Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chăm sóc da cho bé bị trái rạ - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.85K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cháu em đang bị lên trái rạ. Bé hết sốt, hết nổi mụn rồi nhưng các nốt rạ chưa có hết. Có nhiều nốt vẫn đỏ, làm độc. Có người mách cho mẹ cháu đi lấy gốc rạ về nấu nước tắm cho cháu thì sẽ mau khỏi và ko để lại sẹo. Đây là cách mà ông bà mình làm ngày xưa, rất có hiệu quả :Nottalkin:
    Em can mẹ cháu không nên làm và muốn hỏi ý kiến CM xem đã có mẹ nào đã có con bị trái rạ , chăm sóc da bé ntn để em nói với mẹ của cháu ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Bạn bảo chị đừng có làm nhé. Mình nghĩ chẳng có khoa học tí nào cả, giống như lúc trước mình bị quai bị. Mọi người cứ nói mẹ mình cắt mấy cái quai giỏ ra rồi rang lên chườm cho nó khỏi. Mẹ mình cũng làm nhg chẳng có hết đâu. Phải đi bs uống thuốc nó mới khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Trái rạ hình như ai cũng phải nổi một lần trong đời, pk nhỉ?
    Bạn ko nên tắm gốc rạ cho bé. Gốc ra toàn là thuốc trứ sâu ko à. Kinh lắm! cứ tắm rửa sạch sẽ hàng ngày cho bé. Những nốt bị nhiễm trùng thì rửa sạch bằng nước muối. Những nốt gần hết thì thoa nghệ tươi cho nó lành xẹo nhanh.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,201 Bài viết

• 11,592 Được cảm ơn

K phải là gốc rạ mà là ra hàng lá hỏi mua cỏ chân vịt, hoặc cứ hỏi mua lá tắm cho trái rạ, thuỷ đậu, họ sẽ bán đủ. Chịu khó đun lấy nước tắm cho con (nếu lau, tắm được hoàn toàn bằng nước lá này, kiêng nước máy - nước lã thì sẽ rất nhanh khỏi). Cỏ chân vịt đốt ra lấy tro bôi lên vết mụn thì nhanh lặn lắm (cái này kinh nghiệm chuẩn của cha ông, nhiều nhà đã áp dụng nhé)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi palmyeu Xem bài viết
    K phải là gốc rạ mà là ra hàng lá hỏi mua cỏ chân vịt, hoặc cứ hỏi mua lá tắm cho trái rạ, thuỷ đậu, họ sẽ bán đủ. Chịu khó đun lấy nước tắm cho con (nếu lau, tắm được hoàn toàn bằng nước lá này, kiêng nước máy - nước lã thì sẽ rất nhanh khỏi). Cỏ chân vịt đốt ra lấy tro bôi lên vết mụn thì nhanh lặn lắm (cái này kinh nghiệm chuẩn của cha ông, nhiều nhà đã áp dụng nhé)
    À ra thế! em cũng thắc mắc cái vụ gốc rạ.
    Để em bảo bà chị mới được. Mấy hôm nay cứ ra vào mà chưa biết làm sao. Con bé nó ngứa, đang gãi tùm lum lên kia kìa.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

bệnh này có vac xin phòng đấy. Mẹ nào có con chưa bị thì nên đi tiêm phòng cho chắc ăn. Vì có dịch bệnh là lan nhanh lắm đấy.
    Lúc trước bà chị dâu mình quên ko tiêm phòng cho con, con lên trái nhìn khủng lắm. Gặp con bé nó yếu người, bỏ ăn, khóc la suốt đêm chẳng ai ngủ được. Cũng chẳng biết làm gì với mấy cái nốt đó cho nó mau lành. đi bs họ cho Lactacyd về tắm. Tắm hết có 1 chai , hết bệnh rồi thôi luôn.
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Bệnh trái rạ cũng là bệnh thủy đậu. CM xem bài này này

Bệnh thuỷ đậu: Không nên dùng rạ để tắm hoặc đắp lá

Tại một số tỉnh miền Bắc, bệnh thuỷ đậu tuy chưa thành dịch nhưng đang lan nhanh ra một số tỉnh. Theo khuyến cáo của các bác sĩ, không sử dụng gốc rạ để tắm hoặc đắp lá cho người mắc bệnh thủy đậu (trái rạ) vì có thể làm bội nhiễm da.

Bệnh thuỷ đậu hay còn gọi là trái rạ do vi-rút Varicella Zoster gây nên, xảy ra ở mọi lứa tuổi nhưng đa phần là trẻ em.

