TIN TÀI TRỢ.

Tập trẻ nói lời yêu thương

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.16K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,805 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ những kinh nghiệm rất hay...
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 252 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Mỗi khi đi làm về, bé chạy ùa đến ôm cổ mình, hai chân thì câu chặt sau lưng mình, mình vỗ vỗ vào lưng bé và nói mẹ nhớ con nhiều lắm, bé thích lắm, miệng ứ ứ như con chó con và thỏ thẻ vào tai mình: mẹ ơi, con thương mẹ. Thế là bao nhiêu mệt nhọc tan biến hết.
    Vậy đó, việc sang sẻ tình yêu thương giúp cho cuộc sống chúng ta ngọt ngào, hạnh phúc biết bao!
    Cảm ơn chị chủ topic nhiều nhé!:Rose:
    NẤM YÊU CỦA MẸ: NB 3kg - 50cm; 1m 4.7kg - 54cm; 2m1w 6.4kg - 60cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 87 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

:570::557::557:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mình tập cho con biết nói lời yêu thương hay có cử chỉ yêu thương với người thân thì cứ tập thôi, còn tùy vào tính cách của mỗi đứa trẻ nữa. Có bé mồm mép, biết nịnh, biết nói ngọt để lấy lòng cha mẹ nhưng cũng có bé chẳng nói năng gì! ko nói ko có nghĩa là bé ko thương cha mẹ đâu nghe, chỉ là tính bé vậy ko thích thể hiện tình cảm ra ngoài (cái này là mình nghĩ!!!) Nếu mẹ nào gặp con như vậy thì cũng đừng có buồn lòng, "mưa dầm thấm đất" cứ nói yêu thương con và ôm con mỗi ngày rồi có lúc CM cũng sẽ toại nguyện.
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Loanlu Xem bài viết
    Bé mình thành thói quen là cứ trước khi ngủ quay qua mẹ nói " con yêu mẹ nhất trên đời" rồi hỏi lại " mẹ yêu con nhất trên đời không". Trả lời xong xuôi bé mới chịu đi ngủ. Bé nhà các mẹ có như vậy không?
    Bé nhà bạn thật thích. Bé nhà tớ thì chỉ đòi thơm má và thơm má mẹ + bố rồi ngủ thui.
    • 1,450 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Sóc nhà mình được 2t rưỡi rồi,hồi 2t mới biết nói nhưng bg thì nói luôn mồn.Sóc xem quảng cáo sữa gì mà mình không nhớ có cảnh bé trai chơi domino rồi nói " con yêu mẹ" thế là từ đấy Sóc rất thích nói "CON YÊU MẸ" và mẹ phải nói lại là "Mẹ cũng yêu Sóc " thì mới chịu.Sóc còn có cách nói rất đáng yêu là : mẹ hỏi sóc yêu ai ,sóc nói con yêu bố ,bố hỏi sóc yêu ai thì sóc lại nói con yêu mẹ.KHi mới đầu sóc nói thế cả hai vợ chồng mình đều ngạc nhiên và rất hạnh phúc.Sóc còn có câu rất hay đó là khi cả bố và mẹ hỏi thì sóc trả lời luôn " Sóc yêu Bố mẹ ,Bà ông" thế là cả nhà cùng cười.Và sóc rất thích nói "con yêu mẹ" mẹ nói "mẹ yêu Sóc" .con yêu bố ,bố cũng lại nói"bố yêu Sóc ".Hôm nào mà nói thế nhưng bị bố hay mẹ trêu lại " mẹ không yêu Sóc" thì Sóc lại khóc giả vờ ngay,khi nào mẹ nói :mẹ Yêu Sóc thì mới cười lại không thì cứ ngồi rệch mồn ra mà không có giọt nước mắt nào.Mà khổ còn nói vẫn ngọng,mẹ gọi là "Sóc "nhưng vẫn chưa nói được toàn xưng là " ÓC " thôi,nhưng nghe đáng yêu vô cùng.
    hít vào tâm tĩnh lặng thở ra miệng mỉm cười
    • 1,450 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

