Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Rèn luyện kỹ năng cho bé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 992 Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Bé nhà mình ngay từ nhỏ mình đã tập cho bé tập quen các kỹ năng:
    Mình cho bé tự làm những gì bé thích và giúp bé những lúc bé vụng về tay chân khi bé chưa làm được
    - Khi biết bắt đầu tập ăn và tự tay xúc ăn, và mình đã tập cho bé quen tự tay xúc ăn khi bé tròn 2 tuổi
    - Bé tự mặc áo quần và mang giầy dép và tự đánh răng và tự leo ngồi lên bàn cầu đi tolet khi tròn 3 tuổi.
    Khi bé đi nhà trẻ, những ngày đầu do chưa quen với trường lớp nên bé khóc rất nhiều và không chịu đi học, bé xin ba mẹ cho bé ở nhà, bé khóc đến nỗi lúc ngủ bé cũng mớ " con không đi học nữa đâu, ba mẹ cho con ở nhà nhé" thấy con như vậy mình rất là xót, mình đã lựa lời khuyên nhủ bé và hỏi bé tại sao không chịu đi học nhưng bé một mực không nói, mình phải lựa lời hỏi bé có phải cô giáo thế này thế kia nên con sợ phải không? bé mới gật đầu thì ra là bé sợ cô giáo.
    Nên ngày tiếp theo khi đưa bé đi học bé vẫn khóc nhiều, vào lớp mình phải lựa lời nói cô giáo: có gì cô nói nhỏ nhẹ với cháu đừng la mắng cháu nhiều vì chưa quen nên cháu sợ và nhờ cô trông nom cháu dùm.
    Bé đi học được 1 tuần thì hết khóc, bây giờ bé đi học rất ngoan được cô giáo khen là biết lễ phép, tự vệ sinh cá nhân và ăn nhanh,tự xúc ăn tốt.
    Và mình công nhận rằng khi trẻ lên 3 tuổi bé rất bướng bỉnh và khó bảo, bé tự thích làm những gì theo ý bé, không nghe lời ba mẹ nên thời gian này mình rất stress đối với bé, nên mình phải dành thời gian khuyên nhủ và giải thích cho bé hiểu.
    Nay bé đã gần 4 tuổi bé đã biết phụ mẹ trông và chơi cùng em. Nhưng có 2 vấn đề mình chưa làm được còn phải rènluyện cho bé là :
    - Bé nhà mình còn nhút nhát khi gặp người lạ và mọi người xung quanh
    - Bé nhà mình khi ngủ vẫn chưa ý thức được việc tiểu tiện nên vẫn còn hay đái dầm, mỗi đêm bé tè 3-4 lần, bé rất hay uống nước khi đi ngủ mặc dù mình không cho bé uống nhiều nước nhưng bé khóc không chịu.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,327 Bài viết

• 1,665 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mẹ nó hay lắm, oánh dấu học hỏi.:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Bạn có rất nhiêù kinh nghiệm hay. Để khắc phục được tính nhút nhát mình nghĩ bạn nên cho bé tiếp xúc với nhiêù người hơn, cho bé tham gia các hoạt động ngoại khóa như học tiếng Anh chẳng hạn. Chúc bạn thành công nhé.
    • 1,031 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Cũng có topic dạy bé giao tiếp để bớt nhút nhát, chị tham khảo xem nhé, em cũng đang áp dụng cho ỉn nhà em.
    2hj6p7
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ, đã góp ý cho mình để cải thiện tính nhút nhát của bé, bé nhà mình thì hay mắc cở, e ấp lắm, mỗi lần bị người lớn trêu ghẹo thường hay chạy núp sau lưng mẹ, mình cũng thường cho bé đi chơi vào những chổ đông người cho bé tập quen tính bớt nhút nhát, nhưng mình thấy bé vẫn còn nhút nhát lắm. nên mình cũng tập cho bé làm quen với mọi người xung quanh để mạnh dạn hơn.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hâm mộ wa:Applause:! bi nhà minh 32 tháng rui ma chua tự xúc ăn, chưa bit mặc quần áo...
    - Đi học thì đúng 1,5 tháng mới đỡ, chỉ khóc 1 tý lúc đầu thui...còn co giáo khen ngoan chỉ hơi nghich tí ti..
    ưu điểm là ko đái dầm nữa, gọi mẹ khi mắc tiểu.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 590 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì rất thích tự xúc cơm ăn. vì đơn giản bé nhà mình vốn rất háu ăn.
    • 127 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Mình đặt cục gạch nha!!!
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

