TIN TÀI TRỢ.

CM xử lý thế nào nều chẳng may con bị phỏng???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.68K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trẻ con khi biết đi rồi thì rất hiều động, thích khám phá và chắc chắn là mẹ dù có cẩn thận đến đâu cũng khó có thể trách cho con khỏi 1 vết phỏng nhỏ do nước sôi, điện hay lửa được.
    vậy Cm sẽ sử lý vết phỏng da đó như thế nào ? mời CM chuyên gia cùng chia sẻ kinh nghiệm hay kiến thức của mình nhé.:Applause:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Lúc trước thằng cu nhà mình bị phỏng tay do thò tay vào cái lò nướng
    Việc đầu tiên là cho tay con vào ngay vòi nước lạnh để giảm nhiệt, mát da
    Một lúc sau thì da chỗ đó nó rộp lên, có nước bên trong. Mình lấy băng gạc băng lại để con đừng có gãi ra.
    Vài hômsau da xẹp xuống rồi hết
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình có đọc được 1 bài trên tạp chí, chia sẻ cho mọi người cùng nghiên cứu nhé.

Cách chữa phỏng đơn giản và công hiệu bằng lòng trắng trứng. Một việc làm được trong tầm tay.
    Khi huấn luyện nhân viên cứu hỏa, người ta dạy cho họ phương pháp này khi xảy ra trường hợp bị phỏng, dù mức độ có nặng đến đâu. Để sơ cứu, người ta để chỗ bị phỏng dưới vòi nước lạnh cho đến khi sức nóng giảm và những lớp da không còn bị cháy, rồi bôi lòng trắng trứng lên .

Có một người bị phỏng nước sôi gần hết bàn tay. Mặc dầu rất đau rát, họ để tay dưới vòi nước lạnh, sau đó đập hai quả trứng lấy lòng trắng ra đánh lên một chút rồi ngâm tay vào đó. Tay họ bị phỏng nặng đến nỗi khi để lòng trắng trứng lên thì da khô lại và lòng trắng làm thành một lớp màng. Khi biết rằng lòng trắng trứng là chất cô-la-gen (collagen) tự nhiên, họ tiếp tục bôi hết lớp này đến lớp khác trên tay, ít nhất là trong khoảng một tiếng đồng hồ. Đến chiều thì họ không còn cảm thất đau rát nữa và ngày hôm sau thì chỗ phỏng chỉ còn bị đỏ chút ít. Họ vẫn nghĩ chỗ phỏng này thể nào cũng để lại thẹo khủng khiếp lắm, nhưng 10 ngày sau, họ vô cùng ngạc nhiên khi thấy tay mình không còn vết phỏng nào, màu da cũng đã trở lại bình thường!

Chỗ phỏng đã hoàn toàn được tái tạo nhờ vào chất cô-la-gen có trong lòng trắng trứng, thật ra đó chính là nhau (placenta) chứa rất nhiều vi-ta-min.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duaconhoangdang Xem bài viết
    Mình có đọc được 1 bài trên tạp chí, chia sẻ cho mọi người cùng nghiên cứu nhé.

Cách chữa phỏng đơn giản và công hiệu bằng lòng trắng trứng. Một việc làm được trong tầm tay.
    Khi huấn luyện nhân viên cứu hỏa, người ta dạy cho họ phương pháp này khi xảy ra trường hợp bị phỏng, dù mức độ có nặng đến đâu. Để sơ cứu, người ta để chỗ bị phỏng dưới vòi nước lạnh cho đến khi sức nóng giảm và những lớp da không còn bị cháy, rồi bôi lòng trắng trứng lên .

Có một người bị phỏng nước sôi gần hết bàn tay. Mặc dầu rất đau rát, họ để tay dưới vòi nước lạnh, sau đó đập hai quả trứng lấy lòng trắng ra đánh lên một chút rồi ngâm tay vào đó. Tay họ bị phỏng nặng đến nỗi khi để lòng trắng trứng lên thì da khô lại và lòng trắng làm thành một lớp màng. Khi biết rằng lòng trắng trứng là chất cô-la-gen (collagen) tự nhiên, họ tiếp tục bôi hết lớp này đến lớp khác trên tay, ít nhất là trong khoảng một tiếng đồng hồ. Đến chiều thì họ không còn cảm thất đau rát nữa và ngày hôm sau thì chỗ phỏng chỉ còn bị đỏ chút ít. Họ vẫn nghĩ chỗ phỏng này thể nào cũng để lại thẹo khủng khiếp lắm, nhưng 10 ngày sau, họ vô cùng ngạc nhiên khi thấy tay mình không còn vết phỏng nào, màu da cũng đã trở lại bình thường!

