TIN TÀI TRỢ.

Không nên tắm cho trẻ sơ sinh mỗi ngày

• 1 Lượt chia sẻ
  • 33.7K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thêm chút thông tin về tắm cho trẻ sơ sinh đây CM ơi

Trẻ em ngày nay có nguy cơ mắc các bệnh về da cao gấp hai lần so với thế hệ của cha mẹ chúng. Nguyên nhân xuất phát từ việc hầu hết các bé được tắm rửa quá thường xuyên bằng xà bông hoặc dung dịch tắm chuyên dụng khiến làn da non nớt trở nên dễ nhạy cảm và tổn thương
    Kết quả khảo sát tại Anh đối với 2.000 cặp phụ huynh cho thấy gần 40% các bé bị chứng da nhạy cảm - cao gấp 2 lần so với thời của người mẹ, trong số này gần một nửa mắc bệnh chàm bội nhiễm.

Hiện nay, phần lớn trẻ sơ sinh được bố mẹ tắm ít nhất 1 lần/ngày. Tuy nhiên, các chuyên gia nhi khoa khuyên chỉ nên tắm cho bé tối đa 3 lần mỗi tuần cho đến khi trẻ biết bò, nhưng nhất thiết phải rửa mặt, cổ, tay và mông trẻ mỗi ngày.

Tác giả bài viết: Trần Nga
    Nguồn tin: Sức khoẻ 360
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,903 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho em có ý kiến.
    Em thấy trẻ sơ sinh tắm 1 lần/ngày tốt chứ ạ. Quan trọng mình lựa chọn sp dùng cho bé dịu nhẹ ntn. Ví dụ như con em đây, cứ tầm 10h sáng em tắm cho bé, đến chiều tầm 6h chiều em lại lau người cho bé. Việc vệ sinh da bé em duy trì đến tận bây giờ. Bé nhà em cũng nhiều mồ hôi lắm nhưng em cũng không dám tắm 2 lần mà chỉ lau vào buổi chiều thôi, da bé sạch bé mới khỏe và ngủ ngon. Dù sơ sinh nhưng các mẹ sẽ thấy tới chiều là bé rịn rịn mồ hôi.
    Đây là ý kiến của em, y tá tắm bé cũng khuyên như vậy
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,715 Bài viết

• 868 Được cảm ơn

uh, con nít mà ko tắm thường xuyên thì mồ hôi sẽ bít lỗ chân lông làm bé ngứa ngáy, khó chịu mất. bé nhà em ngày nào cũng tắm vào khoảng 18g, lau người lúc 8g30 khi tắm nắng xuống. sạch sẽ nên con thích lắm và có vẻ nhờ thế mà con khỏe mạnh. nhưng em ko tắm sữa tắm hàng ngày mà dùng cách ngày
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ vậy. Mình nghĩ nên tắm cho bé mỗi ngày để da bé thở được tốt, như vậy mới không bị các bệnh về da chứ
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ là nên tắm cho bé hằng ngày, tại da bé còn rất non, nếu không vệ sinh sạch sẽ thì da bé sẽ dễ bị tổn thương lắm
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý nên tắm cho bé mỗi ngày để da bé luôn được sạch sẽ và tránh các bệnh về da nữa
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình nghĩ thời gian đầu không nhất thiết phải tắm bà sữa tắm cho bé, có thể tắm cho bé bằng nước ấm là ok rồi. Sau đó một thời gian rồi hãy tắm bằng sữa tắm cho bé
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Ở Vn thời tiết nóng, tắm mỗi ngày bằng nước ấm thì Ok rồi. Nhưng ở nn mùa đông lạnh lắm, mà da bé cũng chẳng có j bẩn hết nên 3 lần / 1 tuần thì tốt hơn.
    Mình nghĩ bài viết này chắc là của nn rồi CM ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Ko biết ở Vn hiện nay thế nào chứ ở nn mình thấy họ dùng mỹ phẩm cho bé sớm lắm. Mới sinh ra là tắm bằng sữa tắm nhé, tắm xong thoa kem dưỡng da, dầu dưỡng da, kem chống hăm ở đít. Mình thấy như thế cũng hơi lạm dụng thật.
    Lúc trước con bé nhà mình trong tháng chỉ tắm qua bằng nước ấm là xong. Lớn lên chạy nhảy vận động nhiều mới tắm bằng sữa tắm.
    • 2,206 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

