TIN TÀI TRỢ.

Nên cho con về nông thôn?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.75K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 180 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Cho bé về quê để học kỹ năng sống đang là trào lưu của nhiều người. Em thấy rất hay. Về quê ăn nhiều món đồng quê dân dã, rau, củ, quả, thịt… đều là những thực phẩm được trồng, nuôi trong vườn nhà. Về quê khám phá nhiều điều thú vị về cuộc sống. Bé chỉ biết đến con bò qua tranh ảnh cô giáo dạy, nhìn thấy con bò thật đang gặm cỏ, được nhìn thấy khu vườn rau, vườn cây ăn quả sum xuê cây trái, lại còn được trồng rau, hái quả. “
    Về quê được hưởng không khí trong lành, biết thêm được bao điều mới mẻ khác với cuộc sống thành thị. Về quê học nhiều bài học về cuộc sống nông thôn vất vả, yên bình”.
    Nói chung về quê rất là vui và học hỏi nhiều về kỹ năng sống cho bé. Nhưng mà các mẹ không có thời gian, cũng như kế hoạch để đưa con về quê. nếu có những tour cho bé về quê trong những ngày cuối tuần, để cả mẹ và con cùng relax và học hỏi từ nông thôn thế thì thật hay nhỉ? Em đang có ước mơ tổ chức những tuor như thế cho các mẹ và bé, nhưng không biết nên bắt đầu thực hiện từ đâu đây
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bên đây thì 1 năm con được đi trip một lần về farm cùng với các bạn trong trường tha hồ coi bò vắt sữa, gà đẻ trứng, lợn ở dơ. Con chị chưa thấy con trâu thôi chứ tới thành phố nào chị cũng cho con chị đi Zoo hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 516 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Mẹ Lien ròm ơi, không biết sở thú các nơi thế nào chứ ở HN thì chỉ có mấy con đi loanh quanh, có con khỉ thì nhảy nhót còn thú vị một chút, con hổ thì có hôm gầm lên một cái nhưng mình thấy vẫn không thu hút con. Vào công viên toàn đòi chơi mấy trò đu quay, lái moto...
    Như Di_cuBi nói ý, nếu thỉnh thoảng được về quê ở một thời gian, tận mắt nhìn thấy đồng lúa, chạy nhảy trên đường làng, hoặc như ngày bé mình tự tay đi mót khoai, hái rau, cho gà ăn, đốt bếp rơm.... thì thật là thú vị và ý nghĩa.
    Ông bà nội ngoại của Ben nhà mình đều ở HN, quê gốc thì ở xa quá, toàn bác họ xa thôi. Mình thấy thương Ben nhà mình ghê, không có những cảm giác thú vị như mình có ngày xưa. Mình cũng đã có ý định là sau này con lớn hơn, sẽ lập một nhóm, và thi thoảng lại đi khám phá các vùng. Lúc con còn bé thì đi quanh gần HN thôi, lớn thì sẽ đi xa dần. Mình nghĩ cái này không khó, chỉ cần bố mẹ quyết tâm và nhiệt tình một chút. Ben nhà mình thì chắc phải đợi năm sau cho lớn hơn chút đã :Smiling:
    :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,818 Bài viết

