Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé bị dị ứng nổi mề đay - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.51K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 106 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Cháu mình được 18 tháng rồi. Cháu bị dị ứng với trứng, cá biển và tôm. Cứ ăn 3 thứ đó vào là người nổi mề đay như bị muỗi đốt, càng gãi càng lan rộng, da phồng lên đỏ ửng.
    Cháu còn bé nên cha mẹ cũng ko muốn con dùng nhiều thuốc, nên kiêng luôn 3 loại thực phẩm trên. Nhưng ko hiểu tại sao lâu lâu trên da cháu nó vẫn cứ nổi mặc dù ko ăn?????!!!!!!
    Xin Bs tư vấn giúp là bệnh này lớn lên nó có hết ko ? có cách nào trị dứt được ko ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Ông bà mình hay nói như vậy là bé bị bệnh phong. Nhưng bs nói là do gan bé chưa hoạt động hoàn thiện, chưa lọc được hết độc tố trong thức ăn nên nó phát ra ngoài.
    Theo mình biết thì có thể lúc lớn hơn khoảng 3 tuổi trở lên thì bệnh sẽ giảm và hết nếu trong nhà cha mẹ không ai bị dị ứng với thức ăn ntn nhé.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Thằng con đỡ đầu của mình lúc 6 tháng bắt đầu ăn dặm cũng bị dị ứng thức ăn giống như cháu nhà bạn. Nên nấu món gì cũng phải cho nó thử 2, 3 ngày xem da có bị nổi mề đay hay ko rồi mới dám cho ăn tiếp. lâu dần nó thành kén ăn luôn! vì ai mà ăn 1 món liên tục trong vài ngày được???
    Nhưng lớn lên thì nó hết. Hình như khoảng 3 tuổi như caffesua09 nói ở trên hay sao á, mình cũng nhớ ko chính xác.
    • 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Tạm thời bạn đừng cho bé ăn mấy loại thức ăn đó nữa. Đổi sang thực phẩm khác đi. Lêu lâu quay lại mấy món đó nhưng liêu lượng ít thôi để cho bé quen dần.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Người lớn mà gan yếu ăn mấy thứ đồ biển, gà vịt cũng bị ngứa, nổi mề đay nữa đó.
    Bé có cơ địa dễ dị ứng như thế thì phải thử từng chút một trước khi cho ăn nhiều.
    • 276 Bài viết

• 4,090 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chamsoccon Xem bài viết
    Cháu mình được 18 tháng rồi. Cháu bị dị ứng với trứng, cá biển và tôm. Cứ ăn 3 thứ đó vào là người nổi mề đay như bị muỗi đốt, càng gãi càng lan rộng, da phồng lên đỏ ửng.
    Cháu còn bé nên cha mẹ cũng ko muốn con dùng nhiều thuốc, nên kiêng luôn 3 loại thực phẩm trên. Nhưng ko hiểu tại sao lâu lâu trên da cháu nó vẫn cứ nổi mặc dù ko ăn?????!!!!!!
    Xin Bs tư vấn giúp là bệnh này lớn lên nó có hết ko ? có cách nào trị dứt được ko ạ?

Chào bạn,

1. Khi cơ địa dễ bị dị ứng thì bị với nhiều thứ trong thức ăn, nước uống, không khí, khói bụi, phấn hoa, lông thú vật…nhiều thứ lắm chứ không phải chỉ có vài ba thứ đâu. Đặc biệt là trẻ càng nhỏ càng có những phản ứng dữ dội hơn với các tác nhận gây dị ứng, đôi khi nguy hiểm đến tính mạng nên gia đình phải cẩn thân khi chăm sóc trẻ.
    2. Trứng, cá biển và tôm là thức ăn có khả năng dị ứng nhiều nhất. Nhưng nếu kiêng ăn thứ trên mà thỉnh thoảng trẻ vẫn bị dị ứng thì cần theo dõi và ghi chú nhưng loại thức ăn hay môi trường mà trẻ tiếp xúc ngay trước khi bị dị ứng để đề phòng cho những lần sau.
    3. Trong quá trình trưởng thành trẻ sẽ có dịp tiếp xúc với nhiều kháng nguyên khác nữa và dần dần sẽ được miễn dịch từ từ, nên khi lớn lên các triệu chứng dị ứng sẽ giảm dần.
    4. Rất khó trị dứt bệnh bằng thuốc. Phải kiêng ăn các thứ mà cháu bị dị ứng, tăng cường dinh dưỡng thay thế, tập luyện thể dục và đặc biệt là phải sống trong môi trường trong lành…thì dần dần bệnh sẽ bớt.

Thân mến,
    GS Hoàng Trọng Kim
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Môi trường càng ô nhiễm thì bệnh này càng nhiều. Khổ quá!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Đúng là môi trường càng ô nhiễm thì bệnh dị ứng càng nhiều.
    mà bệnh nổi mề đay ở quê trị hay lắm nhe. Rang nóng vài cái khăn cũ lên xong rồi xoa vào chổ nổi mẫn. Chẳng biết có phải nóng hay ko mà nó lặn mất tiu