Hãy Tập Cho Bé Có Tính Kiên Nhẫn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.03K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,804 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Người lớn chúng ta dù biết tính kiên nhẫn dẩn tới thành công nhưng đôi lúc chúng ta còn chưa có lòng kiên nhẫn trong mọi việc huống chi là con nít...Nhưng dù sao chúng ta cần luyện tập cho trẻ tính kiên nhẫn...Trên mỗi bước chân người thành đạt đều có lòng kiên nhẫn.
    Luyện tập cho trẻ quen với tính kiên nhẫn...
    ví dụ như con ban 3_4 tuổi vào độ tuối này cài khuy áo là chuyện khó với bé bạn đừng nên giúp ...Chỉ hướng dẫn và để trẻ tự làm tuy hơi lâu một chút cũng là cách rèn luyện tính kiên nhẫn cho trẻ.
    Khi trẻ trưởng thành sẽ biết rằng Sự kiên nhẫn gặt hái yên bình.Sự vội vàng gặt hái nuối tiếc...không phải chỉ kiên nhẫn trong công việc...mà còn trong tình bạn ...tình yêu...
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 590 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Đúng vậy, tập cho trẻ có đức tính kiên nhẫn là điều chúng ta nên làm.
    • 95 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Một bài học rất hay cho các bé nữa đấy các mẹ ah.:Smiling:
    • 950 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

mình đồng ý với ý kiến của mẹ tuyetmai081.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 95 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

"Con làm việc gì cũng phải kiên nhẫn cố gắng tập trung mà làm, không được bỏ lỡ giữa chừng" Mình căn dặn bé từ nhỏ đến giờ câu nói này hoài.Và cũng rất vui là bé mình chịu khó lắm.Việc gì cũng làm cho kỳ được.
    • 504 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

:Sad:Mình chả biết dạy con tính kiên nhẫn như thế nào cả,hic,mỗi lần con mình chơi hay làm cái gì đó mà ko đc là gắt ầm,hét toáng lên;mình có nhẹ nhàng dạy con là phải làm thế này,thế kia,nhưng cũng ko ăn thua,lần sau bé ko làm đc cũng vẫn cứ hét ầm lên:Crying:.Hay là bé giống tính cha nó nhỉ(xã nhà mình cũng ko có tính kiên nhẫn,ko làm đc cái gì là tung hê hết cả lên.điên lắm) :Sick:Hu hu mẹ nào có kinh nghiệm xin chia sẻ đi. :Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 414 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hươngtrang Xem bài viết
    :Sad:Mình chả biết dạy con tính kiên nhẫn như thế nào cả,hic,mỗi lần con mình chơi hay làm cái gì đó mà ko đc là gắt ầm,hét toáng lên;mình có nhẹ nhàng dạy con là phải làm thế này,thế kia,nhưng cũng ko ăn thua,lần sau bé ko làm đc cũng vẫn cứ hét ầm lên:Crying:.Hay là bé giống tính cha nó nhỉ(xã nhà mình cũng ko có tính kiên nhẫn,ko làm đc cái gì là tung hê hết cả lên.điên lắm) :Sick:Hu hu mẹ nào có kinh nghiệm xin chia sẻ đi. :Sigh:
    Bạn ơi đừng hét toáng lên như thế vì làm như vậy bé sẽ bắt chước theo,la hét um sùm y như bạn.Dạy ngày một không được bạn dạy sang ngày thứ 2, thứ 3,...cũng có lúc bé sẽ êm dịu lại thôi. chúc bạn thành công nhé:Smiling:
    • 504 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meculysg Xem bài viết
    Bạn ơi đừng hét toáng lên như thế vì làm như vậy bé sẽ bắt chước theo,la hét um sùm y như bạn.Dạy ngày một không được bạn dạy sang ngày thứ 2, thứ 3,...cũng có lúc bé sẽ êm dịu lại thôi. chúc bạn thành công nhé:Smiling:
    :Smiling:hihi bạn đọc kỹ nhé,là bé nhà mình ko làm đc thì bé la hét ầm lên rồi vứt cả đồ đi cơ đấy :Sad:
    • 1,804 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hươngtrang Xem bài viết
    :Smiling:hihi bạn đọc kỹ nhé,là bé nhà mình ko làm đc thì bé la hét ầm lên rồi vứt cả đồ đi cơ đấy :Sad:
    Bạn nói với con là chắc chắn con sẽ làm được ...bạn sẽ hướng dẫn con làm một cách tỉ mỉ nhưng ko làm giúp...khi làm xong bạn cũng nói với con"Con thấy chưa việc khó thì mình phải làm lâu một chút sẽ được mà"
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,155 Bài viết

• 5,536 Được cảm ơn

Mình nghĩ dạy tính kiên nhẫn khó hơn dạy những thứ khác như lễ phép, làm việc nhà... này nọ vì cái này thuộc về ý thức vô hình chứ ko hữu hình như những việc kia. Vậy nên cứ làm gương cho bé, mưa dầm thấm đất.

Bé nhà mình cũng nóng nảy lắm. Mặt cái áo ko vào là kéo phắt nó quăng ra rồi còn trợn mắt nữa chứ hihi. Mình ôn tồn chỉ con con làm như vầy như vầy nè... rồi gợi chuyện cho bé cười. Sau đó cũng giọng ôn tồn nói nếu làm ko được thì con cứ từ từ nha, sẽ làm được hết. Trong những việc khác cũng vậy. Dần thấy thái độ của ba mẹ từ tốn mà được việc chắc bé sẽ quen và nhiễm theo luôn.

Ngoài ra những trò chơi giúp bé kiên nhẫn như ghép hình, tháo lắp... cứ hướng cho con theo nhưng hướng ấy thì dần bé sẽ quen và đi vào nề nếp ngay thôi.:Rose:
    • 1,804 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn đã vào đây chia sẻ những kinh nghiệm hay...
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.