho người bệnh cảm.
    Cảm ơn CM nhiều :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 180 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

lá xông là là gì vậy các mẹ?????
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Di_cuBi Xem bài viết
    lá xông là là gì vậy các mẹ?????
    Lá xông để giải càm đó Dì ạ: ngoài mấy thứ lá chanh, bưởi, xả thì còn có lá ngải cứu, bạc hà, hương nhu, kinh giới, ...
    Lá xông cũng tốt cho bà mẹ mới sinh. lấy lá đó xông cho ra hết mồ hôi, rồi lấy nước tắm. Lúc trước sinh mình cũng tắm vài lần. Bên này ko có mua được lá tươi phải gửi mua lá khô đấy.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Công dụng của lá xông đây này.

Nồi lá xông được ví như cách tắm hơi có kèm dược liệu. Các loại hương liệu trong lá bốc hơi kèm nhiệt độ cao được hấp thụ vào cơ thể qua đường hô hấp và chân lông biểu bì làm sát trùng, giải nhiễm độc, kích thích chuyển hóa khí huyết, tăng cường sức khỏe, sức đề kháng.

Nhưng có tắm được cho bé ko thì mình chịu. Mẹ nào biết thì tư vấn dùm nhe
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Cũng vì cái vụ lá xông này mà mẹ chồng em giận em đấy các bác ạ.
    là vì lúc em nằm ổ, bà cũng lên bế cháu. Bà cũng đem theo 1 ôm lá xông rồi hàng ngày nấu nước tắm cho con, cho mẹ. Tắm xong bà quấn bé thật kỹ bảo là quấn chắc cho nó ngủ ngon, ko giật mình. Chẳng biết do lá xông hay do quấn kỹ mà rốn bé nhà em 2 tuần mới rụng??!! và quan trọng là da ko mịn màng mà cứ nhăn nheo rồi có mụn đỏ.Hic.. bà nói sữa em nó nóng, bắt ăn nhiều rau xanh, trái cây mà con bé cứ ko nứt ra được. Đi bs mới biết cháu bị dị ứng da! :Sick:
    Bs cho loại sữa tắm chuyên dụng bắt phải tắm hàng ngày, ko dùng lá lẻo j nữa. Về nói lại với mẹ, bà bảo lúc trước bà tắm cho bố cháu có làm sao, bây giờ lắm thuốc nên lắm bệnh. hic..bà còn giận em, nói cứ để bà tắm cho cháu vài lần là da nó mát lại.
    Cũng may là con bé nhà em nó chưa bị nặng, tắm hết 1 chai thuốc thì da nó căng ra, hết mụn. Hôm đó đưa con đi bs em còn thấy nhiều bé nhỏ như con nhà em mà bệnh còn nặng hơn cũng vì bà theo quan niệm cũ tắm mấy thứ lá cây cho cháu.
    Mẹ nó phải theo dõi da con hàng ngày, nếu thấy mẩn đỏ là ngưng ngay. Tuyệt đối ko tắm nữa, bà có giận thì cũng chịu chứ con có chuyện j là ân hận ko kịp đâu
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Có bà chăm cháu nhiều khi cũng tốt mà nhiều khi cũng khổ lắm.
    2 thế hệ 2 quan niệm khác nhau, khó dung hòa lắm. Bà cứ khăng khăng bà làm đúng, mình có nói thì bà lại cho là con dâu bắt nạt mẹ chồng, mà ko nói thì ấm ức trong bụng.
    Bà nhà mình luôn có điệp khúc " tao nuôi ba mày, các cô các chú cũng như thế, có làm sao mà giờ mẹ mày ...""
    Thôi, chị phải khéo khéo làm sao chứ bà mà bỏ về thì cũng chết dở. Ko người làm nào chăm cháu như bà đâu. Mình cũng nghĩ vậy nên cứ nín nhịn cho qua chuyện, cái gì quá lắm thì mới nói ax anh tỉ tê với bà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Ôi ! thế ra cũng có nhà dùng rồi à??
    Kq như nhà tuong_lai mình cũng lo lắm. Nhưng mình thì ko có hó hé ji vì đem mấy loại sữa tắm, kem thoa da cho bé mà bà ko cho dùng. bà bảo da bé còn mỏng manh ko cho dùng mỹ phẩm sớm. hơn 60n nay bà ko biết đến dầu gội vì gội bồ kết, ko biết tới sữa tắm vì tắm toàn nước trắng ko thôi!!! người cũng sạch
    bà nói chăm sóc da bé tốt nhất cứ nước đun sôi với lá cây thiên nhiên là tốt. lớn chút nữa hãy hay.
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình thì chỉ nghe nói về mấy vụ này thôi. Mà cũng chưa thử bao giờ. Nhưng thường lá xông chỉ để dành cho người bị cảm, xông để giải cảm thôi mà??
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Tắm lá xông cho em bé được hả các mẹ. Bao nhiêu tuổi thì tắm lá xông được nhỉ?
