TIN TÀI TRỢ.

Ngừa rôm sẩy, hăm tã cho trẻ trong mùa nóng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.5K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mùa nóng, nhiệt độ tăng cao, trẻ dễ đổ mồ hôi, nhất là ở vùng lưng, nếp gấp khuỷu tay, nách, háng, mông. Nhiều nốt mẩn đỏ có thể xuất hiện cùng lúc ở các vùng này và gây ngứa ngáy khó chịu cho trẻ.

Rôm sẩy thường khiến trẻ ngứa ngáy, khó chịu. Nguyên nhân là do các tuyến mồ hôi bị tắc nghẽn và rôm sẩy hay xảy ra khi thời tiết nóng và ẩm. Tuy nhiên, đối với các trẻ mặc quá nhiều quần áo hay được ủ ấm quá kỹ hoặc khi trẻ bị sốt cũng có thể bị rôm sẩy bất cứ lúc nào. Rôm sẩy không nguy hiểm cho trẻ và khi nguyên nhân gây ra được loại trừ thì nó sẽ tự hết.

Nên mặc quần áo bằng vải thoáng, dễ hút nước và có thể để quạt máy trong phòng khi trời nóng để không khí được lưu thông, làm mát nơi trẻ ở. Nếu rôm sẩy không bớt hoặc trẻ bị khó chịu ngày càng nhiều hơn thì nên đưa trẻ đến bác sĩ.

Hăm tã là một tình huống cũng rất thường gặp ở vùng mông, bẹn của trẻ làm da bị đỏ và đau, rát. Các nguyên nhân gây ra thường là da trẻ bị dị ứng với chất liệu làm rác hoặc với giấy ướt để lau, làm vệ sinh cho bé hoặc với các hóa chất dùng tạo mùi thơm cho tã giấy.

Nhiễm trùng hay nhiễm nấm cũng là nguyên nhân gây hăm tã ở trẻ. Nấm hay vi trùng ký sinh thường có ở da, không nguy hại nhưng khi ẩm ướt, bị dơ do nước tiểu hay phân của trẻ thì nấm và vi trùng dễ phát triển, gây bệnh trên da, làm da đỏ, nổi nhiều mụn nhỏ, ngứa rát khó chịu hay da quá nhạy cảm.

Để ngăn ngừa chứng hăm tã, người chăm sóc trẻ phải rửa rạch mông, háng cho trẻ thường xuyên sau khi trẻ đi tiêu hoặc đi tiểu. Để mông thoáng mát nhiều lần trong ngày và để tránh nhiễm trùng nhiễm nấm nên rửa tay sạch trước và sau khi thay tã cho bé.

Nên sử dụng loại tã lót ít dùng chất tạo mùi, càng ít hóa chất càng tốt, thay tã thường xuyên. Các vật dụng bằng vải như quần, áo, nón, vớ, khăn... nên được giặt sạch trước khi dùng và quần áo cho trẻ nhỏ nên dùng các loại vải thoáng, mát, hút nước tốt./.
    Phan Hồng Trên
    Nguồn: http://www.asmedia.vn/newsdetails.as...9&newsid=14371

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình thấy có mẹ thoa Corticoid cho bé. Ko được đâu nhé. Lúc đầu mụn hết nhg sau lại mọc nhiều hơn và da của bé khô hơn đó. Rất nguy hiểm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mùa nóng trẻ nhỏ còn mặc tã thì khó tránh khỏi bệnh hăm tã.
    Cm phải thường xuyên kiểm tra nếu thấy tã ướt là phải thay ngay cho con. Lúc thay tã mới phải rửa sạch mông cho bé bằng nước ấm, dùng khăn mềml au thật khô và thật nhẹ nhàng.
    Mình thấy có mẹ cũng thay tã thường xuyên cho con nhg đít con vẫn bị hăm :Thinking:, rất hóa ra mẹ ko rửa đít mà chỉ dùng khăn giấy ướt để lau rồi mặc tã mới. Bệnh ko hết được.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bệnh hăm tã này cũng nguy hiểm cho bé lắm, các mẹ cẩn thận nhé
    Hăm tã là một dạng kích thích da phổ biến ở khu vực quấn tã. Nó xảy ra khi làn da nhạy cảm phản ứng với tã và các chất cặn bã. Một số trẻ chỉ nổi vài nốt đỏ nhưng cũng có bé, hăm tã rất nặng gây đau đớn, quấy khóc.