Biểu hiện dễ nhận biết nhất là lúc phát bệnh nổi trái rạ ngoài da. Khoảng 2-3 tuần từ khi nhiễm vi-rút đến phát bệnh người bệnh không có triệu chứng gì.

Sau đó, người bệnh sẽ có những triệu chứng như sốt nhẹ hoặc có thể sốt cao, nhức đầu, đau cơ, chán ăn, mệt mỏi, da xuất hiện nhiều vết đỏ. Vài ngày sau, những chỗ này xuất hiện mụn nước mọc theo nhiều đợt gọi là nốt rạ.

Nổi nốt trái rạ xuất hiện rất nhanh có thể trong 12-24 giờ, toàn thân hay rải rác ở da đầu, mặt, thân và tay chân, bóng nước từ 2-3mm, lõm ở giữa, nhiều tuổi (mụn mới xen kẽ nhiều mụn cũ). Đầu tiên các mụn này mịn và trong, sau đó đục như mủ rồi đóng vảy sau 4-5 ngày và kéo dài khoảng 10-14 ngày, có thể để lại sẹo vĩnh viễn nếu bị nhiễm trùng.

Bệnh thuỷ đậu lây truyền như thế nào?

Bệnh rất dễ lây vì vi-rút theo nước bọt, nước mũi bắn ra khi người bệnh nói chuyện, khóc, hắt hơi, ho… thậm chí truyền từ mẹ sang con qua nhau thai.

Ở phụ nữ mang thai nguy cơ truyền thủy đậu cho thai nhi là rất có thể. Những tác hại có thể gây ra cho trẻ là trẻ sinh thiếu tháng, dị tật ở chân tay, não và mắt, tử vong; nguy cơ xuất hiện nhiều nhất sau khi phụ nữ mang thai trong ba tháng đầu bị nhiễm vi-rút gây thủy đậu, khi đó có thể lên đến 25% trẻ chết ngay khi sinh, sẩy thai hay sinh non.

Trẻ sơ sinh mắc thuỷ đậu nguyên nhân là do sự lây truyền virus Varicella Zoster (VZV) từ bà mẹ bị nhiễm sang thai nhi trong lúc mang thai. Bà mẹ bị nhiễm 2 tuần hay lâu hơn trước khi sinh thì những trẻ sơ sinh bị bệnh thường nhẹ, nhưng mẹ bị nhiễm một vài ngày trước khi sinh điều đó có nghĩa là kháng thể của người mẹ không đủ khả năng tạo miễn dịch thụ động cho con, và 30% trong số trẻ sơ sinh này sẽ tử vong do thủy đậu lan tỏa và hay do những biến chứng.

Bệnh thuỷ đậu nếu không điều trị kịp thời có thể dẫn tới một số biến chứng đến hệ thần kinh, da, phổi và những cơ quan khác.

Biến chứng thường gặp của bệnh thuỷ đậu

Biến chứng thông thường nhất là mụn nước bội nhiễm các vi khuẩn khác. Các vi khuẩn này vào các nốt rạ sưng to lên, gây ngứa làm trẻ không chịu được gãi trầy da, gây mưng mủ, để lại sẹo. Nếu nặng sẽ gây nhiễm khuẩn huyết.

Bệnh thuỷ đậu không chỉ xảy ra ở trẻ nhỏ mà còn gặp ở người lớn. Người lớn khi mắc bệnh sẽ nặng hơn so với trẻ nhỏ. Sốt cao hơn và kéo dài hơn, các nốt rạ nhiều hơn. Nhưng quan trọng hơn cả là có nhiều khả năng gặp các biến chứng như: viêm phổi đặc biệt ở người hút thuốc lá và phụ nữ mang thai. Tử vong có thể xảy ra ở người lớn mắc bệnh thuỷ đậu

Cách phòng bệnh

Khi mắc bệnh thuỷ đậu là vệ sinh ngoài da, tắm rửa sạch sẽ, thoa xanh methylène. Ngoài ra, không sử dụng gốc rạ để tắm hoặc dùng các loại lá để đắp lên vì có thể lây bội nhiễm.

Cắt móng tay để trẻ khỏi gãi hoặc làm xước da, uống thuốc giảm ngứa, hạ sốt bằng Paracetamol, không được uống Aspirin.

Đối với trẻ em, cho trẻ ăn ăn uống bình thường.

Nếu người thân bị bệnh, cách ly người bệnh ít nhất 6 ngày kể từ lúc nổi nốt trái rạ. Trẻ bị bệnh có thể trở lại bình thường sau thời gian này. Lưu ý phụ nữ đang mang thai nên tránh tiếp xúc với người bệnh.