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 180 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Lá xông để giải càm đó Dì ạ: ngoài mấy thứ lá chanh, bưởi, xả thì còn có lá ngải cứu, bạc hà, hương nhu, kinh giới, ...
    Lá xông cũng tốt cho bà mẹ mới sinh. lấy lá đó xông cho ra hết mồ hôi, rồi lấy nước tắm. Lúc trước sinh mình cũng tắm vài lần. Bên này ko có mua được lá tươi phải gửi mua lá khô đấy.
    ah ah...vậy mà em cứ tưởng tên của 1 loại lá chứ. lá này ở Thành phố có khó tìm không vậy mẹ nhỉ?
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Di_cuBi Xem bài viết
    ah ah...vậy mà em cứ tưởng tên của 1 loại lá chứ. lá này ở Thành phố có khó tìm không vậy mẹ nhỉ?
    Lá này theo mình biết thì thường là lá các loại cây. ở thành phố thì kiếm ngoài tự nhiên không khó, nhưng ra chợ thường là có bán. Họ bán đủ loại luôn. Nói là họ bán cho 1 đống lá đủ loại về nhà nấu lên rồi xông. Hoặc có viên thuốc xông đó. Ai không có thời gian thì sử dụng nó cũng được
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình cũng chỉ biết xông lá để giải cảm thôi chứ để tắm thì mình chưa biết.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duaconhoangdang Xem bài viết
    Mình cũng chỉ biết xông lá để giải cảm thôi chứ để tắm thì mình chưa biết.
    Thường xông là để giải cảm. Còn vụ xông để giảm cân thì nghe nói là không tốt cho lắm. Vì xông nhiều làm mất nước trên cơ thể mình, cho nên khi cân trước và sau khi xông thì chúng ta có giảm kg 1 tí, nhưng đó là do lượng nước mất đi chứ không phải là xông có tác dụng giảm cân. Theo mình biết là thế. Ai muốn giảm cân bằng cách đó thì nên tìm hiểu kĩ càng nha.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi d_baby Xem bài viết
    Thường xông là để giải cảm. Còn vụ xông để giảm cân thì nghe nói là không tốt cho lắm. Vì xông nhiều làm mất nước trên cơ thể mình, cho nên khi cân trước và sau khi xông thì chúng ta có giảm kg 1 tí, nhưng đó là do lượng nước mất đi chứ không phải là xông có tác dụng giảm cân. Theo mình biết là thế. Ai muốn giảm cân bằng cách đó thì nên tìm hiểu kĩ càng nha.
    Nếu giảm cân theo kiểu mất nước như vậy thì mình cũng chịu. Nước chiếm 70% cơ thể của mỗi người mà.
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Uhm. Mất nước như thế không tốt cho sức khỏe đâu. Mọi người đừng tin vào những cách giảm cân như thế. Tiền mất tật mang đó.
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cứ tập thể dục đều đặn và thường xuyên là được rồi chứ đừng giảm cân theo những kiểu như vậy thì ko tốt cho sức khỏe chút nào.
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Hôm qua bà bảo tắm lá thế này cho cháu nó ấm?!!!!
    Sao người lớn cứ nghĩ trẻ cọ ra khỏi bụng mẹ là lạnh nhỉ?? cứ thấy mọi người quấn mấy cái khăn bông cho bé mà mình muốn phát sốt.
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghecon-kr Xem bài viết
    Hôm qua bà bảo tắm lá thế này cho cháu nó ấm?!!!!
    Sao người lớn cứ nghĩ trẻ cọ ra khỏi bụng mẹ là lạnh nhỉ?? cứ thấy mọi người quấn mấy cái khăn bông cho bé mà mình muốn phát sốt.
    Chắc tại người lớn lo lắng sợ bé bị cảm đó mà.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Em thấy mọi người tắm lá trà, khổ qua, .. nhưng cuối cùng đều chuyển sang sữa tắm cho an toàn hết rồi. Vì bây giờ mấy thứ đó ko còn "tự nhiên" nữa.
    Chị nói bà đừng có tắm cho cháu nữa vì trong lá xông có lá xả nó có gai đó, coi chừng bị ngứa.

Em đã thủ sẵn 1 chai Lactacyd rồi, khi nào sinh thì sẽ tắm cho con. Nhưng còn đang thắc mắc là có chị nói sau 1 tháng mới tắm sữa tắm, bé trong tháng thì tắm nước ấm thôi. Như thế có sạch ko nhỉ??? Lactacyd phải dùng sau khi bé được 1 háng tuổi à?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Như nhà mẹ tuong_lai thì sợ quá
    Chị bảo bà thôi đừng tắm cho cháu nữa. Tắm bình thường thôi cũng tốt rồi.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4