Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Trẻ 4 tháng bị mụn trứng cá? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.18K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Hôm qua mình gặp 1 bé trai được 4 tháng tuổi. Mặt và cổ bé nổi nhiều mụn nhỏ, đỏ nhìn ko khác mụn trứng cá ở tuổi thiều niên??!! khi bé khóc, mụn càng đỏ hơn nữa. hỏi mẹ bé thì mẹ bé cũng nói con bị mụn trứng cá??!!
    Tại sao bé nhỏ thế mà lại có mụn trứng cá ? xin Bs giải thích dùm và bệnh này có kéo dài hay ko? tại sao chỉ mọc trên mặt và cổ, còn trong người bé thì da bình thường?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Cái vụ này mới à. Trẻ nhỏ mà cũng có trứng cá sao??
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mình cũng đã thấy bé bị mụn trứng cá ở nn rồi nhé. Phải đi bs người ta cho thuốc rồi thoa cho bé. Quan trọng là cắt móng tay cho bé và để bé ko gãi làm vỡ các mụn ra. Khi nó chín, già cũng có cồi như mụn trứng cá ở thanh thiếu niên.
    Phải chăm sóc da bé thật kỹ, tắm rửa thường xuyên nhg ko được cọ sát làm vỡ mụn.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình nghĩ bé đó phải được đưa đi bs để khám cho chắc.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ thì có thể bé bị mụn kê giống như ông bà mình hay nói đó.
    Cách trị là lấy hạt kê sao lên rồi nấu nước tắm cho bé vài lần là khỏi
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Theo mình nghĩ thì có thể bé bị mụn kê giống như ông bà mình hay nói đó.
    Cách trị là lấy hạt kê sao lên rồi nấu nước tắm cho bé vài lần là khỏi
    Đúng rồi. Mụn này mình gọi là mụn kê
    làm như chị chỉ là đúng đó. Em đã thấy có người trị hết bằng cách này.
    • 276 Bài viết

• 4,090 Được cảm ơn

Chào bạn,

Mụn trứng cả thường xuất hiện ở tuổi dậy thì, nhưng ít người biết rằng nó cũng xảy ra ở trẻ sơ sinh. Những nốt mụn nhỏ đầu trắng thường được bao quanh bởi một lớp da màu đỏ. Chúng sẽ trở nên rõ hơn khi bé nóng, khó chịu hoặc da bé bị kích ứng bởi nước bọt, sữa tắm hay vải thô.
    Chưa có câu trả lời chính xác bao lâu mụn sẽ lặn. Các chuyên gia cho rằng nguyên nhân khiến bé bị mụn có thể là do lượng hormone bé nhận từ mẹ ở giai đoạn cuối thai kỳ. Hiện còn nhiều tranh cãi xung quanh vấn đề này. Nhiều chuyên gia vẫn đang nghiên cứu về nguyên nhân gây mụn trứng cá ở bé sơ sinh, song chưa có kết luận cụ thể.
    Những nốt mụn xuất hiện trên mặt hoặc trên người bé sẽ biến mất trong một vài tuần, nhưng nó cũng có thể sẽ kéo dài nhiều tháng. Nếu hiện tượng mụn không rõ ràng trong khoảng 3 tháng thì bạn nên nhờ đến sự tư vấn của bác sỹ chuyên khoa.
    Trước mắt, bạn nên giữ cho làn da của bé thật thoáng mát và khô ráo bằng sữa rửa mặt dành riêng cho bé sơ sinh. không nên quá lạm dụng việc làm sạch. Bạn chỉ cần rửa mặt cho bé 1 lần/ngày. Sau khi rửa mặt cho bé xong, vỗ nhẹ cho da mặt khô, tránh chà xát mạnh sẽ gây kích ứng da của bé.

Thân mến,
    GS Hoàng Trọng Kim
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Hic.. trẻ tí teo cung bị trúgn cá.
    Ko biết lượng hormone có ảnh hưởng tới sự phát triển của trẻ ko nhỉ? chẳng hạn như có trẻ phát dụng sớm ý!!