Cho tớ cái nguồn từ báo Anh tớ mới tin. Dạo này ăn cải xào nhiều, ngán nên cảnh giác cao độ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Lúc mình sinh thằng Cu nhà cũng vào mùa đông. Trời lạnh âm tới hơn 10 độ C nên mình cũng ko có tắm cho thằng cu mỗi ngày được. Chỉ lau sạch người bằng nước ấm. Rửa đít, thay tã thường xuyên.
    Còn cái vụ sử dụng sữa tắm, kem, .. như mẹ Chip nói thì ở Đức mình thấy nhiều. Mình cũng nghĩ đúng là lạm dụng thật đấy. Nhà mình thì chỉ dùng dầu thoa da vài ngày đầu mới sinh vì lúc đó da con nhăn nheo như da ông già, khoảng 1 tuần thì con căng da, hồng hào là thôi luôn.
    Sữa tắm thì sau 1 tháng mới dùng tới mà chọn loại thật nhẹ chuyện dụng cho trẻ sơ sinh.
    Bây giờ con hơn 20 tháng rồi thì phải tắm mỗi ngày. Ko tắm nó ko có chịu đâu nhé! chiều là đứng trước cửa nhà tắm đợi mẹ rồi. Ko phải nhắc nhở đâu. :Smiling:
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trời lạnh thì không nên tắm, nên sử dụng khăn ấm lau sạch cho bé. Còn bình thường thì nên tắm sạch sẽ để giúp bé luôn thơm tho và thoải mái
    • 385 Bài viết

• 780 Được cảm ơn

Mình nghĩ tắm cho bé bao lần một tuần cũng còn phụ thuộc vào thời tiết nữa. Như bài báo trên kia nói không nên ngày nào cũng tắm nhất là với trẻ sơ sinh để áp dụng cho các nước châu âu thì mình nghĩ là đúng và mình cũng được khuyên như vậy với 2 bé nhà mình.

Mình ở Thụy sĩ được bác sĩ nhi, y tá và bà đỡ cũng khuyên mình như vậy. Trẻ sơ sinh da rất nhạy cảm nên khi tắm không cần phải dùng sữa tắm, gội đầu gì đâu. Bên mình bé sinh ra không được tắm ngay đâu mà thường đợi sau 24h y tá mới tắm cho bé vì lúc bé sinh ra, da của bé được bảo vệ một lớp trắng ( các mẹ để ý sẽ thấy) cái nào nó bảo vệ da em bé tốt lắm và chỉ có bé nào mà lúc sinh ra cơ thể dính nhiều máu và tóc quá bẩn do ở trong bụng mẹ hoặc quá trình sinh thì y tá mới dùng sản phẩm tắm thường 2 in 1 để tắm cho bé thật sạch sau đó thì được khuyên là không nên dùng sản phẩm tắm nữa trong vài tháng đầu. Tắm xong có thể dùng oil loại tự nhiên hoặc kem để bôi hoặc massage cho bé.

Bên mình cũng khuyên tuần tắm 3 lần cho em bé là đủ, mình cũng chỉ tắm cho con mình 3 luần/tuần hoặc cách ngày tắm một lần.
    Ở VN trời nóng ẩm, mình nghĩ tắm hàng ngày được nhưng không cần dùng sản phẩm làm sạch đâu, chỉ cần tắm nước ấm 37 độ và tắm xong thì massage cho em bé thì em bé nào cũng thích và nhất là khi nào bé quấy khóc hoặc khó ngủ thì tắm buổi tối xong rồi massage thì bé ngủ rất ngon và rất sâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hix, làm bố mẹ không đơn giản nhỉ:Worried:
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Nếu tắm bằng sữa tắm mình chỉ nên tắm cho bé bằng những loại sữa dành riêng cho trẻ em, như vậy sẽ ko gây kích ứng với da của bé^^
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Theo mình thì nên hiểu là : ko nên tắm cho trẻ sơ sinh mỗi ngày bằng sữa tắm.
    tắm hàng ngày bằng nước ấm, còn tắm 3 lần sữa tắm/ tuần
    Ok ko CM?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Hô trước có mẹ nói em là tắm bằng nước đóng chai cho con. Như thế có được ko ạ? khi nào thì tắm bằng nước thường ạ?
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Ko cần thiết phải tắm cho bé bằng nước đóng chai đâu. Mẹ nó cứ nấu nước cho sôi, để ấm tay là tắm được rồi mà.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamsoccon Xem bài viết
    Theo mình thì nên hiểu là : ko nên tắm cho trẻ sơ sinh mỗi ngày bằng sữa tắm.
    tắm hàng ngày bằng nước ấm, còn tắm 3 lần sữa tắm/ tuần
    Ok ko CM?
    Mình nghĩ cái này đúng nè, không nhất thiết là phải sử dụng sữa tắm thường xuyên. Cái này là cảm thấy đúng nhất đó
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Không nên quá lạm dụng sữa tắm, không tốt cho da bé đâu. Và nên sử dụng những hãng chuyên sản xuất mỹ phẩm cho em bé, và là những hãng có uy tín. Đừng mua tùm lum, sử dụng lên da bé, tội bé lắm CM à
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3