bé nhà mình thích tự mình tự xúc ăn và thích tự mặc áo quần, khi nào áo nào khó mặc thì nhờ mẹ mặc dùm thôi, thích mặc bộ thì tự bé lấy. còn cái vụ đái dầm máy ngày nay minh đang rèn luyện cho bé,
    ban ngày" mẹ dặn đi ngủ khi nào mắc tiểu gọi mẹ, con dạ và vâng. đêm về mới ngủ 3 tiếng con tè dầm mất tiêu, mẹ gọi dậy đi tiểu con nói con lỡ đái dầm rồi"
    mẹ nói nếu con còn tè dầm thì mẹ sẽ vào lớp nói với cô giáo, con khóc không chịu, con nói con hứa sẽ sửa. nhưng rồi chứng nào tật náy.
    nên máy ngày nay mẹ và con toàn nói nhau về chuyện tè dầm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,155 Bài viết

• 5,537 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyennhabe Xem bài viết
    cám ơn các mẹ, đã góp ý cho mình để cải thiện tính nhút nhát của bé, bé nhà mình thì hay mắc cở, e ấp lắm, mỗi lần bị người lớn trêu ghẹo thường hay chạy núp sau lưng mẹ, mình cũng thường cho bé đi chơi vào những chổ đông người cho bé tập quen tính bớt nhút nhát, nhưng mình thấy bé vẫn còn nhút nhát lắm. nên mình cũng tập cho bé làm quen với mọi người xung quanh để mạnh dạn hơn.
    Mình nghĩ để dạy con bớt nhút nhát thì ba mẹ phải kiên trì. Mình chỉ mới nghĩ và bắt đầu áp dụng cho con mình thấy cũng có hiệu quả chút chút, chưa rõ ràng. Các mẹ góp ý thêm cho mình với nhé!

Bé nhà mình khi bị người lớn chọc ghẹo hay ở chỗ đông người thì thường e thẹn núp vào mẹ. Mình hay làm như vầy:

Khi dẫn bé đi công viên. Bé nhà mình rất thích làm quen với các bé khác nhưng ngại, sợ ko dám và hay kéo mình đi cùng. Nếu mình bảo con tự tới làm quen với bạn đi thì bé sẽ ko dám và thôi ý định ấy. Còn nếu mình đi cùng bé đến gặp bạn ấy, rồi hướng dẫn con chào hỏi, giới thiệu mình, rủ rê, gợi ý 1 số trò chơi thì con mình hào hứng chơi với bạn như thân quen rồi í.

Đến chỗ đông người, mỗi người chòng ghẹo 1 câu bé sẽ mắc cỡ và dúi đầu vào vai mẹ. Mình hay hướng dẫn bé trả lời và đối đáp với mọi người. VD: 1 người chòng ghẹo: "T đẹp trai quá ta". Thì mình giả lời bé : "Cảm ơn cô V, cô cũng đẹp lắm hihi"...

Vào nhà 1 người bạn mình. Bé thích món đồ nào ấy mà cứ kéo tay nhờ mẹ lấy thì mình nói với bé: "Con lại xin chú V đi, nói là chú ơi cho con cái này..."

...

Mình thấy e thẹn, ngại ngùng là do bé ko quen đông người. Ko biết cách ăn nói và xử xự với người lạ ra sao đâm ra ko dám, nhút nhát. Nếu dạy cho bé quen dần trong trường họp nào phải nói ra sao, làm thế nào dần bé sẽ thấy nếu làm như mẹ bày mọi việc sẽ suông sẻ hiệu quả thì lần sau bé quen sẽ tự mình làm được. KQ là dần dần bé sẽ hết nhút nhát.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình trước cũng nhút nhát lắm, từ ngày mình cho đi sinh hoạt bên Trung tâm IDO thấy bé nhanh nhẹn và còn tự làm những việc lặt vặt phụ mẹ nữa đó. Mình cảm thấy rất vui.