TIN TÀI TRỢ.

Một số kĩ năng bé cần có

• 15 Lượt chia sẻ
  • 2.75K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 425 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Theo như mình nghĩ, giáo dục kỹ năng cho con không phải là vấn đề quá to tát, nó chỉ bắt nguồn từ suy nghĩ và cách làm của phụ huynh thôi. Trẻ con sinh ra đều như nhau, giống như những tờ giấy trắng, việc giáo dục kỹ năng quan trọng nhất là ở cách tạo cơ hội và sự khuyến khích tích cực mà cha mẹ dành cho con. Trẻ con nhà mình thiếu trầm trọng kỹ năng giải quyết vấn đề vì phụ huynh quá thương con nên hay quyết định hộ cho con. Đến khi đi học ở trường mẫu giáo cũng thế, thường các cô không khuyến khích các con tự giải quyết khi bị bạn tranh đồ chơi hoặc ủn đẩy hoặc làm đau, những TH đó cô thường yêu cầu trẻ "mách". Đi dạy ở nhiều trường tiểu học, mình nhận thấy rằng tuyệt đại đa số trẻ đều "mách" mà không biết phải xử lý tình huống của mình như thế nào, không biết bộc lộ nhu cầu và mong muốn của mình ra sao.
    Ở nhà cũng vậy, việc cha mẹ chạy theo nhu cầu của các con quá nhiều cũng khiến cho chúng mất đi kỹ năng tự chủ độc lập, khi những đứa trẻ lớn lên chúng thậm chí không đưa ra nổi một quyết định tích cực cho bản thân mà phải đợi chờ sự hỗ trợ từ phía người khác, người không có kỹ năng ra quyết định thừong phải đối mặt với những bế tắc lớn trong đời.
    Vậy sao cha mẹ không bắt đầu bằng những điều rất nhỏ thôi, để cho con ngủ riêng từ khi còn nhỏ, dạy cho con cách thể hiện những mong muốn và nhu cầu của mình và hiểu mong muốn nhu cầu của người khác, dạy con tự chăm sóc bản thân mình (ngồi một chỗ ăn cùng gia đình trong bữa tối, tự chọn trang phục khi đi học hoặc ra ngoài,...), dạy con các bước cơ bản để giải quyết vấn đề (nếu bị bạn tranh cướp đồ chơi thì thế nào, nếu bị lạc mẹ thì thế nào, nếu bị người lạ tiếp cận thì thế nào,...) . Nếu như cả gia đình và xã hội cùng phối hợp tốt với nhau thì các con của chúng ta sẽ có một môi trường khác để phát triển khoẻ khoắn, lành mạnh và vững chãi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 846 Bài viết

• 3,617 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ quan điểm của bạn rất đúng, và là một định hướng tốt để nuôi dạy con sau này. Tuy nhiên, ai cũng biết là mỗi đứa trẻ một khác, lý thuyết và thực tiễn luôn có một độ chênh nhất định. Trong một cuốn sách rất nổi tiếng “Tâm lý trẻ con tuổi chập chứng”, tác giả đã phải thừa nhận rằng có những đứa trẻ sinh ra đã dễ nuôi và có những đứa trẻ bẩm sinh là khó nuôi khó dạy. Và dù là Tây hay ta thì cha mẹ cũng đều trải qua những giai đoạn “phát rồ” vì những trò giở chứng của con trẻ.
    Bé con nhà bạn mới hơn 4 tháng tuổi, kinh nghiệm thực tế về nuôi con của bạn ko nhiều nên mình thấy một số kỹ năng mà bạn đề ra ko hợp lý. Ví dụ như yêu cầu bé 1 tuổi biết kêu khi sắp đi vệ sinh là hơi cao quá. Trên diễn đàn này, nếu như có được 50% các mẹ có con biết gọi đi vệ sinh khi được 18 tháng thì cũng là một con số đáng ngạc nhiên rồi. Tương tự như vậy là việc bé 1.5 tuổi biết tự ngồi bô, bé tuổi này biết gọi khi muốn ị đã là một thành công rồi bạn ạ, và mẹ phải mang bé ra bô ngồi, phải quan sát kẻo bé ị và nghịch luôn “sản phẩm” của mình ấy.
    • 2,327 Bài viết