À mình xin bổ sung thêm là vợ chồng mình có thói quen hôn Sóc trước khi đi làm hoặc đi ra ngoài.Hôm nào về bố Sóc cũng hôn hai mẹ con.Có hôm bố về hôn sóc xong chưa kịp hôn mẹ Sóc đã nhắc ngay "bố hôn mẹ đi".Có hôm đang ở dưới nhà bố đi làm hôn mỗi sóc vì có ông bà nội nên không hôn mẹ thế là sóc cứ nhắc mãi.Có hôm bố đi làm bảo sóc hôn thì Sóc ra hiệu đang ăn đầy mồm không hôn đc thế là bố dắt xe ra cổng định đi làm rồi thì đúng lúc Sóc nhai xong lại gọi bằng đc bố vào để Sóc hôn,bố lại phải tất tả chạy vào cho Sóc hôn rồi mới đi làm .Mình nghĩ các bạn cứ dạy cho các bé thể hiện tình cảm yêu thương một cách giản dị và tự nhiên nhất.Chắc chắn các bé sẽ cảm nhận đc thôi.Chúc mọi gia đình trên thế giới đều luôn hạnh phúc.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Sóc nhà bố mẹ socthu2007 dễ thương quá nhỉ! chúc gia đình sóc con luôn hp :Smiling:
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socthu2007 Xem bài viết
    À mình xin bổ sung thêm là vợ chồng mình có thói quen hôn Sóc trước khi đi làm hoặc đi ra ngoài.Hôm nào về bố Sóc cũng hôn hai mẹ con.Có hôm bố về hôn sóc xong chưa kịp hôn mẹ Sóc đã nhắc ngay "bố hôn mẹ đi".Có hôm đang ở dưới nhà bố đi làm hôn mỗi sóc vì có ông bà nội nên không hôn mẹ thế là sóc cứ nhắc mãi.Có hôm bố đi làm bảo sóc hôn thì Sóc ra hiệu đang ăn đầy mồm không hôn đc thế là bố dắt xe ra cổng định đi làm rồi thì đúng lúc Sóc nhai xong lại gọi bằng đc bố vào để Sóc hôn,bố lại phải tất tả chạy vào cho Sóc hôn rồi mới đi làm .Mình nghĩ các bạn cứ dạy cho các bé thể hiện tình cảm yêu thương một cách giản dị và tự nhiên nhất.Chắc chắn các bé sẽ cảm nhận đc thôi.Chúc mọi gia đình trên thế giới đều luôn hạnh phúc.
    Bé nhà bạn thật thích, tớ cũng fải tập cho bé nhà tớ có thói quen này!
    • 1,450 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Hôm kia chuẩn bị đi ra ngoài mình bảo sóc chờ mẹ một tý,thế là mẹ chạy vào nhà tắm rửa mặt Sóc chạy theo nhìn và hỏi" mẹ! mẹ TẮM MẶT à?" .Mẹ :
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Đáng yêu ghê! Thế mẹ sóc trả lời bé sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 172 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình tủi thân lắm vì đẻ 2 thằng giặc nghịch như quỷ sứ và nghĩ con gái nó mới tình cảm chứ trông chờ gì mấy thằng con giai.
    Mình thích tình cảm nên thôi thì mẹ thích thì mẹ làm: Con đang chơi mẹ lại gần và bảo "con lại đây để mẹ yêu con" sau đó thì ôm chặt con và vỗ nhẹ vào lưng rồi nói "mẹ yêu con lắm nhé" rồi đi làm việc khác. Đi về con chưa chào Mẹ thì mình nói "mẹ chào con, ơ thế con chào mẹ chưa nhỉ"....
    Bây giờ đi làm về 2 anh em nhìn thấy mẹ là nhảy tưng tưng "mẹ ơi con chào mẹ, mẹ mặc đẹp thế" cu em 23 tháng nói chưa rõ lắm cũng nhại theo " đẹp thế". Đi ngủ con bỗng dưng con xoay ra ôm lấy tay mẹ rồi thủ thỉ " mẹ ơi, con yêu mẹ lắm :LoveStruc: rồi thơm vào má mẹ còn tay thì xoa tay mẹ". Nhiều khi đang chơi chợt nhớ ra chạy ra ôm chân mẹ, mẹ hỏi gì thế con "con yêu mẹ" xong rồi lại chạy ra chơi tiếp.
    Ko có con gái thì luyện cho con giai tình cảm vậy để khỏi tủi thân các mẹ ạ.
    • 1,450 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rucon_ngannam Xem bài viết
    Đáng yêu ghê! Thế mẹ sóc trả lời bé sao?
    Mình ngẩn lên đã thấy Sóc chạy đi chơi mất.
    • 1,450 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi china Xem bài viết
    Mình tủi thân lắm vì đẻ 2 thằng giặc nghịch như quỷ sứ và nghĩ con gái nó mới tình cảm chứ trông chờ gì mấy thằng con giai.
    Mình thích tình cảm nên thôi thì mẹ thích thì mẹ làm: Con đang chơi mẹ lại gần và bảo "con lại đây để mẹ yêu con" sau đó thì ôm chặt con và vỗ nhẹ vào lưng rồi nói "mẹ yêu con lắm nhé" rồi đi làm việc khác. Đi về con chưa chào Mẹ thì mình nói "mẹ chào con, ơ thế con chào mẹ chưa nhỉ"....
    Bây giờ đi làm về 2 anh em nhìn thấy mẹ là nhảy tưng tưng "mẹ ơi con chào mẹ, mẹ mặc đẹp thế" cu em 23 tháng nói chưa rõ lắm cũng nhại theo " đẹp thế". Đi ngủ con bỗng dưng con xoay ra ôm lấy tay mẹ rồi thủ thỉ " mẹ ơi, con yêu mẹ lắm :LoveStruc: rồi thơm vào má mẹ còn tay thì xoa tay mẹ". Nhiều khi đang chơi chợt nhớ ra chạy ra ôm chân mẹ, mẹ hỏi gì thế con "con yêu mẹ" xong rồi lại chạy ra chơi tiếp.
    Ko có con gái thì luyện cho con giai tình cảm vậy để khỏi tủi thân các mẹ ạ.
    Bạn ơi con trai hay con gái cũng tình cảm như nhau thôi,mà nhiều lúc mình nghĩ con trai tình cảm sâu nặng hơn ý.Hôm Sóc nhà mình đi tắm biển cùng bố mẹ, trên ô Tô nói ríu rít : " con yêu bố mẹ" thế là mấy bé con các anh chị đi cùng thấy hay quá hỏi lại"Sóc yêu ai?" Thế mà trả lời ngay " Sóc yêu các chị!".PÓ TOÀN THÂN LUÔN.
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Bé trai cũng có cái đáng yêu của bé trai đó!
    • 609 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

