TIN TÀI TRỢ.

Khi nào thì không nên tắm cho bé????

• 15 Lượt chia sẻ
  • 5.37K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mời cả nhà xem bài viết này nhé.:Smiling:

Không phải dưới bất cứ tình hình nào cũng phải tắm rửa sạch sẽ cho trẻ. Nếu trẻ có tình hình sức khỏe đặc biệt, người mẹ chú ý không nên tắm cho trẻ cho đến khi tình hình sức khỏe đã phục hồi:

1. Sau khi tiêm không nên tắm ngay

Trẻ sau khi tiêm phòng, làn da vẫn còn lỗ rỗng khi tiêm mà mắt thường khó nhìn thấy, lúc này nếu tắm dễ gây ra nhiễm trùng lỗ chân lông.

2. Khi nôn mửa, tiêu chảy không nên tắm ngay

Khi tắm khó tránh khỏi sự di chuyển và các động tác của trẻ, như thế càng làm trẻ nôn mửa nhiều hơn, nếu không chú ý dễ gây ra hiểu lầm một số thực phẩm gây nôn mửa.

3. Sau khi sốt hoặc hạ nhiệt độ, trong vòng 48 tiếng không nên tắm rửa

Khi trẻ sốt buộc chúng phải chiến đấu với cái lạnh, thậm chí có lúc còn phát hiện cơn co giật hoặc ngất lịm đi; khi tắm có thể làm lỗ chân lông của làn da bịt kín gây ra nhiệt độ cơ thể tăng cao, có lúc làm huyết quản mao mạch giãn nở, máu cung cấp cho các cơ quan trong cơ thể không đủ. Ngoài ra, sau khi sinh, khả năng đề kháng tương đối kém, ngay lập tức tắm dễ gây hong hàn cho trẻ, sau khi hạ sốt khoảng 48 tiếng mới tắm cho trẻ.

4. Khi làn da bị tổn thương không nên tắm cho trẻ

Khi trẻ có sự tổn thương về làn da như sưng phù, ngoại thương, bỏng, mụn nhọt…không nên tắm cho trẻ. Vì da trẻ lúc này có sự tổn thương bề mặt bên ngoài, khi tắm có thể gây nhiễm trùng.

5. Sau khi uống sữa không nên tắm ngay

Sau khi uống sữa có thể làm huyết dịch chảy vào mạch máu bề ngoài da, khả năng cung cấp máu cho khoang bụng giảm, như thế càng làm ảnh hưởng chức năng tiêu hóa của trẻ. Dạ dày của trẻ sau khi bú sữa ở vào trạng thái trương phình, ngay lập tức tắm rửa dễ gây nôn mửa. Vì thế tắm rửa sau khi uống sữa 1 – 2 tiếng là thích hợp.

6. Thể trọng thấp cần thận trọng khi tắm rửa

Thể trọng thấp chỉ những bé khi sinh ra có thể trọng thấp hơn 2500 g. Những bé này chủ yếu do sinh quá sớm, phát triển không hoàn thiện, năng lực cuộc sống tương đối kém, lớp mỡ dưới da mỏng, khả năng điều tiết nhiệt độ cơ thể tương đối kém dễ chịu sự thay đổi của mỗi trường. Vì thế trẻ có thể trọng quá nhẹ cần thận trọng khi cho tắm rửa. Nhiệt độ của môi trường khi tắm là 26 - 28℃ là thích hợp nhất, nhiệt độ nước là 40 - 4℃.

Ánh Tuyết (Socola.vn)
    http://socola.vn/me-va-be/so-tay-cho...trang-nao.aspx
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Chà chà... Mấy cái này mà không biết làm tầm bậy là tiêu luôn...cám ơn về bài viết nha...tuong_lai
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Đôi khi những cái nhỏ nhặt này lại vô tình làm hại đến các bé mà mình không hay biết.
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

cảm ơn bài viết của tuong_lai nha
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Không nên tắm nhưng phải lau mình bằng nước ấm cho con đấy CM ạ.
    Phải vệ sinh da sạch sẽ thì bé mới mau khỏe, ngủ ngon. Như nhóc nhà mình ngày nào ko tắm là phải lau người trước khi đi ngủ, ko thì nửa đêm cũng phải dậy mà lau cho nó đấy.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình chỉ biết là khi trẻ bệnh thì ko nên tắm. bây giờ mới biết thêm những trường hợp khác nữa đấy. Bài viết hữu ích quá. Cảm ơn tuong-lai đã sưu tầm nhé
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Bài viết hay quá, rất có ích. Cảm ơn tuong-lai nha
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Cho mình góp thêm mục nữa nhé:
    7. Không nên tắm cho bé khi mới đi xa về. Vì lúc này cơ thể bé còn đang mệt chưa thích nghi kịp với sự thay đổi thời tiết, nhiệt độ. Tắm ngay bé dễ bị cảm lạnh.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