Để không mắc bệnh thì biện pháp tích cực nhất và hiệu quả nhất vẫn là chủng ngừa vắc-xin. Vắc-xin phòng bệnh trái rạ hiện đã có tại trung tâm y tế dự phòng tỉnh. Vắc-xin có tính an toàn cao, hầu như không có tác hại phụ; khoảng 5% sốt nhẹ sau khi chích. Vắc-xin tạo sự miễn nhiễm lâu dài với bệnh trái rạ.

Lệ Hà (tổng hợp)

http://vietbao.vn/Suc-khoe/Benh-thuy.../20667212/248/
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Ôi! như bài báo nói thì lại ko dùng lá cây được rồi.
    Nhưng bài báo nói là đắp lá, mình tắm cho bé chắc được CM nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caffesua09 Xem bài viết
    Ôi! như bài báo nói thì lại ko dùng lá cây được rồi.
    Nhưng bài báo nói là đắp lá, mình tắm cho bé chắc được CM nhỉ?
    Như bài báo viết thì không đắp là mà cũng chẳng tắm lá luôn đi. Lỡ xảy có chuyện j thì mình lại ân hận.
    Cho bé đi bs Da hỏi xem thoa thuốc j cho mau lành xẹo.
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mỗi lần bé nhà mình có dấu hiệu khác thường, mình đều đưa bé đi bs cho đảm bảo.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eri Xem bài viết
    Mỗi lần bé nhà mình có dấu hiệu khác thường, mình đều đưa bé đi bs cho đảm bảo.
    Thật sự cần thiết hãy đưa con đi bs. Tới chỗ đó con bệnh ít hóa ra bệnh nhiều đó (vì lây bệnh từ bé khác) Cẩn thận đó mẹ nó ạ
    • 276 Bài viết

• 4,090 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caffesua09 Xem bài viết
    Cháu em đang bị lên trái rạ. Bé hết sốt, hết nổi mụn rồi nhưng các nốt rạ chưa có hết. Có nhiều nốt vẫn đỏ, làm độc. Có người mách cho mẹ cháu đi lấy gốc rạ về nấu nước tắm cho cháu thì sẽ mau khỏi và ko để lại sẹo. Đây là cách mà ông bà mình làm ngày xưa, rất có hiệu quả :Nottalkin:
    Em can mẹ cháu không nên làm và muốn hỏi ý kiến CM xem đã có mẹ nào đã có con bị trái rạ , chăm sóc da bé ntn để em nói với mẹ của cháu ạ.

Chào bạn,

Cho hỏi bé có được đi khám bác sĩ chưa ạ ? Nếu bé đã được chẩn đoán là thủy đậu thì bác sĩ sẽ cho bé thuốc tím để bôi vào các nốt rạ để tránh nhiễm trùng, nếu các nốt này làm độc tức có mủ và nếu gây cho bé sốt thì phải có chỉ định dùng kháng sinh từ bác sĩ để điều trị nhiễm trùng da, nhiễm trùng hô hấp (nếu có). Không nên dùng gốc rạ để nấu nước tắm cho bé vì gốc rạ có đất, dư lượng các thuốc trừ sâu sẽ làm cho tình trạng nhiễm trùng da của bé nặng hơn. Tốt nhất trường hợp này nên đưa bé đi khám bệnh ngay để bác sĩ có trị liệu chuyên biệt và hiệu quả nhé.

Thân mến.
    GS Hoàng Trọng Kim
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mấy hôm nay cháu nó đã bớt nhiều rồi. Bs cũng cho thuốc tím để bôi và tắm nên người bé đốm xanh nhìn kinh lắm. Các mụn cũng đang làm mày khô. Mẹ cháu cũng có hỏi bs là tắm cho bé bằng lactacyd có được ko. Bs bảo là được. nên hết đợt thủy đẩu này sẽ dùng sữa tắm Lactacyd để phòng bệnh rôm cho bé.
    Cảm ơn BS và Cm đã tư vấn giúp cháo nhà em ạ:Rose:
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trái rạ thì xức kem nghệ cũng được đó. Mau lành thẹo lắm
    • eri
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 158 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Thật sự cần thiết hãy đưa con đi bs. Tới chỗ đó con bệnh ít hóa ra bệnh nhiều đó (vì lây bệnh từ bé khác) Cẩn thận đó mẹ nó ạ
    Cám ơn mẹ. Bà ngoại bé cũng nhắc nhở mình như vậy. Chỉ tại mình lo hơi quá thôi.