bé nhà mình thấy mẹ cáu giận hoặc xị mặt là hay ôm lấy má mẹ lắc lắc, rồi làm trò để mẹ cười, yêu lắm

18

Mưa bay lướt thướt
    Dịu mát không gian
    Em đi nhẹ nhàng
    Dù vàng căng gió
    Hồn vương thương nhớ
    Từ thuở yêu anh
    Đôi mắt long lanh
    Sợi buồn giăng mắc ...

• 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Những hành động bé nhỏ đó but lại vô cùng đáng yêu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 952 Bài viết

• 580 Được cảm ơn

Nhà mỉnh có 1 thói quen là trước khi đi ngủ "chuyên gia đọc" ba sẽ đọc cho con nghe 2-3 cuốn truyện, còn "chuyên gia đố" mẹ sẽ đố con những câu đố tự nghĩ hoặc từ sách. Sau đó, mở đèn ngủ và làm "thủ tục" con hun ba mẹ, ba hun 2 mẹ con rùi mẹ hun 2 ba con kèm những lời yêu thương...và rồi cả nhà cùng nhắm mắt, con chìm vào giấc ngủ nhanh lắm các mẹ ạ.
    • 1,805 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

Mình thích nghe trẻ nói lời yêu thương.chắc chắn trẻ cũng vậy.nhưng có mẹ nào trái với quan niệm của ông bà"thương cho roi cho vọt "ko nhỉ?
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

"thương cho roi cho vọt" ở đây k phải lúc nào cũng cáu gắt, mắng, hay đánh con, mà lựa từng lúc, từng vấn đề cụ thể để có cách hợp lý dạy con. Ví dụ: con đi học, bắt nạt bạn, đánh bạn, về nhà mẹ phải có hình thức xử lý phù hợp, chứ k phải con về nhà, mẹ mắng vài câu, con khóc lại lao vào dỗ dành, nếu cứ như thế với các lỗi của bé, bé sẽ hư hơn chứ càng k mơ đến chuyện bé nói lời yêu thương