TIN TÀI TRỢ.

Tập trẻ nói lời yêu thương

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.16K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,805 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

"Bé yêu của Mẹ,Cục cưng của mẹ...Mẹ yêu con nhất trên đời..."là điều M hay nói với Sony của M.Vì M nghĩ đây là cách để dạy bé biết bày tỏ lời yêu thương với những người trong gđ.Làm một đứa trẻ không biết cách yêu thương quả thật là nỗi buồn lớn.cách yêu thương thế nào cho đúng lòng mình, thật với chính bản thân mình.Nhiều khi Mình rất thương ba mẹ nhưng có khi nào dám nói ra đâu..vì ngại..vì không quen...Nếu như lời yêu thương mình được học nói .được bày tỏ từ nhỏ thì bây giờ nó không khó với mình như vậy...
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 45 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trẻ con bây giờ nói chuyện với người lớn rất...cọc lốc. Là cha mẹ phải uốn nắn các bé ngay từ khi biết bi bô.Thói quen sẽ hình thành trong các bé cho tới lớn.Rất cần thiết những bài học như vầy để góp nhặt kinh nghiệm cho người làm cha mẹ chúng ta.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Chờ kích hoạt
    • 10 năm
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé mình thành thói quen là cứ trước khi ngủ quay qua mẹ nói " con yêu mẹ nhất trên đời" rồi hỏi lại " mẹ yêu con nhất trên đời không". Trả lời xong xuôi bé mới chịu đi ngủ. Bé nhà các mẹ có như vậy không?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,805 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Loanlu Xem bài viết
    Bé mình thành thói quen là cứ trước khi ngủ quay qua mẹ nói " con yêu mẹ nhất trên đời" rồi hỏi lại " mẹ yêu con nhất trên đời không". Trả lời xong xuôi bé mới chịu đi ngủ. Bé nhà các mẹ có như vậy không?
    Bé của bạn dễ thương lắm...chúc hai mẹ con có nhiều niềm vui nhé
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,443 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Còn mình thì hay hỏi bé " Bống có yêu mẹ T ko?" - " Có ạ! Bống yêu mẹ T nhiều như thế này này" rồi bé vòng hai tay ra. Mẹ lại hỏi bé " BỐng yêu ai nữa nào?" - " Bống yêu bố S này, yêu ông này, yêu bà này, yêu ô Vinh này..." bé bắt đầu kể một tràng dài." Thế Bống có yêu con gà con ko?" - " Có ạ, Bống yêu gà con, cả vịt nữa, có cả con meo nhà Ô Vinh nữa." " Bống ngoan lắm! Thơm mẹ một cái nào" - " Chụt" hi hi. Nhắc đến lại thấy nhớ bé rồi.
    • 504 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Cho em hỏi,bé của các mẹ được bao nhiêu tháng thì nói được như vậy ạ?bé nhà em mới được 2tuổi,biết nói cũng khá nhiều rồi,nhưng em tập cho bé nói như vậy mà bé chả chịu nói,hic hic :Sad:
    • 1,805 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hươngtrang Xem bài viết
    Cho em hỏi,bé của các mẹ được bao nhiêu tháng thì nói được như vậy ạ?bé nhà em mới được 2tuổi,biết nói cũng khá nhiều rồi,nhưng em tập cho bé nói như vậy mà bé chả chịu nói,hic hic :Sad:
    Vậy mỗi ngày bạn nói "Mẹ Yêu Con" thật nhiều cho bé nghe thử xem....
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmai081 Xem bài viết
    Vậy mỗi ngày bạn nói "Mẹ Yêu Con" thật nhiều cho bé nghe thử xem....
    Đúng rồi cứ nói với con mỗi ngày tự dưng một ngày bé sẽ nói được lời có cánh với ba mẹ trở lại, nhưng cũng tùy đứa nhe đừng có mà thất vọng khi con không nói. Con đầu mình nó không nói đâu mặc dù mình bệnh nó làm đủ thử từ pha nước cam đến làm trà, nấu cơm, phơi đồ và hun hít mình (9 tuổi à), còn thằng thứ 2 ngồi một mình buồn chạy xuống dưới bếp nói "mẹ, con thương mẹ", cứ 10 phút 1 lần đến nỗi con bé lớn nó cáu "làm gì nói hoài vậy"? Thế là cãi nhau. Thằng cu nói "sao chị không nói thương mẹ, nói không được hả"? Rồi một đêm ngủ 3 mẹ con với nhau mới thủ thỉ là nếu mẹ thương con mẹ nói mẹ thương con và mẹ ôm con hun con, nếu con muốn bày tỏ tình cảm với mẹ, muốn nói thương mẹ cứ nói đừng mắc cỡ ngại gì hết vì tình cảm của con dành cho mẹ lúc nào mẹ cũng trân trọng hết con à. Nàng gật gật nhưng chắc cũng 6 tháng trở lại đây nàng mới nói mà lâu lâu lúc nào mua cho nàng món quà nàng thích thì nàng mới nói nho nhỏ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,155 Bài viết

