TIN TÀI TRỢ.

Da sạch chính là da khỏe!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.6K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,659 Bài viết

• 2,395 Được cảm ơn

Mình cũng có 1 bé 18 tháng mà có vài kinh nghiệm muốn chia sẻ cùng các mẹ. Mình đọc rất nhiều thông tin về chăm sóc da cho bé trên báo, web và sách. Nhưng chỉ khi tự tay chăm bé rồi mới thấy, mỗi bé là 1 cơ địa khác nhau, phải có những cách chăm sóc khác nhau cho phù hợp.
    Với bé nhà mình thì trộm vía là bé ít mắc các bệnh về da. Từ khi bé mới sinh đến 6 tháng mình vẫn đóng bỉm cho bé mỗi ngày. Khoảng 2-3h là thay 1 lần hoặc phát hiện bé tè là thay ngay. Trung bình mỗi ngày bé xài 8 miếng tã. Trước khi lót tã mới mình đều dùng khăn sạch lau mông cho bé, rồi lau khô bằng khăn mềm. Bé 6 tháng đến 1 tuổi là hạn chế số tã giấy còn 3-4 miếng mỗi ngày, những lúc bé chơi đùa thì mình không đóng tã, chỉ đóng khi bé ngủ để tránh làm bé ướt lạnh và giật mình. Và từ 1 tuổi đến nay bé chỉ xài tã vào ban đêm. Ban ngày mình xi tè (ở trường cô giáo cũng dạy thế) và chịu khó thay quần cho bé. Mình không tắm bé bằng các dung dịch đun từ lá hay thảo dược vì các vi khuẩn vẫn có thể tồn tại trong đó.
    Có 1 lần bé bị rối loạn tiêu hóa, đi tiêu chảy và khiến mông hăm đỏ lên. Mình bỏ hẳn tã, thường xuyên lau sạch da cho bé, xài kem bôi nhưng chỉ 1 lần duy nhất trong ngày trước khi ngủ. Theo mình da sạch chính là da khỏe, chỉ cần chăm chút cho da bé sạch sẽ, mặc quần áo thoáng mát, thay thường xuyên thì đó là cách chăm sóc da bé tốt nhất.
    :Smiling::Smiling::Smiling:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mẹ nó chia sẻ cách bỏ tã cho con đi. Nhóc nhà mình gần 18 tháng rồi mà mình chưa bỏ tã ban ngày được. Cực lắm, cũng xi hoài mà hình như con trai nó chậm hay sao á.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

cảm ơn những kinh nghiệm của mebechieunghi.
    Nhưng nhà mình thì phải rửa sạch mộng, đít cho con rồi lau khô trước khi mặc tã mới. Con gái phải cẩn thận cái vùng " quan trọng" đó chứ ko nó dễ hôi và hăm lăm.
    • 3,659 Bài viết