• 1,328 Được cảm ơn

Nhà ông abf ngoại của Chanh Quít ở quê nên thinht thoảng chị lại cho các con về thăm ông bà, con sẽ học hỏi được nhiều thứ lắm. Con sẽ biết con trâu, con bò ăn cỏ như thế nào, con gà đẻ trứng ra sao, con cá bơi dưới nước như thế nào, cánh đồng lúa bao la bát ngát ... Ở TP con chỉ biết có sẵn đồ cho vào nấu mà không biết ngươì nông dân phải vất vả thế nào để làm ra chúng. Về quê các con được thăm thú họ hàng, đi lễ chùa, thăm đền, thăm viếng những danh nhân, những người có công với nước...
    Về quê con sẽ biết nơi mẹ đã được sinh ra và lớn lên; về quê mẹ sẽ cho con ra biển xem diêm dân làm ra hạt muối thế nào, xem ngư dân đánh cá ra sao...
    Tóm lại sau mỗi chuyến về quê lên con mình có rất nhiều chuyện để kể với bạn.
    Dì cu bi có ý tưởng rất hay vì ở tuổi của em, có rất nhiều mẹ cũng sống ở TP từ nhỏ, sẽ không biết đến quê là thế nào, nếu về và sống ở quê một vài ngày thì sẽ rất bổ ích.
    Nếu em ở HN thì liên lạc với chị, chị sẽ giúp em địa điểm đến, sẽ tổ chức cho các bé giao lưu với các bé ở quê, các bé và cả các mẹ sẽ học được nhiều điều đấy.
    Thêm nữa về quê các con sẽ được ăn những món ăn đắc trưng ở quê, những món đặc sản biển mà ở TP chưa bao giờ con được ăn: Dưa khoai, gỏi móng tay, nộm sứa, dưa gang muối, chuột đồng áp chảo, canh cá khoai, cháo gion vv và vv, không chỉ các con mà các bố, các mẹ cũng thích mê luôn ... Lại thèm về quê rồi...
    0kTYm7
    https://lilypie.com/Fifth_Birthday_codemini.php
    Với mẹ các con là cả thế giới.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng ở quê, nhưng vì điều kiện nên lâu lắm mới cho con về quê được 1 lần (có khi cả 2-3 năm mới dám về vì tiền tàu xe cho cả nhà đã mất gần chục triệu rồi). Thỉnh thoảng gia đình mình hay cho con đi đến những khu du lịch có hơi hướng miền quê để chơi thôi. Đang tích cực gửi ảnh tham gia cuộc thi kia vì nếu trúng giải sẽ có 1 chuyến đi cho cả nhà đến vùng đất Nghệ An quê Bác, thăm trang trại, vườn rau và tất cả các thắng cảnh ở đó. Mê gì đâu
    • 643 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Con gái anh bạn mình, hơn 4 tuổi rồi, nhìn thấy con chó thì bảo là con mèo (chứng tỏ nó chả biết cả chó lẫn mèo), nhìn thấy con gà thì bảo con chim (vậy là ko biết luôn gà và chim).
    Con gái mình 3 tuổi thì biết nhiều hơn vì mình cũng hay cho con về quê, con thích lắm, đi qua cánh đồng biết khen mùi lúa thơm quá, con còn hay ngồi câu cá với ba nữa. Con được ra lội ruộng, cắm 2 chân xuống bùn rồi để luôn dép ở đó, đi chân không về nhà, nhìn ngộ lắm.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình chưa có con nhưng nếu có con mình cũng cho con về miền quê chơi. Vì ở đó tự con sẽ học đc nhiều điều mà ở thành thị chưa chắc j mà mình dạy con sẽ hiểu
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,178 Bài viết

• 2,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Cún Lùn Xem bài viết
    Con gái anh bạn mình, hơn 4 tuổi rồi, nhìn thấy con chó thì bảo là con mèo (chứng tỏ nó chả biết cả chó lẫn mèo), nhìn thấy con gà thì bảo con chim (vậy là ko biết luôn gà và chim).
    Con gái mình 3 tuổi thì biết nhiều hơn vì mình cũng hay cho con về quê, con thích lắm, đi qua cánh đồng biết khen mùi lúa thơm quá, con còn hay ngồi câu cá với ba nữa. Con được ra lội ruộng, cắm 2 chân xuống bùn rồi để luôn dép ở đó, đi chân không về nhà, nhìn ngộ lắm.
    Ở HN cũng đầy chó mèo, chim, gà (bán ở chợ) nhiều mà. Con mình khoảng 1.5 tuổi đã phân biệt được rồi còn gọi được tên các con vật. Con bé nhà mình giờ 1 tuổi cũng đang băt đầu học.
    Cho con về quê mình hiện tại cũng chỉ mới thăm ông bà & hưởng không khí trong lành thôi. Còn nói thật ở quê giờ thức ăn cũng phải đi mua hết mà. Con về thì có không gian rộng để chơi, còn ruộng vượn thì vẫn chỉ chơi thôi chứ chưa cảm nhận được.
    Mình thích về quê lắm mỗi tội tốn xèng, mỗi năm nhà mình về quê ít nhất 2 lần một lần quê ngoại, một lần quê nội. Mỗi lần đi cố gắng 1 tuần.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 362 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

mình cũng thích cho con về quê chơi lắm,vừa là thăm họ hàng,vừa tận hưởng không khí trong lành yên tĩnh,lại cho con trẻ được tiếp xúc nhiều với thiên nhiên xung quanh chứ ở HN đi đâu cũng thấy bụi ,cháu nhà mình mỗi lần được về quê chơi là thích lắm
    • 157 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Các mẹ cứ mạnh dạn cho con về nông thôn chơi đi, các mẹ sẽ thấy gương mặt chúng sáng bừng khi bắp gặp vô số những điều mới lạ. Đây là hình mấy đứa cháu mình khi được về quê chơi, mặt đứa nào đứa đó sáng rỡ