• 5,537 Được cảm ơn

Mình thấy rất nên dạy con bày tỏ tình cảm ngay từ lúc nhỏ. Người biết bày tỏ tình cảm thì sau này cũng sẽ thân thiện, dễ gần và làm những người xung quanh cảm thấy ấm áp. Nếu nó ko là thói quen từ nhỏ thì lớn lên tuy biết nhưng khó mà làm được vì ngượng.

Mình thì vẫn hay nói yêu, thương con mình nhưng bé vẫn chưa nói lại với ba mẹ. Chỉ khi nào hỏi thì bé mới nói "thương má nhèo" thôi:Laughing:. Nhưng bé biết ôm siết, hôn mẹ. Hy vọng mưa dầm thấm lâu. Mình sẽ tiếp tục nói, bày tỏ t/c với con. Để ngày nào đó con sẽ nói như vậy với mình.:Smiling:
    • 1,805 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Đúng rồi cứ nói với con mỗi ngày tự dưng một ngày bé sẽ nói được lời có cánh với ba mẹ trở lại, nhưng cũng tùy đứa nhe đừng có mà thất vọng khi con không nói. Con đầu mình nó không nói đâu mặc dù mình bệnh nó làm đủ thử từ pha nước cam đến làm trà, nấu cơm, phơi đồ và hun hít mình (9 tuổi à), còn thằng thứ 2 ngồi một mình buồn chạy xuống dưới bếp nói "mẹ, con thương mẹ", cứ 10 phút 1 lần đến nỗi con bé lớn nó cáu "làm gì nói hoài vậy"? Thế là cãi nhau. Thằng cu nói "sao chị không nói thương mẹ, nói không được hả"? Rồi một đêm ngủ 3 mẹ con với nhau mới thủ thỉ là nếu mẹ thương con mẹ nói mẹ thương con và mẹ ôm con hun con, nếu con muốn bày tỏ tình cảm với mẹ, muốn nói thương mẹ cứ nói đừng mắc cỡ ngại gì hết vì tình cảm của con dành cho mẹ lúc nào mẹ cũng trân trọng hết con à. Nàng gật gật nhưng chắc cũng 6 tháng trở lại đây nàng mới nói mà lâu lâu lúc nào mua cho nàng món quà nàng thích thì nàng mới nói nho nhỏ.
    Mẹ liên ròm hạnh phúc quá đi...Đâu có hạnh phúc nào bằng nửa phải không....CHúc cả nhà bạn luôn hạnh phúc và ngập tràn tiếng cười nha.
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 1,805 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaChum Xem bài viết
    Mình thấy rất nên dạy con bày tỏ tình cảm ngay từ lúc nhỏ. Người biết bày tỏ tình cảm thì sau này cũng sẽ thân thiện, dễ gần và làm những người xung quanh cảm thấy ấm áp. Nếu nó ko là thói quen từ nhỏ thì lớn lên tuy biết nhưng khó mà làm được vì ngượng.