• 2,395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuong_lai Xem bài viết
    Mẹ nó chia sẻ cách bỏ tã cho con đi. Nhóc nhà mình gần 18 tháng rồi mà mình chưa bỏ tã ban ngày được. Cực lắm, cũng xi hoài mà hình như con trai nó chậm hay sao á.
    mình cũng phải bỏ từ từ chứ ko bỏ ngay được, mỗi tuần giảm số tã xuống 1 miếng. Ban ngày bạn chịu khó xi hoặc để bé tè, dù bé tè rồi bạn vẫn cứ cho con vào bô (trong khi đó mình đi lau nhà, hì hì...), sau đó rửa cho con và lau khô, mặc quần mới. Từ từ con cũng quen, khi tè xong sẽ kêu "con tè, con tè.." và đi kiếm bô. Một thời gian sau thì chuẩn bị đi tè sẽ đi kiếm bô ngay. Tuy nhiên bé nhà mình vẫn chưa hoàn toàn biết mà tùy hứng, hôm kêu hôm ko kêu.hix hix :Silly:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Nhà mình phải đợi tới mùa hè mới tập bỏ tã cho con được.
    Lúc đầu mình cứ cách 1 tiếng thì cho con ngồi vào bô xi. Hay khi uống sữa xong 30p cũng xi. Dần dần giãn tg xi ra thành 2 tiếng, 3 tiếng. Với lại lúc đó con mình gần 2 tuổi, bé ăn nhiếu, uống sữa ít nên cũng ko có đái liên tục như lúc bé.
    Nếu con mẹ tuong_ lai còn bé thì mẹ đợi con 2 tuổi xem sao. Con trai thật ra lúc nào cũng chậm hơn con gái ( hihihih lớn lên con trai bằng tuồi cũng còn khờ hơn con gái nữa mà :Laughing
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Vậy khoảng bao lâu thì mình bỏ tã cho bé được CM?:Thinking:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eri Xem bài viết
    Tùy vào các bé nhanh hay chậm thôi. Ko biết chính xác được. 1 tuần, 2 tuần hay 1 tháng cũng có . Nhưng bé còn nhỏ thì tối vẫn phải đóng tã chứ chưa có tự dậy tè được đâu.
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Tùy vào mỗi bé mà có thời gian thì bỏ tã khác nhau, như nhóc nhà mình thì bỏ tã sớm lắm...
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cm dùng tã hiệu j vậy?? em cũng đang chưa biết mua loại nào, nhiều hiệu quá. Loại nào hợp với trẻ sơ sinh ạ?
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình vote cho GOON hoặc là Huggies hàng nhập đấy. Mẹ bé sử dụng thử đi. Khá tốt đó.
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 180 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Hic định nghĩa "da sạch" cũng khó. Tùy vào từng loại da. Giữ sạch mà không cung cấp đủ chất là "không khỏe" đâu đấy ạ!
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Uhm. Mỗi bé mỗi khác nhau, nên chỉ tham khảo học hỏi kinh nghiệm thôi. Còn lại tùy thuộc vào khả năng nhạy bén của các mẹ nữa. Chứ k có bé nào giống bé nào hết.
    • 445 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Con mình 16 tháng rồi,mình bỏ tã cho bé lúc 12 tháng vì là bé gái mình sợ bị hâm tã.Mình dạy bé khi nào muốn đi tè thì con vịn vào bướm vì bé chưa biết nói giỏi.Dạy cũng 1 tuần bé mới nhớ.Cách 1 tiếng hơn mình "xi" 1 lần vì nhiều khi thấy lâu quá ko thấy bé có nhu cầu.Những lúc bé mắc quá chưa kịp ra dấu hay mê chơi quá tè ra quần luôn,mình phải chịu khó giặt quần miễn sao bé được thoải mái.Cả ngày mình chỉ cho bé mặc tã từ 1h sáng đến 6h sáng thôi.Tối 10h ngủ đến khoảng 12h mình ẵm bé xi trong bô bé vừa tè mắt vừa nhắm ngủ,xi xong mình mặc tã và ngủ với bé đến sáng.
    Nhưng sẵn dịp cho mình lạc đề hỏi vấn đề khác: các mẹ có cho con bú đêm ko?con mình 16 tháng mà 9h30 trước khi ngủ bú rồi đêm 2h sáng phải bú nữa.Cực ghê bỏ ko được,cứ đến giờ đó là e e e trở mình vì muốn bú,bú xong nằm im re ngủ tiếp.Bú bình phải canh thức mà pha.
    Dù đi đâu ai cũng nhớ về chung vui bên gia đình
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em viết bài này có quà ko cưng? Thấy em nhiệt tình quá! Hi...hi... Chị đọc cái tựa của em chị phải vào xem ngay vì cái tựa của em giống cái tựa mà ngày xưa chị post bài bên mỹ phẩm quá! he..he....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 98 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

bé nhà em được 2 tuổi rùi... ban ngày thì o sao mà ban đêm thì em chưa bít phải bỏ tả cho bé thế nào? các mẹ chỉ bí quyết giùm em nhé
    • 3,659 Bài viết

• 2,395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eri Xem bài viết
    cái này tùy bé mẹ nó ạ, bé nhà mình 1 tuổi là bỏ tã rùi, chỉ đóng ban đêm 1 miếng thôi.:Smiling:
    Còn vụ tã nào tốt thì mình vẫn dùng Bobby siêu thấm cho bé ban đêm, ban ngày đi chơi (hay du lịch) thì vote cho Goon vì thấm hút tốt, mỏng (xài hạn chế vì đau túi :Silly
    bình thường ở nhà và ở trường thì ko dùng tã, thoáng mát hoàn toàn, hehe............
    • 3,659 Bài viết

