Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tập cho con thói quen ăn uống đa dạng và nề nếp!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 978 Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Theo mình thì muốn con nhận được đầy đủ các chất dinh dưỡng để con được phát triển đầy đủ và cân bằng, đồng thời sẽ làm giảm tính “khảnh ăn” của con thì mình đã rèn cho con mình có thói quen ăn uống đa dạng và nề nếp bằng cách bố mẹ phải làm gương cho con.

Mình đã giải thích cho con rằng: ăn đa dạng các loại thức ăn thì rất tốt cho sức khoẻ của con, con sẽ thông minh hơn này, cao lớn hơn này …

Cùng với một loạt các thực phẩm, mình đã thay đổi cách chế biến các món ăn để tạo nên các món ăn với khẩu vị khác nhau để tránh nhàm chán cho con. Ví dụ như thịt bò mình có thể làm nhiều món như: sào, kho, luộc, hầm với cà chua và rau dưa,… Hơn nữa mình thường xuyên nấu các món ăn với nhiều màu sắc lôi cuốn như màu xanh của rau, màu đỏ/cam của cà chua, cà rốt, bí đỏ, màu vàng của trứng… (trẻ con thường rất thích ăn các món có nhiều màu sắc mà).

Mình luôn khuyến khích cho con ăn qua việc kể chuyện có bạn không chịu ăn bị suy dinh dưỡng, còi cọc, chân tay cong … và ngược lại có bạn thì rất ngoan, ăn đầy đủ những thức ăn mẹ nấu và bạn ấy có đôi mắt sáng long lanh, da mịn và trắng, có sức mạnh như siêu nhân,… vì thế bé con thích lắm nên mẹ nấu món gì bảo con ăn là con ăn ngay (mặc dù mới đầu có một số món con không thích lắm, như canh cua chẳng hạn. Nhưng sau khi nghe mẹ nói ăn cua vào sẽ đẹp trai, khoẻ mạnh như siêu nhân thế là anh chàng ăn 2 bát canh cua luôn).

Mình cũng tạo cho con thói quen ăn nề nếp bằng cách lúc ăn không được xem tivi (hoạt hình), không được nghịch đồ chơi,… và hơn nữa là không phải cứ bé thích ăn gì là mẹ sẽ mua ngay cho đâu và mẹ giải thích rằng: con ăn uống cũng như học tập cần phải có thời khoá biểu, lúc nào mẹ thấy con cần ăn món gì thì mẹ sẽ mua món đó cho con ăn, hoặc đặc biệt là khi con làm tốt việc gì thì cuối tuần sẽ được mẹ thưởng chẳng hạn.

Nhìn chung, là bé nhà mình mặc dù đôi khi có bướng bỉnh nhưng được cái bé rất biết nghe lời mẹ dạy nên mình có thể uốn nắn con có thói quen ăn uống đa dạng và nề nếp được.

Với một chút kinh nghiệm trên đây, mình hi vọng rằng có thể đóng góp chút ít kinh nghiệm để các bố, mẹ có thể tạo cho con mình có thói quen ăn uống đa dạng và có nề nếp tốt để bé yêu được phát triển một cách đầy đủ nhất. Chúc các bố, mẹ thành công nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mẹ ếch ộp nhiều kinh nghiệm ghê! mình phải học mẹ việc này mới được. Thằng cu nhà mình khảnh ăn lắm. Chắc tại vì khi cháu bắt đầu ăn dặm thì chẳng may lại bị dị ứng với thức ăn, vì vậy mà cháu chỉ ăn được vài loại thực phẩm.Nhưng bây giờ lớn rồi (gần 6t) ko còn bị dị ứng nữa mà cũng ko chịu ăn đa dạng hơn. Cháu ko chịu ăn rau, trái cây, và ko thích uống sữa nữa, .. nói chung là còn nhiều thứ khác nữa. Cháu có vẻ ko thích ăn. Nhưng đi khám bs ở đây thì họ bảo cháu bình thường?!!! Về chiếu cao thì bằng trẻ khác, nhưng cân nặng thì thua xa. Mình chỉ lo khi cháu vào lớp 1 sẽ ko đủ sức để học vì trẻ con ở đây học kinh khủng lắm!!! (mình đang ở nn nhe) Mẹ ếch ộp có cách nào giúp cho thằng cu nhà mình chịu ăn hơn chút ko?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Con mình rất Anh, ăn bánh mì và ham, bơ quanh năm suốt tháng không chán. Lớn dần mình dạy ăn cơm rau rất khó nhưng không phải từng ngày mà mình dạy theo từng năm. Giờ anh ấy lớn anh ấy thích nhất món bún bò viên , hoành thánh và bánh canh mẹ làm (cái thứ gì cũng mẹ làm :mad: ). Thực ra anh nhà ếch ộp thuộc loại dễ ăn, chứ mình biết nhiều đứa đánh chết cũng không ăn đồ đa dạng đâu, con mình mà thấy cái gì đen đen trong tô là nhịn ngay dù mình đã bốc miếng nấm đó ra ngoài, ăn bánh giò mình phải làm toàn thịt chứ không có nấm mèo, mộc nhĩ cho anh ấy mà đến bánh cuốn cũng vậy luôn. Tôm không ăn mãi đến khi anh ấy 5 tuổi xay nhuyễn làm bánh nậm anh ấy ăn và khen ngon rồi từ từ dạy thêm.

