Nói không với con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 394 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Cậu bé say sưa dán mắt vào chiếc xe ô tô với hai nòng súng đại bác trông thật kiêu hãnh, rồi cu cậu kéo tay mẹ thầm thì: "Mẹ, con thích chiếc này". Mẹ Tuấn nhẹ nhàng bảo: "Hôm kia con mới mua chiếc xe ô tô đấy thôi". Cu cậu hét to: "Nhưng con thích chiếc này cơ”.

Mẹ vẫn kiên nhẫn: "Con đã có nhiều đồ chơi rồi. Mua thì chỉ chơi được vài ngày rồi lại vứt lung tung". Ngay lập tức, cu cậu giậm chân, hét toáng lên và lăn đùng ra đất. Mẹ cậu đành chào thua, lẳng lặng lấy tiền chi trả...

Thực tế cho thấy, việc nói không với con ngày nay đã trở thành thách thức quá lớn đối với nhiều bậc phụ huynh. Không ít bậc cha mẹ phải xuống nước hoặc buồn bã đồng ý đáp ứng nhu cầu con trẻ chỉ vì không thể nói không. Điều này đang thực sự khiến con trẻ không quen với những lời không đồng ý, sự bị từ chối... Khi quen dần với thói vòi vĩnh, trẻ luôn cho rằng mình phải được phục vụ và không đủ bản lĩnh để chấp nhận những thất bại hay những ý kiến trái ngược với suy nghĩ của mình trong tương lai.

Nói không với con không chỉ giúp con biết điều chỉnh mình trong hiện tại, mà thực sự đó là một "lộ trình" lâu dài được hoạch định sẵn cho trẻ trong tương lai.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 583 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế trường hợp bố mẹ thống nhất nói "Không" với con nhưng về nhà, ông bà nội cứ nói "Có" nếu không thì bố mẹ chết với ông bà, phải làm sao ạ? Mong các bố mẹ chia sẻ....
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 149 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Với nhà mình lúc trước cũng vậy, về lâu dài bé mình gặp gì cũng đòi mua, không mua thì la ầm ỉ." Ba mẹ không mua con nói bà nội mua" Mình đã rất cố giải thích cho bà cháu hiểu rằng không phải cái gì cũng chiều được.Lớn lên bé quen thói đòi hỏi cái to tát không được, bé sẽ như thế nào???:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 583 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Carot117 Xem bài viết
    Với nhà mình lúc trước cũng vậy, về lâu dài bé mình gặp gì cũng đòi mua, không mua thì la ầm ỉ." Ba mẹ không mua con nói bà nội mua" Mình đã rất cố giải thích cho bà cháu hiểu rằng không phải cái gì cũng chiều được.Lớn lên bé quen thói đòi hỏi cái to tát không được, bé sẽ như thế nào???:Thinking:
    Bé sẽ lại về méc bà nội để bà nội "giải quyết", chị ạ :Laughing:
    Nhà em cũng vậy đấy. Bảo không mua, về đến nhà mặt nó xị ra, ông bà hỏi nó xong lườm nguýt mình rồi bế nó đi mua. Khổ lắm!!!
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Cái này Ba Mẹ Phải góp ý bày tỏ quan điểm với ông bà thôi.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.