• 2,395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Em viết bài này có quà ko cưng? Thấy em nhiệt tình quá! Hi...hi... Chị đọc cái tựa của em chị phải vào xem ngay vì cái tựa của em giống cái tựa mà ngày xưa chị post bài bên mỹ phẩm quá! he..he....
    hehe, chia sẻ cùng các mẹ tí chứ bài này đâu có quà cáp gì chị ui (mà nếu có thì hay quá BTC nhở?? :Laughing
    • 3,659 Bài viết

• 2,395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TulipAnh10 Xem bài viết
    Con mình 16 tháng rồi,mình bỏ tã cho bé lúc 12 tháng vì là bé gái mình sợ bị hâm tã.Mình dạy bé khi nào muốn đi tè thì con vịn vào bướm vì bé chưa biết nói giỏi.Dạy cũng 1 tuần bé mới nhớ.Cách 1 tiếng hơn mình "xi" 1 lần vì nhiều khi thấy lâu quá ko thấy bé có nhu cầu.Những lúc bé mắc quá chưa kịp ra dấu hay mê chơi quá tè ra quần luôn,mình phải chịu khó giặt quần miễn sao bé được thoải mái.Cả ngày mình chỉ cho bé mặc tã từ 1h sáng đến 6h sáng thôi.Tối 10h ngủ đến khoảng 12h mình ẵm bé xi trong bô bé vừa tè mắt vừa nhắm ngủ,xi xong mình mặc tã và ngủ với bé đến sáng.
    Nhưng sẵn dịp cho mình lạc đề hỏi vấn đề khác: các mẹ có cho con bú đêm ko?con mình 16 tháng mà 9h30 trước khi ngủ bú rồi đêm 2h sáng phải bú nữa.Cực ghê bỏ ko được,cứ đến giờ đó là e e e trở mình vì muốn bú,bú xong nằm im re ngủ tiếp.Bú bình phải canh thức mà pha.
    chà, bạn thật là kiên nhẫn, mình thì bùn ngủ lắm, chẳng xi dược đâu, bé nhà mình hay tè giấc 3-4h sáng đấy, cứ phải dùng bỉm thôi.:Smiling: 9h tối bé ngủ nhưng tầm 11h30 và 3h sáng là mình phải dậy pha sữa, vừa ti vừa ngủ (bé hay mút tay báo hiệu đói, nếu ko có sữa là mút tới sáng luôn!!)
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

@TulipAnh10: mình xin chia sẻ với mẹ cách bỏ bú đêm cho con nhé.
    Con mình lúc 14 tháng mình bỏ bú đêm. chứ trước đó cũng phải bú thêm 1 bình 200ml lúc 1h sáng mới chịu ngủ.
    Ở sáng, trưa mình cho con ăn cháo đặc. Riêng buổi chiều mình cho ăn 1 chén cơm nghiền với thức ăn. 9h cho uống thêm 1 bình sữa và lên giường đi ngủ. Ăn cơm là để cho bé chắc bụng và hạn chế đái đêm (cũng phải mặc tã chứ mình ko thức xi được, nhg cũng có hôm con ko có đái)
    Tới lúc gần 1g sáng là con ọ ẹ đòi bình (theo phản xạ) mình cứ vỗ vỗ cho con ngủ. Nếu con có mở mắt, khóc đòi ti thì cho 1 bình nước trà (loại trà cho trẻ con, hay nước trắng cũng được). Bé chỉ ti vài cái rồi ngủ tiếp. Cứ thế khoảng 2 hôm là con mình nó cũng dậy nhưng ko đòi ti nữa. Thế là mình bỏ được bú đêm. cứ ngủ tới sáng 7h cho bình sữa.
    bây giờ con 18 tháng rồi, khỏe lắm rồi. Hết bú đêm, nhưng tã thì vẫn phải đóng. Chưa bỏ được
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Khổ cho Cm quá nhỉ. Bé ngủ giấc nào thì mình cũng phải ngủ giấc đó. Qua thời gian đó chắc CM lấy lại vóc dáng mà không cần tập thể dục luôn qua :Battin ey:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2