Bé nhà mình được gần 10 tháng rồi và mình cũng đang cố gắng "rèn luyện kỹ năng sống" cho con...
Mình nhận thấy trong giai đoạn đầu này, bé gần như sống theo "bản năng", thích gì thì làm đó, khó chịu cũng chưa biết thể hiện gì ngoài việc khóc...Những ngày này mình đang mệt mỏi vì con biếng ăn, cũng ko chịu ti sữa...Nhiều lúc quá mệt mỏi vì dỗ dành con nhưng mình vẫn ráng, thà dỗ từng chút, ăn nhiều bữa hơn, hoặc ăn thêm pho mai tươi, váng sữa còn hơn là phải đem con ra đường ăn rong, dù như thế sẽ nhanh hơn nhiều. Mình muốn con hình thành thói quen ăn uống có kỷ luật.
Hàng ngày ngoài rèn cho con thói quen ăn, uống mình cũng ráng luyện cho bé về tính cách. Mình phát hiện ra dù còn rất nhỏ nhưng con cũng biết rút kinh nghiệm sau nhiều lần. Đơn giản như trước đây bé đòi gì bà nội đều chiều và đưa cho bé chơi nên có 1 thời gian mình cứ lấy gì bé đang chơi là bé cáu gắt, phản ứng lại. 1,2 lần rồi nhiều lần mình nhẹ nhàng rút lại đồ từ tay bé, nói chuyện từ từ, hướng bé tập trung sang việc nói chuyện với mẹ nên bé đã quen dần. Hiện tại trộm vía bé ko bao giờ khóc dai, dù là đàn mê chơi 1 thứ gì đó lắm mà bố mẹ cất đi, bắt ngồi ăn hay tu ti bé vẫn rất bình thường. Hy vọng là qua topic này mình sẽ học thêm được nhiều kỹ năng sống cho bé con...
Cảm ơn sữa Friso vì topic hữu ích này và cảm ơn cả sữa Friso vì nhờ có Friso mà con mình đỡ "táo" hẳn. Friso cũng rất thơm và rất thanh nữa...