Dạy cho bé biết chào hỏi.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.58K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 68 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Con nhà mình bây giờ gặp người lớn là biết khoanh tay, cúi đầu dạ thưa ông tám, dạ thưa bà ba.Điều này cũng phải rèn cho bé, mình nghĩ vậy, vì có những bé hàng xóm, lớn hơn con mình mà chẳng biết chào hỏi người lớn là gì.
    Mình hay lồng ghép dạy con lúc chơi cùng bé. Con của mẹ phải nhớ người lớn đến nhà mình dù chưa quen con cũng phải chào hỏi, con không rõ người đó thứ mấy, tên gì thì cứ nói dạ con chào bà, dạ con chào ông, ông bà tìm ba mẹ con có chuyện gì không ạ?
    Ngày qua ngày, bé càng thấm nhần và ngoan hơn, bé ăn nói lễ phép và lịch sự với mọi người xung quanh.
    Vợ chồng mình rất vui vì điều này!
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 571 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì chưa biết nói, chỉ toàn bô lô ba la linh tinh thôi, nhưng mà đang ở phòng ông bà, mình qua bế về, bế lên nói là mẹ bế mèo về nào, thế là ''ạ..'', bé ''ạ'' chào ông bà để về đấy, hoặc là đang ngồi dưới nhà với ông bà, mình bế đi lên, bế lên cái là ''ạ'' liền. Buổi sáng ngủ dậy mình bế xuống cho ông bà trông để chuẩn bị đi làm là bé nhìn thấy ông bà cũng ''ạ..'', nhiều khi ạ rõ dài. Là vì từ khi bé mới mấy tháng, có thể bế ngồi quay ra trước là mỗi lần gặp ông bà, hoặc bế từ phòng ông bà về là mình đều nói ''cháu ạ ông, cháu ạ bà, cháu về đi ngủ/về ăn bột ạ'', từ khi bắt đầu tập cho con mình chưa để sót màn chào hỏi lần nào. Về sau bé tự ''ạ'', giờ đang dạy cho con nói nên ngoài cách chào ''ạ'' ra mình và ông bà vẫn nói thêm là ''cháu chào ông bà cháu về ạ''. Bố cháu thì lần nào đi làm về cũng ''baba chào mèo con, mèo đang làm gì thế''. Hihi đang mong con gọi mẹ, thi thoảng cũng gọi mẹ rùi nhưng ít lắm, nói linh tinh lang tang nhiều từ nhưng chưa chủ động gọi mẹ hay bà được.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 590 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Chẳng bù cho cu cậu nhà mình, mình phải nhắc thì mới nhớ để chào người lớn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,442 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì nhanh nhảu lắm. Ra đường hễ gặp ai cũng chào hết. Khách đến nhà bé còn rót nước mời khách. Nhưng mà mỗi tội khi nào ba mẹ chuẩn bị cho bé đi chơi mà có khác đến chơi là bé tỏ thái độ không thích lắm. Bé vẫn chào hỏi nhưng mà khách ngồi 1 lúc mà chưa thấy về là bé chạy ra đon đả chào " Con chào bác ạ! Bác về nhé!":Sick:. Híc! Nhiều lúc ngượng hết cả mặt với khách.
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Từ trước giờ mình dạy cháu thật ngoan ,Nay dạy con thấy khó quái đi...Sony nhà mình thì hơn sáu tháng thôi,mình hay tập bé ạ người lớn...không hiểu sao mỗi lần nói"ạ đi con Sony"là khóc thét lên... ói ra luôn.Mình không dám nói đến từ ạ nửa vì sợ ảnh hưởng tâm lý sau này.để cho bé quên đi sau này dạy lại...bây giờ thì mình đổi phương pháp hàng ngày đưa Bé đi mình nói "thưa ông con đi"cho bé nghe quen dần cho đến lớn ....Hi vọng sau này lớn hơn chút xíu bé hiểu ạ là gì mà ngoan ngoãn nghe theo mẹ...
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.