Mình thì vẫn hay nói yêu, thương con mình nhưng bé vẫn chưa nói lại với ba mẹ. Chỉ khi nào hỏi thì bé mới nói "thương má nhèo" thôi:Laughing:. Nhưng bé biết ôm siết, hôn mẹ. Hy vọng mưa dầm thấm lâu. Mình sẽ tiếp tục nói, bày tỏ t/c với con. Để ngày nào đó con sẽ nói như vậy với mình.:Smiling:
    Mình đồng ý với ý của Mẹ BaChum nè"Người biết bày tỏ tình cảm thì sau này cũng sẽ thân thiện, dễ gần và làm những người xung quanh cảm thấy ấm áp"
    _Chỉ cần nói ba chử"con thương mẹ"hoạc"con thương ba".Ba chữ ngắn gọn nhưng tràn đầy cảm xúc...ba chữ ngắn gọn tưởng đơn giản nhưng nếu không tập từ lúc nhỏ lớn lên thật khó nói phải không các mẹ...?mà nếu có can đảm nói ba mẹ không quen nghe có ngượng không...?tuy ngày nào cũng nghe nhưng chắc chắn sẽ không bị "nhàm"nên chúng ta nên tập ngay từ bây giờ nha các mẹ ha....
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,226 Bài viết

• 1,300 Được cảm ơn

Mình thì thường xuyên "ngây ngất" với tình yêu thương của con trai. Mỗi tối trước khi đi ngủ, con thường hun mình. Mình sướng mê ly nói "Mẹ hạnh phúc quá con ơi!". Bé nói lại "Mẹ hạnh phúc như vậy thì con vui lòng dữ lắm!"

Rồi khi mơ màng chìm vào giấc ngủ, lại với tay sờ lên mặt mẹ mà nói "Mẹ ơi, con thương Mẹ nhất trên đời, Mẹ có thương con ko?" Những lúc đó, Mẹ hạnh phúc mà rằng "Mẹ cám ơn con, Mẹ cũng thương con nhất trên đời, con trai của Mẹ". Bé thì thào "Con cám ơn Mẹ" rồi chìm vào giấc ngủ ấm áp bên Mẹ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 590 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Hì hì, cu cậu nhà mình cũng hay nịnh mình lắm! Mỗi tối trước khi ngủ cu cậu nói thế này này: "Mẹ ơi, con yêu mẹ lắm, mẹ gãi lưng cho con nha!" :Angel:
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Mình đồng ý với ý của Mẹ BaChum nè"Người biết bày tỏ tình cảm thì sau này cũng sẽ thân thiện, dễ gần và làm những người xung quanh cảm thấy ấm áp"
    Con gái mình là kẻ không bày tỏ tình cảm ngay từ hồi còn trong tháng rồi, gặp ai nó cũng nhìn trừng trừng hết. Sáng ngủ dậy nó im lìm nhưng chiều nó mới cười vì vậy nó có tên là Miss Afternoon, sau này nó lạnh te với "đồng bọn" và ba, mẹ, em nữa nên gọi nó "cold blood" nó tức lắm. Nhưng mình thấy điều buồn cười là tất cả các đám sinh nhật bạn bè nó đều được mời, con nít thích chơi với nó, ngồi gần với nó nhưng hễ nó mà không chơi chung là bọn kia khóc lóc thảm thiết lắm.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmai081
    Mẹ liên ròm hạnh phúc quá đi...Đâu có hạnh phúc nào bằng nửa phải không....CHúc cả nhà bạn luôn hạnh phúc và ngập tràn tiếng cười nha.
    Cảm ơn tuyetmai81 nhé, con lớn nên nhàn và tụi nó cũng biết lo cho nhau nên cũng khỏe thân lắm.
    • 1,805 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeo.sg Xem bài viết
    Hì hì, cu cậu nhà mình cũng hay nịnh mình lắm! Mỗi tối trước khi ngủ cu cậu nói thế này này: "Mẹ ơi, con yêu mẹ lắm, mẹ gãi lưng cho con nha!" :Angel:
    Hihi...cu cậu này cũng biết lòng mẹ để thực hiện "âm mưu "lớn ghê ta...:Laughing:chúc hai mẹ con vui...
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 1,805 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Con gái mình là kẻ không bày tỏ tình cảm ngay từ hồi còn trong tháng rồi, gặp ai nó cũng nhìn trừng trừng hết. Sáng ngủ dậy nó im lìm nhưng chiều nó mới cười vì vậy nó có tên là Miss Afternoon, sau này nó lạnh te với "đồng bọn" và ba, mẹ, em nữa nên gọi nó "cold blood" nó tức lắm. Nhưng mình thấy điều buồn cười là tất cả các đám sinh nhật bạn bè nó đều được mời, con nít thích chơi với nó, ngồi gần với nó nhưng hễ nó mà không chơi chung là bọn kia khóc lóc thảm thiết lắm.