Đa số hăm tã đều khởi đầu nhẹ và tiến triển từ từ. Nếu được chăm sóc tốt, bệnh sẽ trở lại bình thường. Trường hợp bệnh ngày càng nặng hơn như: trẻ có sốt, vết loét ngày càng sâu có mủ hoặc hăm da ở trẻ sơ sinh tức dưới 4 tuần tuổi; da bị sưng nề và nổi hạch bẹn, hăm đỏ da xuất hiện ở nhiều nơi trên cơ thể, nhất thiết phải được khám và điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mình thấy Cm chú ý chọn tã loại chống tràn để khi bé tè thì nước đái ko thấm ngược trở lại mông đít bé. Tã phải mếm và làm từ chất liệu tự nhiên để ko gây dị ứng, cọ sát gây xước da bé.
    tã ko tiết kiệm được đâu. Tốn tiền mua loại tốt chút để con thoải mái mà chính ra lại là bảo vệ sức khỏe cho con đó CM ạ
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Mình thấy Cm chú ý chọn tã loại chống tràn để khi bé tè thì nước đái ko thấm ngược trở lại mông đít bé. Tã phải mếm và làm từ chất liệu tự nhiên để ko gây dị ứng, cọ sát gây xước da bé.
    tã ko tiết kiệm được đâu. Tốn tiền mua loại tốt chút để con thoải mái mà chính ra lại là bảo vệ sức khỏe cho con đó CM ạ
    Mình đông ý với VAPHAM. Loại tã giấy đó cũng phải thấm hút nhanh, tốt, kích thước phù hợp với cân nặng và khoảng 2 tiếng thay tã 1 lần. Khi đóng tã, cố gắng đừng thít quá chặt, không nên dùng quần lót để cố định tã cho trẻ.
    Một chút kinh nghiệm của mình và có sự chỉ dẫn của người lớn nữa.:Smiling:
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Cm cũng nên chịu khó thay tã một xíu. Đừng tiếc sẽ k tốt cho bé đâu. Nhiều mẹ nghĩ thay tiếc, cứ để đó rồi khi nào đầy thì thay, mình nghĩ như thế không tốt cho bé lắm đâu.
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuong_lai Xem bài viết
    Mùa nóng trẻ nhỏ còn mặc tã thì khó tránh khỏi bệnh hăm tã.
    Cm phải thường xuyên kiểm tra nếu thấy tã ướt là phải thay ngay cho con. Lúc thay tã mới phải rửa sạch mông cho bé bằng nước ấm, dùng khăn mềml au thật khô và thật nhẹ nhàng.
    Mình thấy có mẹ cũng thay tã thường xuyên cho con nhg đít con vẫn bị hăm :Thinking:, rất hóa ra mẹ ko rửa đít mà chỉ dùng khăn giấy ướt để lau rồi mặc tã mới. Bệnh ko hết được.
    Cái vụ dùng khăn ướt lau đít cho con chỉ nên dùng khi phải ra ngoài ko có điều kiện rửa đít chứ ko nên lạm dụng.
    vì mình thấy loại nào cầm cũng ướt rượt, dĩ nhiên là phải có tẩm nhiều hóa chất cho có mùi thơm, cho ướt, mát, .. như thế nhiều khi ko hợp với da non của con. lau nhiều coi chừng bị đỏ đít.
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamsoccon Xem bài viết
    Cái vụ dùng khăn ướt lau đít cho con chỉ nên dùng khi phải ra ngoài ko có điều kiện rửa đít chứ ko nên lạm dụng.
    vì mình thấy loại nào cầm cũng ướt rượt, dĩ nhiên là phải có tẩm nhiều hóa chất cho có mùi thơm, cho ướt, mát, .. như thế nhiều khi ko hợp với da non của con. lau nhiều coi chừng bị đỏ đít.
    Mình đồng ý. Cảm thấy k yên tâm chút nào khi xài khăn giấy ướt lau người cho bé. Cảm giác giống như đang bôi hóa chất lên người bé vậy. Bản thân mình là những người lớn mà sau khi xài khăn giấy ướt xong, cảm thấy da hơi khó chịu và khô. Huống chi là các bé
