Cứ đẩy trẻ tiếp xúc với thiên nhiên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 635 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 83 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Đã có lúc mình nghĩ, nếu để con mình tắm mưa, nghịch đất, trây trét, lê la...như mình hồi còn bé, thì liệu sẽ tốt hơn không nếu ta cứ úm bé trong chính cái chăn của chính chúng ta?
    Mình thấy trong này rất nhiều mẹ dạy cho trẻ điều này điều kia (cũng giống như suy nghĩ của mình, hic) nhưng có bao giờ mình dám cho trẻ tự thích nghi với môi trường sống không?
    Trông chờ ý kiến của các mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 590 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Mẹ phongthi biết không, bản thân mình là đã là mẹ. Nhưng mình chưa bao giờ được tắm mưa... Dù vậy, nguyên tắc của mình là để bé tự do khám phá, phát huy sáng tạo... nhưng để bé tự do khám phá như thế nào mới phù hợp và tốt cho bé. Mình nghĩ đó là điều quan trọng mà bất cứ bà mẹ nào cũng quan tâm và mong muốn.
    • 167 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Mẹ phongthi nên cho bé tiếp xúc với thiên nhiên như tắm mưa, nghịch đất, trây trét, lê la chứ đừng úm bé như mình( không cho nghịch đất các, không cho ra ngoài chơi lê la ngoài đường) nên bé rất hay bị bệnh và yếu hơn những bé cùng tuổi trong xóm.Tiếp xúc với môi trường ngoài nhiều giúp bé dạn dĩ hơn, hoạt bát hơn.Hãy vì các bé nhé mẹ nó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Có nhiều lúc mình cũng nghĩ như bạn...cũng muốn cho con lê la trây trét cho quen ...nhung rồi sợ bao nhiêu là vi trùng đang rình rập...
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 45 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình theo quan điểm để con hòa hợp và khám phá theo sở thích của con. Mình chẳng có quan điểm khoa học nào cả mà đơn giản là nhìn con chơi say sưa và phấn khích thì mình nghĩ nó sẽ tốt cho bé mà thôi. Tuy nhiên sau giờ chơi thả phanh như thế thì vệ sinh sạch sẽ cho con cũng là việc thường xuyên.
    • 563 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Vụ này thì mình tuyệt đối nhất trí vì bản thân mình cũng nuôi và dạy còn như thế. Ngay từ nhỏ đã tiếp xúc với thiên nhiên tạo cho cháu có một cảm giác mạnh dạn không sợ hãi những thứ từ thiên nhiên như: mưa, sấm sét, sông biển, sâu bọ....Sam tắm sông khi 11 tháng và duy trì cho đến khi chuyển khỏi Hà Nội. Tuy chỉ được tắm vào mùa hè nhưng cháu rất thích. Được nghịch cát và được dầm đất trong những lần cháu được về nhà ông bà ngoại. Nói chung cơ bản thì cháu rất khỏe, mình chưa phải dùng kháng sinh lần nào và cháu cũng k uống sữa nhiều do cháu không thích uống sữa. Nhưng mình thấy hoàn toàn hài lòng về sức khỏe và sự mạnh dạn của cháu, phải nói là trên mức mong đợi tuy cháu không mập mạp như những em bé khác. Có một điều may mắn là mình rất nhiều sữa, con mình cho đến đầy năm vẫn hoàn toàn dùng sữa mẹ, sau đó thì có dùng sữa ngoài và hiện nay thì chuyển sang sữa tươi. Một điều các mẹ cần chú ý là khi con ngoài 1 tuổi thì có thể cho con ăn mật ong, mình vẫn duy trì đều đặn việc mỗi ngày cho cháu 2 muỗng mật ong vào sáng và tối. Trộm vía, rất tốt! Nếu mật ong nhà nuôi thì nên chưng lên và vớt bọt đi thì trẻ ăn tốt hơn.
    Nói thật, nhiều lúc con mình nghịch bẩn đến mức bố mẹ mình cũng chịu thua. Chắc ít có mẹ nào dám để con nghịch bẩn như mình để. Đất, cát, nước, mưa...thỉnh thoảng cháu nếm cả ...đất.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,155 Bài viết

• 5,536 Được cảm ơn

Lúc nhỏ ở quê mình có bao nhiêu kỷ niệm đẹp gắn với TN. Nào là trồng cây, dọc đất, tắm sông, ăn quả dại... Thích lắm! Mình cứ nghĩ ko biết trẻ em tphố có may mắn như mình hoặc có thú vui gì trong tphố bằng những thú vui ở NT như mình từng có ko? Vậy nên với con bây giờ mình cũng cố gắng cho con tiếp xúc với TN.

Ở xóm mình có nhiều nhà khá giả giữ con rất kỹ. Ko cho ra mưa, nắng, đi chân đất nói chi đến dọc đất, cát. Mình ko theo quan đểm đó. Mình rất rất yêu con. Giữ con sạch sẽ, kỹ lưỡng nhưng đôi lúc mình cũng thả con thoải mái 1 chút. Như cho con dọc đất, nằm lăn lê trên cát, tắm mưa... Về cơ bản thì vẫn phải sạch sẽ, đâu ra đấy nhưng khi đi chơi, cuối tuần, hay lâu lâu ko vì dịp nào cả cũng cho con thoải mái 1 tí. Kiểu như lâu lâu thì cũng phải nếm mùi phong trần để con sau này cái gì cũng biết chứ ko phải chỉ biết sống trong bao bọc, lụa là, gấm vóc ko đâu.
    • pmt
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghĩ bé chơi đùa nghịch ngợm bẩn thỉu tí có sao đâu. Bé nhà mình chiều nào cũng đi xe đạp ngã xoành xoạch, phủi tay tới lui rồi đi tiếp. Bé rất thích thu thập các cọng và lá cây rụng xuống đất, hoặc có khi mình để bé chơi cả buổi với một xô nước và bàn chải, bé nói là lau cửa cho mẹ, quần áo tay chân bẩn bê bết, kinh thật, nhưng chả sao, miễn là đừng cho vào miệng và sau đó rửa bằng xà phòng là được

Có lần trời tạnh mưa, rất nhiều giọt nước đọng lại trên khe cổng, mà cổng thì ko được sạch cho lắm (hê hê), miết tay vào đấy thì đảm bảo là nhem nhuốc rồi, nhưng bé rất thích, rất hứng thú.

Mình nghĩ các mẹ hãy tạo cơ hội cho con được chơi thoải mái đi, mình thì chả thấy hay đâu nhưng bé sẽ rất thích đấy, sẽ có nhiều trải nghiệm và đó chính là tiền đề cho kinh nghiệm sống của bé sau này, bao bọc con quá sẽ làm con thiệt thòi so với các bạn đấy