Chỗ phỏng đã hoàn toàn được tái tạo nhờ vào chất cô-la-gen có trong lòng trắng trứng, thật ra đó chính là nhau (placenta) chứa rất nhiều vi-ta-min.
    Sau này không sợ phỏng nữa rồi. Cha mẹ cũng cẩn thận trông chừng đừng để bé bị phỏng.
    • 102 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Mình thì chưa có kinh nghiệm vũ này
    Chỉ thấy là phỏng thì ko nên thoa kem đánh răng hay nước mắm. hai t hứ đó mà vào thì vế thương còn đau rát và dễ nhiễm trùng hơn nữa
    thế mà ở quê có người vẫn làm ?????????!!!!!!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dieudang Xem bài viết
    Mình thì chưa có kinh nghiệm vũ này
    Chỉ thấy là phỏng thì ko nên thoa kem đánh răng hay nước mắm. hai t hứ đó mà vào thì vế thương còn đau rát và dễ nhiễm trùng hơn nữa
    thế mà ở quê có người vẫn làm ?????????!!!!!!!!
    Bôi kem đánh răng là sai đó. Bác sĩ nói nó lành lạnh nên đánh lừa cảm giác thôi chứ không tốt tí nào.
    Mà vụ lòng trắng trứng mới biết đó nha. Hay quá zậy.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bôi lòng trắng trứng gà nhé các mẹ. Đừng có lấy lòngtrắng trứng Vịt. Nó tanh lắm.
    Còn cách nữa là lấy lá sống đời giã nát ra đắp vào vết phỏng. băng gạc lại . 4 tiếng thay 1 lần. Nhớ là lá phải rửa thật sạch giã nát, kô cho muối nhé
    • 189 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caffesua09 Xem bài viết
    Bôi lòng trắng trứng gà nhé các mẹ. Đừng có lấy lòngtrắng trứng Vịt. Nó tanh lắm.
    Còn cách nữa là lấy lá sống đời giã nát ra đắp vào vết phỏng. băng gạc lại . 4 tiếng thay 1 lần. Nhớ là lá phải rửa thật sạch giã nát, kô cho muối nhé
    Nhưng mà ngoài cái tanh ra thì lòng trắng trứng vịt vẫn có tác dụng như lòng trắng trứng gà chư?
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Cái vụ trị phỏng bằng lòng trắng trứng này hay đấy. Trứng thì nhà mình lúc nào cũng có. tiện quá chứ. Giờ mới biết.
    Còn trứng gà hay vịt thì chịu. tốt nhất là trừng gà cho chắc và có sẵn
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 141 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cách này vừa tiện vừa nhanh vừa an toàn nè. Không chỉ áp dụng cho bé mà mình cũng áp dụng được luôn.
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Nêu phỏng nhẹ thì dễ rồi, cứ vệ sinh sạhc sẽ băng gạc lại cho vết thương đừng dính bụi là Ok
    Nhưng nếu vết thương sâu, rộng thì bắt buộc phải đi Bs chứ ko xức tùm lum được đâu nhe Cm. Vết thương nhiễm trùng thì chết đó.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 88 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuong_lai Xem bài viết
    Nêu phỏng nhẹ thì dễ rồi, cứ vệ sinh sạhc sẽ băng gạc lại cho vết thương đừng dính bụi là Ok
    Nhưng nếu vết thương sâu, rộng thì bắt buộc phải đi Bs chứ ko xức tùm lum được đâu nhe Cm. Vết thương nhiễm trùng thì chết đó.
    tuyệt đối không làm vết thương bị nhiễm trùng! trước hết là phải vệ sinh vết thương cho bé đã. còn nặng hay nhẹ thì mẹ tuong_lai đã nói rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Tốt nhất là ko để cho bé chơi gần bếp, ổ điện, quạt, ... mấy chỗ nguy hiểm đó thì phải làm sao cho bé biết mà tránh xa
    Như bé nhà mình lúc 1o tháng tuổi cứ hay mon men xuống bếp lúc mình nấu nướng. 1 lần mình bế con lên rồi đưa tay con vào gần cái bếp điện đang nóng, cứ từ từ cho tới khi nào con nóng tay tự giật ra. Mình nói với con: con thấy chưa, nóng lắm, đau đó. Con đừng có lại gần nhé. Thế là từ đó tới giờ bé ko lại gần cái bếp điện khi mình đang nấu nướng mà ngay cả khi ko nấu bé cũng tránh xa
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    Tốt nhất là ko để cho bé chơi gần bếp, ổ điện, quạt, ... mấy chỗ nguy hiểm đó thì phải làm sao cho bé biết mà tránh xa
    Như bé nhà mình lúc 1o tháng tuổi cứ hay mon men xuống bếp lúc mình nấu nướng. 1 lần mình bế con lên rồi đưa tay con vào gần cái bếp điện đang nóng, cứ từ từ cho tới khi nào con nóng tay tự giật ra. Mình nói với con: con thấy chưa, nóng lắm, đau đó. Con đừng có lại gần nhé. Thế là từ đó tới giờ bé ko lại gần cái bếp điện khi mình đang nấu nướng mà ngay cả khi ko nấu bé cũng tránh xa
    Mẹ này có cách hay để dạy con không đến gần những vật nguy hiểm trong nhà. Có như vậy tự bé sẽ biết được cái nào nguy hiểm mà tránh chứ CM nhiều khi nói không thôi bé chẳng nhớ và cũng không để ý vào lần sau. CM cẩn thận nhé.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,849 Bài viết