Cảm ơn tuyetmai81 nhé, con lớn nên nhàn và tụi nó cũng biết lo cho nhau nên cũng khỏe thân lắm.

Vậy chắc tại con gái của mẹ Liên hơi nội tâm chút xíu."yêu thương để trong lòng"...tuy bé không nói nhưng bé thể hiện qua hành động ..."hông hỏi mẹ uống nước không mà tự dưng pha cho mẹ ly nước" lúc đó không khác cũng phải uống .. ly nước vừa ngọt vừa mát có mùi hạnh phúc nửa phài không mẹ Liên ròm?
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Vậy chắc tại con gái của mẹ Liên hơi nội tâm chút xíu."yêu thương để trong lòng"...tuy bé không nói nhưng bé thể hiện qua hành động ..."hông hỏi mẹ uống nước không mà tự dưng pha cho mẹ ly nước" lúc đó không khác cũng phải uống .. ly nước vừa ngọt vừa mát có mùi hạnh phúc nửa phài không mẹ Liên ròm?
    Nó giống Ba không nói gì chỉ làm thôi, nhưng thực tế nó chắc nó lạnh bề ngoài nhưng cách nó thể hiện với các bạn, các em làm sao mà con nít lại thích nó lắm. Trong khi thằng e hoạt bát, cởi mở hơn nhưng ít bạn hơn. Vì vậy chắc cũng không cần tập nói đâu tuyetmai nhỉ, chỉ cần con thể hiện tình cảm yêu thương con dành cho ba mẹ là được vì mình thấy tùy đứa. Có đứa e thẹn, mắc cỡ thì dù mình dạy trong trứng ra cũng không làm. Con mình học trường đạo đứng biểu diễn kịch trước mọi người từ mẫu giáo đến giờ rồi nên mắc cỡ, ngượng chắc không nhưng tính hướng nội. Đành vậy miễn con hiểu gốc tình thương là được.