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình cũng không xài khăn ướt nhiều cho bé, bất đắc dĩ lắm mới xài chứ xài cứ thấy lo lo sao á.
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Nếu bé mới bị rôm thì có thể pha nước trà đặc rồi lau vết rôm. Cách này cũng trị được hăm tã nữa đấy. hiệu quả nhanh lắm.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamsoccon Xem bài viết
    Nếu bé mới bị rôm thì có thể pha nước trà đặc rồi lau vết rôm. Cách này cũng trị được hăm tã nữa đấy. hiệu quả nhanh lắm.
    Trà mà mẹ nói ở đây là trà uống à???
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mình cũng không xài nhiều, cần lắm mới phải xài thôi. Chứ mình nghĩ nó hông tốt cho bé.
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Khi nào có người ở bên cạnh bé thì mình cũng ko sử dụng tã cho bé, cho bé thoải mái ko bị bí và bức bối.
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mình chọn cách cho con mặc quần áo thoáng mát. uống nước nhiều. Tắm 1 ngày 1 lần bằng sữa tắm có chất làm ẩm da.
    Mỗi lần thay tã là rửa đít thật sạch bằng nước ấm.
    Có nhiều bà mẹ kỹ quá lấy xà phòng tiệt trùng rửa đít cho con. Ko tốt đâu Cm ạ! làm thế da con sẽ mất chất bảo vệ tự nhiên, da càng bị khô và viêm đỏ.
    Cứ rửa nhẹ nhàng bằng nước ấm và sữa tắm bình thường là được.
    Đó là cách ngừa rôm sảy của nhà mình
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghecon-kr Xem bài viết
    Mình chọn cách cho con mặc quần áo thoáng mát. uống nước nhiều. Tắm 1 ngày 1 lần bằng sữa tắm có chất làm ẩm da.
    Mỗi lần thay tã là rửa đít thật sạch bằng nước ấm.
    Có nhiều bà mẹ kỹ quá lấy xà phòng tiệt trùng rửa đít cho con. Ko tốt đâu Cm ạ! làm thế da con sẽ mất chất bảo vệ tự nhiên, da càng bị khô và viêm đỏ.
    Cứ rửa nhẹ nhàng bằng nước ấm và sữa tắm bình thường là được.
    Đó là cách ngừa rôm sảy của nhà mình
    Không nên sử dụng xà phòng tiệt trùng rửa đít cho bé, không tốt đâu. Mình thì mình chỉ sử dụng sữa tắm. Mình thấy vậy là đủ rồi, không cần quá kĩ. Đôi khi kĩ quá không tốt cho bé đâu
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

He he...Giờ nhóc nhà mình tự đi vệ sinh, tự lấy sữa tắm rửa đít rồi, cũng khỏe. Chỉ còn mỗi bé em.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi d_baby Xem bài viết
    Trà mà mẹ nói ở đây là trà uống à???
    Đúng đó, trà xanh để uống. Có thể dùng lá tươi hay trà đã sao khô.
    Nhưng phải cẩn thận chứ nước nó dính ra khăn, quần áo giặt ko có sạch đâu
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Đúng đó, trà xanh để uống. Có thể dùng lá tươi hay trà đã sao khô.
    Nhưng phải cẩn thận chứ nước nó dính ra khăn, quần áo giặt ko có sạch đâu
    Có thể sử dụng trà khô tắm cho bé à Mẹ??
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Heo Tin Xem bài viết
    Có thể sử dụng trà khô tắm cho bé à Mẹ??
    Đây chỉ là cách trị rôm và hăm tã cho bé thôi Mẹ.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3