• 1,665 Được cảm ơn

Đúng là mỗi bé đều có cách phát triển và nhận thức khác nhau. Mình cũng phải tuỳ hoàn cảnh mà đề ra pp giáo dục thích hợp. Nói thì dễ nhưng làm được mới khó, đúng ko CM?:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 209 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Con gái của chị chồng em được 4 tuổi rồi, không biết chào hỏi ai hết, có nhắc nó thì nó cũng ko nghe, mẹ và bà ngoại cũng ko dạy hay nói gì cả. Đến bữa vẫn phải xúc cơm cho ăn, nịnh nọt nó. Cả nhà đang ăn cơm, mẹ nó lấy bô cho nó ngồi i ngay cạnh mâm cơm, bảo nó vào WC nhất quyết nó ko chịu, em sợ luôn. Đến con em lúc ị em còn phải chạy vội vào WC để xi và rửa, thế mà con bé này ko bị ai nói gì. Mẹ nó hay cho nó xem TV, cho ăn linh tinh trước bữa ăn chính rồi đến khi ăn chính nó không chịu ăn thì quát rồi đánh, bó tay.
    Em nói là em mua ghế cho con em tập ngồi ăn thì bị BMC, CC phản đối rồi bảo là chật nhà, không hiệu quả, không cần thiết. Em kệ thôi, cuối tuần này em với chồng em đi mua ghế ngồi tập ăn cho con. Thêm cái nữa là CC em hay ganh tỵ với em vì em có điều kiện chăm con tốt hơn, hihi. MC em thì ko ưa nổi. Cái thìa ăn bột cho con em thì bắt em mua tới 4 loại khác nhau , sau cùng phán 1 câu là con mua thìa nào cũng ko tốt, ko phù hợp với con?? Thế thì con người khác ăn thìa kiểu gì, trong khi em mua toàn thìa đắt tiền đến thìa phổ thông cũng có. Bà đòi mua thìa giống của cháu ngoại bà cơ, thìa bằng sắt mạ, to đùng để đút cho nhanh, thật là bực mình. Em sorry vì tâm sự lại xả thêm stress vào topic của chị nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobechieunghi Xem bài viết
    Hôm nay em tức điên với nhỏ cháu ở nhà:mad:. Cứ thấy bà nội ăn cơm là bu lên ghế ngồi chung, rồi phá cơm, phá đũa, phá thức ăn, nói chung là nó quậy tung cái bàn ăn, chả ăn uống được gì. Bởi vậy đã bảo mua cho bé cái ghế tiêng mà lúc nhỏ thì không tập nên giờ nó đâu chịu ngồi. Quả thật người lớn hay tập cho bé những cái làm khổ mình. Em nói hoài mà bà nội bé không nghe nên giờ chẳng có giờ ăn nào yên, trừ khi bé ngủ!!:Silly:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 209 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Em đang trong trường hợp 2VC cùng dạy con (10 tháng tuổi) thì bị BMC bênh thôi. Chồng em thì quyết tâm kỷ luật sắt với ku con
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bobechieunghi Xem bài viết
    Có mẹ nào đã lâm vào tình huống vợ dạy thì chồng bênh, chồng dạy thì vợ bênh, vợ chồng cùng dạy thì ông bà bênh chưa thì chỉ giáo mình vài chiêu tháo gỡ với. Đây là câu hỏi mình hỏi giùm chị dâu đấy, chị ấy đang bế tắc quá rồi, chẳng thể dạy con được, hic hic…:Sick:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 414 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lili84 Xem bài viết
    Em đang trong trường hợp 2VC cùng dạy con (10 tháng tuổi) thì bị BMC bênh thôi. Chồng em thì quyết tâm kỷ luật sắt với ku con
    Lúc trước mình cũng như mẹ này thôi.Rất chán.Bé con dựa có bà nội không sợ ai hết,dạy gì cũng không nghe.Sau này mình đã lựa lời giải thích cho BMC rằng trẻ con không rèn từ nhỏ sẽ hư để lớn rất khó dạy( rất nhiều lời và nhiều biện pháp) Bây giờ BMC không can thiệp vô vấn đề dạy dỗ nữa.Mình rất vui
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,327 Bài viết

• 1,665 Được cảm ơn

Cái này cũng phải tuỳ hoàn cảnh mỗi nhà thôi CM ạ. Vừa mềm dẻo vừa kiên quyết là hay nhất, chứ vị nể quá thì cuối cùng người gánh chịu là con mình hết. Em thấy bà tuy hay bênh cháu nhưng thực chất cũng xuất phát từ tình thương dành cho bé thôi.CM nào có MC như thế thì cũng đừng hậm hực mà tội nhé. :Sad:
    • 2,327 Bài viết

• 1,665 Được cảm ơn

:Laughing:
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2