Năm 6 tuổi anh ấy bảo rằng con không thích món đó nhưng con ăn cho vui lòng mẹ. Tối hôm qua có dĩa xà lách và anh ấy bốc ớt Đà Lạt màu xanh ăn sống là biết anh ấy thay đổi quá nhiều so với mấy năm trước. Ngày xưa còn lâu green pepper mà anh ấy ngó chứ đừng nói ngửi hay thử. Và anh ấy thật bất ngờ khi mẹ cho một sticker vì ăn sống được ớt Đà Lạt và rau xà lách chấm nước gà kho.

Btw, xào chứ không phải sào nhen mẹ ếch ộp.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,327 Bài viết

• 1,665 Được cảm ơn

dánh dấu học hỏi nè:Battin ey:
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghecon-kr Xem bài viết
    Mẹ ếch ộp nhiều kinh nghiệm ghê! mình phải học mẹ việc này mới được. Thằng cu nhà mình khảnh ăn lắm. Chắc tại vì khi cháu bắt đầu ăn dặm thì chẳng may lại bị dị ứng với thức ăn, vì vậy mà cháu chỉ ăn được vài loại thực phẩm.Nhưng bây giờ lớn rồi (gần 6t) ko còn bị dị ứng nữa mà cũng ko chịu ăn đa dạng hơn. Cháu ko chịu ăn rau, trái cây, và ko thích uống sữa nữa, .. nói chung là còn nhiều thứ khác nữa. Cháu có vẻ ko thích ăn. Nhưng đi khám bs ở đây thì họ bảo cháu bình thường?!!! Về chiếu cao thì bằng trẻ khác, nhưng cân nặng thì thua xa. Mình chỉ lo khi cháu vào lớp 1 sẽ ko đủ sức để học vì trẻ con ở đây học kinh khủng lắm!!! (mình đang ở nn nhe) Mẹ ếch ộp có cách nào giúp cho thằng cu nhà mình chịu ăn hơn chút ko?
    Bạn hãy khuyến khích bé bằng các cách mà mình đã áp dụng cho bé nhà mình thử xem nhé. Hãy dẫn bé đi siêu thị và nói cho bé biết về công dụng của sữa đối với sức khỏe của bé. Bạn có thể nói là: Nếu ai uống sữa sẽ khỏe như lực sỹ, sẽ khỏe mạnh như siêu nhân,... Hãy áp dụng cách nào phù hợp với bé nhà bạn nhé. Chúc bạn thành công.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Bé nhà mình đang tuổi ăn dặm, vì sợ bé kén ăn nên mình nấu đa dạng các loại thức phẩm cho bé ăn quen. Mình cho bé ăn cả tôm, lươn, cá, ... rồi đủ các loại rau, mỗi ngày 1 món. Mình thấy trẻ con Việtnam ở chỗ mình đây phần lớn là thích các món ăn của tây, ở Đức thì có khoai tây chiên, xúc xích, các loại thịt chiên thì thích nhất. Còn các món ăn VN thì ko mặt mà lắm.
    Nếu sau này thằng cu nhà mình mà có thích ăn đồ tây thì cũng ok, miễn là đủ sức khỏe (chiếu cao, cân nặng) là được. Còn ko thích ăn cái gì mới là đáng lo.
    • 1,805 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Mình cũng muốn cho con ăn đa dạng ..phô mai ..sữa cha...rau..củ ...thịt ..cá ..nói chung là táccả đẩ bé đủ chất...nhưng mà khó quá.Mỗi lần cho bé ăn là nôn ra đòi măm sữa thôi...
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 1,949 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmai081 Xem bài viết
    Mình cũng muốn cho con ăn đa dạng ..phô mai ..sữa cha...rau..củ ...thịt ..cá ..nói chung là táccả đẩ bé đủ chất...nhưng mà khó quá.Mỗi lần cho bé ăn là nôn ra đòi măm sữa thôi...
    Có thể do cách chế biến của mẹ nó chưa phù hợp chăng? mẹ nó nhớ đừng tập cho bé ăn thức ăn xay nhuyễn mà nên tán bằng cái rây lưới nhuyễn có bán tại các siêu thị. Mình thấy có nhiều mẹ xay thức ăn nhuyễn nhừ đến khi chuyển qua cho bé ăn cháo hoặc ăn thức ăn thô, bé sẽ bị nhợn. Nhất là rau, cá, củ, quả, bạn nấu nhừ, tán bằng ray, bé sẽ quen dần với thức ăn thô.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmai081 Xem bài viết
    Có những thứ mơí ăn bé không quen thì cũng không muốn ăn. Vì thế bạn hãy tập cho bé ăn từng ít một và làm theo cách của bạn babeanhquan nói đúng đấy. Bé nhà mình 9-10 tháng đã có thể ăn chuối, dưa hấu, xoài,.. như trẻ 3 tuổi rồi. Nếu xay nhuyễn thức ăn thì bé sẽ quen ăn nhừ mà không chịu tập cắn và nhai thức ăn sẽ lâu biết ăn đồ lợn cợn và to. Như vậy bé sẽ dễ nôn oẹ ra khi gặp phải đồ thô.