Thien_nhien_voi_cuoc_song_cua_be

Thien_nhien_voi_cuoc_song_cua_be

thianh2_500
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 347 Bài viết

• 760 Được cảm ơn

oh, đúng rồi đấy! mình cũng rất ủng hộ việc cho con cái về quê chơi để hòa nhập với CS thiên nhiên. Hiện giờ ở thành phố các bé dường như bị bó hẹp lại với không gian sống chật chội và tù tùng, mọi thứ chỉ là 4 bức tường và màn hình TV. Cho các con về với thiên nhiên bao la, nào là đồng lúa, con sông các con vật sống động hiện ra trước mắt, các con được tận mắt nhìn ngắm hít thở và thậm chí được sờ nắm vào mọi thứ. Thật chẳng có trường lớp nào ở thành phố có môi trường học tốt như thế. Con gái mình tết vừa rồi về quê ngoại, học được biết bao nhiêu thứ. Mới 18 tháng tuổi mà đã biết nói: Mẹ ơi, cây tre, con trâu, con mèo, con lợn....hoa đẹp quá. ...cứ liên mồm nói k biết mệt gì cả. Cả nhà đều vui ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Quê mình thì gần lắm nên thích lúc nào la cho cu cậu về quê lúc đó,thích đi câu cá với ông nội lắm cơ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 67 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mình cũng ủng hộ vụ cho con về quê. MÌnh ở thành phố nhưng cũng chỉ cách quê có 30- 40 km thuj, nên giỗ tết cũng hay cùng ông bà và chồng con về quê thăm họ hàng vui lắm, những lúc buồn cũng nhớ quê nữa, ở quê giờ k còn được ra ruộng chạy nữa vì lúc nào về quê cũng vội, rồi ăn uống, không có thời gian cho con đi chơi nhiều, và những trò chơi của trẻ con ngày xưa cũng ít dần đi nên con mình k thích lắm nhưng chúng cũng học được nhiều điều, hy vọng sẽ có nhiều thời gian cho chúng tìm hiểu và chúng sẽ yêu quý quê hương. Ngoài cái tình cảm hiếu khách của ng quê là điều k thể phủ nhận thì không khí ở quê rất thích. Thằng lớn học lớp 3 mà có bài văn tả cảnh nông thôn - thành thị mà nó k hiểu nông thôn làm mình buồn quá, tiếc là ít cho nó về quê,nó bận học ( thằng bé đc về nhiều hơn)mà về quê cũng k đi chơi đc nhiều, giờ mới thấy hối hận. Lần sau sẽ dành thời gian về quê nhiều hơn và cho con ra cánh đồng chơi
    Mười hai bến nước đục trong
    Chị đi lấy chồng xa Mẹ xa em
    Bến nào lạ, bến nào quen
    Bến nào đọng lại nỗi niềm chị tôi...?

• 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thì không có cơ hội cho mấy đứa cháu về quê, nhưng mình thấy có những chuyến dã ngoại về miền quê hay là về làng cổ rất hay dành cho trẻ em của C&C Media, mình từng đăng ký cho thằng cu nhà chị tham gia vào chuyến đi Đường Lâm dịp Tết vừa rồi, vui lắm. Bọn trẻ được tìm hiểu phong tục ngày tết và học gói bánh chưng lại còn chơi trò chơi suốt nữa, là người lớn mình còn mê chứ không nói gì đến trẻ. Ở nhà, bê có cái chậu nhỏ nhỏ cu cậu đã kêu nặng, thế mà trong buổi đó, bê bánh, bê chậu bắt cá, chả thấy mệt mỏi gì, cứ cười tít hết mắt. Sau chuyến đó cu cậu hay cười hay nói hẳn lên, lại còn có thêm nhiều người bạn nữa chứ. Thế mới biết là tụi trẻ con cần không gian chơi và thay đổi môi trường sống thế nào. Nhà không có quê, chứ nếu có mình cũng cho tụi trẻ về quê mỗi dịp hè và tết để học hỏi và vui chơi cho thoải mái. Thôi thì chịu khó cho chúng tham gia vào những chuyến dã ngoại tập thể để thay đổi không khí, và mình nhận thấy, tụi trẻ con sẽ học được nhiều thứ nhanh lắm.