Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé bị chàm do lây hay do di truyền?? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.18K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Chào Bs,
    Cháu gái em năm nay 4 tuổi. Hai bên mắt cá chân của cháu da sậm màu, khô và có nhiều mụn nhỏ ly ti, ngứa. Gãi ra thấy có nước trắng, mấy ngày sau đóng vảy, khô, mọc mụn mới.
    Mẹ cháu đã cho đi bs , Bs nói cháu bị bệnh chàm. Do nhà ở quê ko có điều kiện lên tp khám thường xuyên nên mẹ cháu mua nhiều thuốc để dành thoa. Nhưng cứ thoa hết thuốc thì bệnh lại tái phát, cũng chỗ cũ , hai mắt cá chân chứ ko lan đâu cả.
    Vậy Bs tứ vấn giúp bệnh này có trị được hết ko ? bệnh do bị lây hay do di truyền? vì nhà ko có ai mắc bệnh này cả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 160 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Cái bệnh này hình như do di truyền đó bạn. Chứ nó ko có lây đâu. Mình biết vì lúc trước anh hai mình cũng bị chàm như bé nhà bạn, ở mắt cá ngoài của chân. Trong nhà mình cũng chẳng có ai bị, nhưng đi bs thì bs lại nói do di truyền.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 223 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bệnh này ko lây đâu chị. Nhưng bao lâu hết thì em ko rõ. Vì có lần em đọc được 1 bài báo cũng nói đến bệnh chàm ở trẻ nhỏ và 1 trong nhg nguyên nhân là do lạm dụng sữa tắm quá nhiều, da em bé mất chất đề kháng vi khuẩn ji ji đó.. quên rùi. hihihi
    • 155 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bệnh nầy ko có lây đâu chị ơi.
    Em thấy ở quê nhiều người bị lắm nhưng chỉ có người lớn thôi, trẻ con ko có . trẻ chỉ có bị ghẻ là nhiều hihihih
    Còn có đi truyền ko thì e ko bít
    • 276 Bài viết

• 4,090 Được cảm ơn

Chào bạn,

Bệnh chàm là một bệnh da dị ứng, có nhiều dạng bệnh khác nhau như chàm thể tạng, chàm tiếp xúc, chàm đồng tiền…

Bệnh sẽ thuyên giảm dần và có thể tự khỏi sau 4 tuổi. Trong một số trường hợp, bệnh tiếp tục tiến triển thành chàm thể tạng ở người lớn. Tổn thương ít rỉ dịch hơn; khu trú ở các nếp gấp lớn ở cổ, chân, tay; thường kèm các mẩn đỏ, vết cào gãi, khô da và dầy da rải rác ở các chi.

Đây là một bệnh dị ứng do cơ địa. Do đó mục đích điều trị là nhằm bình thường hóa làn da, kéo dài khoảng thời gian lành bệnh, hạn chế tái phát chứ khó giải quyết triệt để được nguyên nhân gốc. Để kéo dài thời gian lui bệnh và rút ngắn thòi gian phát bệnh, nên cho cháu sống trong môi trường trong sạch, dùng chế độ dinh dưỡng hợp lý, tránh các loại thuốc và các thức ăn dễ gây dị ứng … và hi vọng bệnh của bé sẽ tự khỏi sau 4 tuổi.

Thân mến,
    GS Hoàng Trọng Kim
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Cảm ơn BS ạ

Cũng hy vọng là cháu lớn lên sẽ hết chứ con gai mà da dẻ ntn cũng tội lắm ạ
    • 280 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Cảm ơn BS ạ

Cũng hy vọng là cháu lớn lên sẽ hết chứ con gai mà da dẻ ntn cũng tội lắm ạ
    Hy vọng bé sẽ khỏi bệnh, không thì khi lớn lên bé sẽ tự ti mất.