• 2,567 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    mẹ này có cách dạy con giống mình mùa đông các nhà hay bật máy sưởi lên mà máy đó thì cực nóng lúc con bắt đầu biết thì mình cũng làm vậy tức là vừa bật máy lên là dí tay anh ta vào anh ta thấy nóng sợ quá rụt lại từ đó ko bao giờ lo lắng con nghịch vào máy sưởi hoặc bếp ga vì mình chỉ cần nói : nóng đấy con là ko bao giờ bén mảng lại , nước sôi thì mình cũng dí tay vào gần hơi nước nóng nên từ đó con chỉ nhìn thấy hơi nước sôi là tránh xa
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Hình như đối với trẻ con thì mình cứ cho sờ thử các anh các chị mới sợ chứ nói miệng ko xi nhê.
    Cách này gọi là dạy trực quan CM nhỉ
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Ngay khi con biết bò, Cm nên cảnh báo con nhưng nơi nguy hiểm như ổ điện, quạt điện, máy sưởi, bếp, .. bằng cách là cho con lại gần chỉ cho con xem như cách CM đã làm ở trên.
    Trẻ còn bé nhg hiểu hết, và cách tốt nhất là được sờ, chỉ tận nơi . mẹ cứ nói hàng ngày là bé nhập tâm thôi.
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghecon-kr Xem bài viết
    Ngay khi con biết bò, Cm nên cảnh báo con nhưng nơi nguy hiểm như ổ điện, quạt điện, máy sưởi, bếp, .. bằng cách là cho con lại gần chỉ cho con xem như cách CM đã làm ở trên.
    Trẻ còn bé nhg hiểu hết, và cách tốt nhất là được sờ, chỉ tận nơi . mẹ cứ nói hàng ngày là bé nhập tâm thôi.
    Các bé áp dụng câu:"Tai nghe không bằng mắt thấy" đó CM^^
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,591 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Con mình bị phỏng bàn ủi, lôi nó vào nhà tắm, ngâm tay trong thau nước, bỏ thêm nước đá vào, khoảng nữa tiếng, thì hết đau và vết phỏng lành trong 1 tuần.
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecudat Xem bài viết
    Con mình bị phỏng bàn ủi, lôi nó vào nhà tắm, ngâm tay trong thau nước, bỏ thêm nước đá vào, khoảng nữa tiếng, thì hết đau và vết phỏng lành trong 1 tuần.

Nên có trong tủ 1 bịch nước đá nhỏ. Trẻ con nghịch ngợm, có bị té đau lấy nước đá chừơm cũng nhanh hết
    Công dụng của nước đá cũnng nhiều nhiều đó Cm ạ