TIN TÀI TRỢ.

Tập cho bé những thói quen tốt trong ăn uống

• 2 Lượt chia sẻ
  • 5.79K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Khi nào bé có thể ăn cùng với gia đình?
    Khi bé được 2 tuổi, đa số các bé đã nói bập bẹ được những câu ngắn và sẽ rất hãnh diện nếu được cùng trò chuyện, được tham gia vào bàn ăn cùng với cả gia đình và bé luôn trông vào mẹ, vào bố, vào ông bà để học, để bắt chước theo cách ăn, cách nói. Do đó, từ sau 3 tuổi, bạn có thể hướng dẫn cho bé một số điều cần thiết khi ăn, ví dụ: không được vừa ngậm cơm vừa nói chuyện. Tuy bé có thể cùng ăn chung với gia đình nhưng xin bạn vẫn chú ý hơn đến một số thực phẩm có thể làm cho bé sặc như đậu rang, hạt mãng cầu, hạt sa bô chê, bơ đậu phộng& và không bao giờ để bé ngồi ăn một mình, dù là với những thực phẩm an toàn. Bạn có thể xắt rau củ hoặc thịt thành những miếng nhỏ hơn cho đến khi bé nhai giỏi. Đến giờ ăn mà bé lại thích chơi hơn Càng lớn bé càng hiếu động hơn và thích chơi hơn ăn, dù bạn đã chú ý chọn những thức ăn mà bé thích nhất. Bạn nên tổ chức bữa ăn vào những giờ cố định. Khi còn khoảng 10 - 15 phút đến giờ ăn, hãy chuẩn bị dần cho bé: khéo léo nhắc bé biết là sắp đến giờ ăn và có thể cho bé tham gia vào những khâu chuẩn bị, bé sẽ vô cùng hãnh diện được mẹ nhờ, mang giúp mẹ cái muỗng, cái bát, ca nước đặt vào bàn.

Tránh cho bé chơi những đồ chơi hay những trò chơi "quá hấp dẫn" đến sát giờ ăn, bé sẽ quá mệt hoặc quá mê chơi mà không chịu ăn nữa.

Tránh sử dụng đồ chơi, mở vô tuyến truyền hình. Bạn có thể làm cho bé thích thú bữa ăn bằng các câu chuyện ngộ nghĩnh về thức ăn, về màu xanh của rau, màu đỏ của cà rốt.

Thức ăn có mùi vị hấp dẫn và thay đổi theo thức ăn của gia đình sẽ giúp bé thích thú hơn khi ăn. Cũng không nên biến bữa ăn thành buổi sơ kết "thành tích quậy" của bé trong ngày, hoặc để bàn về những việc phiền lòng trong ngày của bố mẹ.

Làm gì khi bé ăn quá ít?
    Bạn hãy bình tĩnh; rầy la hay trừng phạt chỉ làm tình hình xấu đi. Nếu bé đã được bác sĩ khám và đánh giá là hoàn toàn bình thường về mặt sức khỏe, có thể thử một số phương án: cho bé tham gia vào việc chọn mua, chuẩn bị dọn ăn. Ðối với các trẻ lớn, có thể tự phục vụ thức uống, thức ăn bạn cần kiểm tra lại xem bé có uống quá nhiều nước ngọt, nước trái cây đóng hộp hoặc sữa giữa hoặc trước các bữa ăn chính, nhất là trong những tháng nóng. Nếu có, bạn nên thay thế các loại nước này bằng nước chín hoặc nước lọc. Về sữa, sau 1 tuổi, bé cần trung bình 2 ly sữa (250ml/ly) hoặc 500 ml sữa/ngày. Nếu bé vừa qua một đợt bệnh, còn đang mệt và lười ăn, có thể bé cần sự hỗ trợ của một số sinh tố để khởi động lại. Một số nguyên tắc chung:

* Tập cho bé làm quen dần với nhiều loại thức ăn khác nhau đúng lúc, ngay từ giai đoạn bé tập ăn dặm, lúc bé mới 5 - 7 tháng tuổi. ở giai đoạn này, do bé đang hình thành khẩu vị dần dần nên tập cho bé ăn ở giai đoạn này sẽ dễ hơn. Bé càng lớn sẽ càng khó sửa đổi khẩu vị, khó tập cho bé ăn hơn.
    * Không bao giờ trộn thuốc, nhất là những loại thuốc mà bé không chịu uống vào thức ăn như ly sữa, chén bột, chén cháo& làm trẻ sợ và luôn cảnh giác với thức ăn.
    * Không cần thiết canh quá kỹ từng bữa ăn, từng muỗng bột, vài chục mililít sữa. Có bữa trẻ sẽ ăn ít lại rồi sau đó ăn bù.
    * Bạn không cần quá nguyên tắc. Hãy cho phép bé tự xúc thức ăn cùng mẹ dù còn vụng về, đổ tháo. Nhiều khi bé lại thích tự bốc thức ăn bằng tay hơn là ngồi nghiêm chỉnh để mẹ đút. Chén, đĩa, ly, tách, muỗng có hình thù ngộ nghĩnh, dễ thương làm cho bữa ăn của bé thật sự trở thành một cuộc vui. Ðôi khi có một bạn hàng xóm xấp xỉ tuổi bé sang nhà cùng ăn thì bé lại ăn giỏi hơn để biểu diễn tài ăn giỏi.
    * Lớn lên một chút, bé lại thích được hỏi mình muốn ăn gì. Bé có thể tham gia đi lựa mua thức ăn cùng mẹ và phụ lặt rau, rửa cà ở những lần rửa cuối. Chắc chắn các món ăn có sự tham gia của bé sẽ làm bé cảm thấy ngon hơn.
    * Ðừng dùng thức ăn vào các mục đích khác như để trừng phạt hay khen thưởng, lâu ngày sẽ dẫn đến các rối loạn hành vi ăn uống. Trẻ sẽ có khuynh hướng dùng việc ăn uống để gây sức ép lại cha mẹ khi chúng gặp khó khăn.
    * Trong vòng 1 - 2 giờ trước bữa ăn chính, không cho trẻ ăn quà vặt làm cho trẻ ngang dạ khi vào bữa ăn.
    * Có những giai đoạn bé thích và ăn liên tục một loại thức ăn nào đó. Hãy để bé ăn thỏa thích, bé sẽ trở lại ăn uống bình thường sau vài ngày hoặc vài tuần. Ðiều chính yếu là bạn đừng lo sợ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Đúng là chăm sóc con, còn quá nhiều điều phải học, và học mới biết, không thì làm sao mà làm mẹ được... hic hic
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Cũng có những cái mình biết rồi và cũng có vài cái chưa biết, học hỏi thêm kiến thức.
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mình cho con ăn đủ thứ hết từ lúc bé 7 tháng ăn dặm. Chẳng kiêng cái j hết. Như thế lớn lên sẽ ko có sự kén chọn "Con ăn được với ko ăn đươc... ? " Bé dễ ăn thì đi đâu cũng khỏe , Cm ạ
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mình cũng chẳng ép con ăn bao giờ. Con ăn theo như cầu. Ko ăn thì ngưng ngay. Xong. Khỏe
    Mình thấy nhiều bà mẹ cũng vì vụ ép con ko ăn mà thành quạo cọ với con, tức bực với chồng, .. thành ra gắt gỏng.
    Vô tư đi CM, trẻ nó ko có đói mà ...
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình phải học hỏi để chăm cho bé nhà mình mạnh khỏe mới được.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Phải học hỏi để sau này chăm sóc bé. Hixhix, nhiều thứ phải học.
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Uhm. Nhưng có những bé kén ăn quá mà các mẹ cứ tùy con là chết con đó. Nhưng mình nè. Nhỏ kén ăn. Ba má bắt ăn chứ không là không sống được đâu. Tại hồi đó không chịu ăn gì hết
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betretho Xem bài viết
    Uhm. Nhưng có những bé kén ăn quá mà các mẹ cứ tùy con là chết con đó. Nhưng mình nè. Nhỏ kén ăn. Ba má bắt ăn chứ không là không sống được đâu. Tại hồi đó không chịu ăn gì hết
    Mình thấy trên tivi có quảng cáo nhiều loại thuốc bổ dành cho trẻ biếng ăn, ko biết những loại thuốc đó có tác dụng cho bé ko CM???
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duaconhoangdang Xem bài viết
    Mình thấy trên tivi có quảng cáo nhiều loại thuốc bổ dành cho trẻ biếng ăn, ko biết những loại thuốc đó có tác dụng cho bé ko CM???
    trừ những bé bị bệnh biếng ăn mới phải dùng thuốc chứ bình thường thì ko nên đâu bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betretho Xem bài viết
    Ko chết được đâu. Bạn yên tâm đi
    Mình cai sữa cho con lúc con 1 tuổi. Bé nhất quyết ko ăn gì hết, ko uống sữa bình. Mình đưa ko ăn, ko uống mình cất luôn.
    Sau 3 ngày tuyệt thực thì bé ăn lại và ăn nhiều nữa. Từ đó về sau tới bữa là ăn.
    Gặp mấy đứa trẻ cứng đầu như thế thì mẹ phải thành mẹ mìn mới trị nổi
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    Mình cai sữa cho con lúc con 1 tuổi. Bé nhất quyết ko ăn gì hết, ko uống sữa bình. Mình đưa ko ăn, ko uống mình cất luôn.
    Sau 3 ngày tuyệt thực thì bé ăn lại và ăn nhiều nữa. Từ đó về sau tới bữa là ăn.
    He he. Mình có nghe cách dạy con này, nó là của Phương Tây đó, Cũng hay. Những cũng tùy. Tùy bé lớn hay nhỏ, nếu nhỏ quá mà dạy thế bé sẽ mất sức đó.
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