8. Bé chạy nhảy ra mồ hôi nhiều cũng ko nên tắm ngay mà phải đợi ráo mồ hôi thì mới tắm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    8. Bé chạy nhảy ra mồ hôi nhiều cũng ko nên tắm ngay mà phải đợi ráo mồ hôi thì mới tắm
    Người lớn nhiều khi ko chú ý cái vụ này đâu. Thấy con chơi lâu ngoài nắng, mẹ đi lôi con về. Con đầy mồ hôi, mặt đỏ gay mẹ bắt ngay vào nhà tắm xối nước từ đầu tới chân. Tối con lăn ra làm nóng lạnh. Mẹ chủi om lên " đã bảo ko được chơi ngoài nắng, ko nghe giờ hành cha mẹ"
    Một phần lỗi tại mẹ mà, đâu phải tại con pk CM ?
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

uhm các bé thì hiếu động nên việc đùa giỡn là bình thường. Nhưng CM lại cảm thấy ko vui khi con mình chơi đùa như vậy, có thể do CM ko để ý thôi.
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình thì cho nhóc nhà mình quậy chùng nào đã thì thôi. Con nít mà, phải cho tụi nó thoải sức chơi, thỏa sức sáng tạo thì mới phát triển nhanh đươc. Và không bao giờ người nhóc đầy mồ hôi hoặc mới đi nắng về mà mình tắm cả. Phải đợi ráo mồ hôi hoặc cơ thể hạ nhiệt mới tắm, nên nhóc ít bị cảm lắm
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Heo Tin Xem bài viết
    Mình thì cho nhóc nhà mình quậy chùng nào đã thì thôi. Con nít mà, phải cho tụi nó thoải sức chơi, thỏa sức sáng tạo thì mới phát triển nhanh đươc. Và không bao giờ người nhóc đầy mồ hôi hoặc mới đi nắng về mà mình tắm cả. Phải đợi ráo mồ hôi hoặc cơ thể hạ nhiệt mới tắm, nên nhóc ít bị cảm lắm
    Mình thấy trẻ con dưới quê cứ chơi đá banh xong người còn đầy mồ hôi đã nhẩy xuống sông bơi đùng đùng.
    Đứa nào cũng khỏe như trâu. Ko biết có phải trẻ con vùng quê gần gũi thiên nhiên nhiều nên khỏe mạnh hơn trẻ tp ko nhỉ :Thinking:
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamsoccon Xem bài viết
    Mình thấy trẻ con dưới quê cứ chơi đá banh xong người còn đầy mồ hôi đã nhẩy xuống sông bơi đùng đùng.
    Đứa nào cũng khỏe như trâu. Ko biết có phải trẻ con vùng quê gần gũi thiên nhiên nhiều nên khỏe mạnh hơn trẻ tp ko nhỉ :Thinking:
    Thật ra. Bé dưới quê được tiếp xúc với những thứ đó hằng ngày đâm ra cơ thể quen với những việc đó và nó trở nên bình thường. Còn trẻ em ở tp được chăm sóc và giữ sạch sẽ quá nên đôi khi đụng nhẹ cái là bệnh. Mình thì mình cho bé nhà mình chơi thoải mái. Đôi khi thấy câu:" Ở dơ sống lâu" cũng đúng đúng.. hi hi
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc_nho Xem bài viết
    Thật ra. Bé dưới quê được tiếp xúc với những thứ đó hằng ngày đâm ra cơ thể quen với những việc đó và nó trở nên bình thường. Còn trẻ em ở tp được chăm sóc và giữ sạch sẽ quá nên đôi khi đụng nhẹ cái là bệnh. Mình thì mình cho bé nhà mình chơi thoải mái. Đôi khi thấy câu:" Ở dơ sống lâu" cũng đúng đúng.. hi hi
    Mình thấy nhiều bé được gia đình chăm sóc kĩ quá nên thường xuyên bị cảm, rồi nhiều bé nhìn có vẻ cứ yếu yếu thế nào ấy.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Uhm. Chăm sóc quá kĩ khiến hco bé đụng đâu bệnh đó. Cứ thả cho bé chơi thoải mái, thỏa sức vận động. Như vậy cơ thể bé mới khỏe và mới tránh được những bệnh lặt vặt
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mình thấy nhiều người chăm soc socn quá, lúc nào cũng kè kè, sợ con thế này sợ con thế kia. Như mình thả bé chơi thoải mái, vừa khỏe mẹ vừa tốt cho bé
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Để bé gần gũi với thiên nhiên như vậy tốt cho sự phát triển của các bé hơn, mỗi lần cho bé chơi CM cũng phải trông coi bé cẩn thận nhé.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình nghĩ bé hiếu động thì mình cứ để bé thoải mái ko phải tốt hơn sao, nhiều CM chăm con quá kĩ làm bé khi ra ngoài ko bằng bạn bằng bè.
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình có 2 người cậu, dạy con bằng 2 cách khác nhau. MỘt người chăm thật kĩ, sợ nắng sợ gió sợ quạt. Còn một người thả thằng nhóc chạy te te. Giờ thì nhìn 1 ông nhóc như công tử, còn 1 ông thì khỏe mạnh, cỡ nào cũng chơi được. Cũng ít khi bệnh lắm, còn ông kia bệnh miết thôi. Rõ ràng là nên cho bé chơi và vận động nhiều, Giữ bé nhưng đừng quá kĩ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2