Hy vọng con của tuyetmai và các bạn thể hiện nhiều hơn qua lời nói cũng như việc làm nhen. Đang mệt nghe con nói con thương mẹ cũng ghiền lắm chứ.:Laughing:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mẹ Tuyetmai081 mở topic nay hay ghê! đúng là nói lời yêu thương đối với những người lớn như các mẹ hơi khó vì phong cách Á Đông ko có thể hiện tình cảm ra bên ngoài như người phương Tây. Mình thấy trẻ con ở phương Tây hay cả người lớn trước khi ra khỏi nhà đi học hay đi làm đều ôm và hôn nhẹ vào má của cha,mẹ hay ông bà, anh em. Rồi trước khi đi ngủ cha mẹ hôn trán con, con ôm hôn cha mẹ chúc ngủ ngon. Những hành động đó thật lạ đối vối người Việt mình pk! nhưng thật trong lòng mình rất muốn làm những điều đó và cũng muốn con mình đối với mình như vậy. Những cử chỉ, lới nói yêu thường ko bao giờ là đủ, pk các mẹ!
    Con trai mình mới 8 tháng nhưng từ lúc mới sinh mỗi khi đi ngủ mình hay bố cháu đều thơm lên trán và chúc cháu ngủ ngon. Bây giờ cháu 8 tháng thôi những mỗi lần mình nói " con trai thơm mẹ 1 cái nào" rồi đưa má ra là cháu ôm lấy cổ mẹ thơm vào má. Những khi cha đi làm về nghe tiếng bước chân lên cầu thang là mình bế con ra đón, rồi nói cháu thơm vào má cha. cháu làm rất nhiệt tình, có hôm cháu vịn đầu vịn cổ cha thơm lúc buông cha ra hai má cha đầy nước bọt! hihihihih (cháu đang mọc răng!!!) Hạnh phúc lắm, các mẹ ah! :Smiling:
    • 1,805 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Mẹ Tuyetmai081 mở topic nay hay ghê! đúng là nói lời yêu thương đối với những người lớn như các mẹ hơi khó vì phong cách Á Đông ko có thể hiện tình cảm ra bên ngoài như người phương Tây. Mình thấy trẻ con ở phương Tây hay cả người lớn trước khi ra khỏi nhà đi học hay đi làm đều ôm và hôn nhẹ vào má của cha,mẹ hay ông bà, anh em. Rồi trước khi đi ngủ cha mẹ hôn trán con, con ôm hôn cha mẹ chúc ngủ ngon. Những hành động đó thật lạ đối vối người Việt mình pk! nhưng thật trong lòng mình rất muốn làm những điều đó và cũng muốn con mình đối với mình như vậy. Những cử chỉ, lới nói yêu thường ko bao giờ là đủ, pk các mẹ!
    Con trai mình mới 8 tháng nhưng từ lúc mới sinh mỗi khi đi ngủ mình hay bố cháu đều thơm lên trán và chúc cháu ngủ ngon. Bây giờ cháu 8 tháng thôi những mỗi lần mình nói " con trai thơm mẹ 1 cái nào" rồi đưa má ra là cháu ôm lấy cổ mẹ thơm vào má. Những khi cha đi làm về nghe tiếng bước chân lên cầu thang là mình bế con ra đón, rồi nói cháu thơm vào má cha. cháu làm rất nhiệt tình, có hôm cháu vịn đầu vịn cổ cha thơm lúc buông cha ra hai má cha đầy nước bọt! hihihihih (cháu đang mọc răng!!!) Hạnh phúc lắm, các mẹ ah! :Smiling:
    Bé dễ thương quá ha bạn...bé Sony nhà mình gần bảy tháng rồi...mình cũng đang tập cho bé..nghĩ đến lúc Sony ôm mẹ thơm như vậy laô thấy sướng rồi...hihi..:Smiling:
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 43 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình thích topic này nha...Mình cũng có xu hướng dạy bé biết yêu thương, thể hiện tình cảm ngay từ nhỏ. Lúc nào mình cũng nói "Mẹ yêu K" và hỏi lại bé "K yêu mẹ không?"...Mặc dù con gái chưa biết nói nhưng mình nghĩ là nói nhiều với con, con sẽ hiểu vì khi mình thể hiện tình yêu con, dù chỉ là qua giọng nói thôi nhưng chắc chắn con sẽ cảm nhận được. Bé nhà mình toàn níu cổ mẹ, hôn vào môi mẹ, yêu lắm ý...Kể cả lúc tắm cho con, đang bế ngửa con để gội đầu, con cũng kéo mặt mẹ xuống để hôn chùn chụt vào môi mẹ, có lúc giữ lâu ơi là lâu...hihi...Mình thấy hạnh phúc lắm!!!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3