còn mìn gặp mẹ mìn hehehehehhe :Laughing:
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Con mình ngay từ lúc biết ăn dặm là mình tập cho bé ngồi vào ghế. Cứ tới giờ là lên ghế ngồi. Ko ăn thì thôi ko ép. Cho con ăn đủ thứ hết, chẳng kiêng cái gì.
    Như vậy dễ cho con mà khỏe cho mẹ
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Nếu bé vẫn nhất quyết ko ăn thì biết làm sao đây Mẹ.
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bài viết hay ghê.
    Khi nào có con mình cũng áp dụng những cách này cho bé tự lập.
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Có những bé quyết tâm không ăn đó. Sút kg trầm trọng luôn. Nên Cm tùy tính cách mỗi bé mà chọn cách dạy cho phù hợp nha.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

E ớn nhất là mấy đứa bé kén ăn.
    Chẳng biết tại bé kothích ăn hay do cha mẹ ép quá thành ra sợ ăn mà mỗi lần cho con ăn giống làm trò hề.
    Cứ chiều chiều mà ra sân chung của chung cư nhà em mà xem. Mỗi bé mỗi kiểu, cả nhà phải theo đút. thấy ớn quá, ko biết con em sau này sao nữa???
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caffesua09 Xem bài viết
    E ớn nhất là mấy đứa bé kén ăn.
    Chẳng biết tại bé kothích ăn hay do cha mẹ ép quá thành ra sợ ăn mà mỗi lần cho con ăn giống làm trò hề.
    Cứ chiều chiều mà ra sân chung của chung cư nhà em mà xem. Mỗi bé mỗi kiểu, cả nhà phải theo đút. thấy ớn quá, ko biết con em sau này sao nữa???
    Cm nên biết mềm nắn rắn buông. Chứ không có nhiều bé cứng đầu lắm. Không chịu nghe lời mẹ đâu.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

CM tập làm sao mà cái ji con cũng ănđược ko nhiều thì ít thế là tốt rồi. Đứng ép quá mà cũng đừng bỏ liều, trẻ con nhiều khi ham chơi quên cả ăn
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2