TIN TÀI TRỢ.

Lợi ích của việc tập bé đi ngủ đúng giờ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.7K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,949 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

Nhà mình và nhà hàng xóm đều có bé, cả hai bé đều hơn một tuổi nhưng giờ giấc sinh hoạt lại khác nhau. Bé nhà mình, từ nhỏ mình đã tập cho bé thói quen ngủ sớm. Nghĩa là buổi chiều mình cho bé ăn sớm, tắm rửa, chơi một lát. Khoảng 7h tối là mình cho bé uống sữa, vệ sinh cá nhân và bắt đầu đi ngủ. Mình thường chuẩn bị phòng ngủ cho bé giúp bé dễ chịu như: thay drap gường mỗi ngày, giữ phòng thoáng mát, tắt đèn giữa phòng tối, mở nhạc nhỏ, êm dịu... Bé quen giấc nên giờ mỗi ngày đều đi ngủ sớm. sáng bé cụng dậy sớm: khoảng 5h30 đến 6h là bé dậy. Mình cho bé phơi nắng sớm và mang giày ra sân thể dục. Mình thấy bé khoẻ mạnh và ăn ngon miệng.
    Bé hàng xóm thì lại thức khuya, bé hay thích xem ti vi, rối ăn vặt, lằng nhằng mãi ngày nào cũng tận 11h khuya mới ngủ. Bé ngủ cũng trằn trọc, hay thức giấc. Bé thường ngủ đến 9h sáng mới chịu dậy. mẹ bé lại ít cho bé ra ngoài vận động, nên bé này rất yếu, xnah xao. Bé chưa biết đi, lại hay thường xuyên bị bệnh nhiều. Do đó, việc tập cho con ngủ sớm, đúng giờ là 1 việc làm rất quan trọng góp phần giúp bé khoẻ mạnh đấy các mẹ !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 24 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

theo như các nhà khoa hoc nghiên cứu thì trẻ con cần được ngủ nhiều thì trí não mới phát triển tốt.trong lúc ngủ não bé sẽ sản sinh ra nhiều hocmon tốt...
    Whiteboards
    dog vitamins
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 458 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Ben nhà mình cũng thế.
    Do tập từ nhỏ, tối 7h là tắt đèn chuẩn bị đi ngủ rồi. Có hôm đi chơi về trễ, là hôm sau phải tập lại ngay chứ ko bé dễ dàng quên mất thói quen đó.
    Ben của ba mẹ Om:3.8kg,50cm;
    2m:6.5kg,60cm;
    3m:7.0kg,62cm;
    4m:7.5kg,65cm;
    5m:8.3kg,67cm;
    6m:8.8kg,68cm;
    7m:9,0kg,71cm;
    8m:9.4kg,71cm;
    9m:9.9kg,73cm;
    10m:10.5kg,74cm;
    11m:11kg,75cm;
    12m:11.5kg,78cm;
    13m:12.7kg,80cm;
    14m:13.7kg,82cm;
    15m:12.4kg , 82cm ( Ben bệnh, sụt kg, thương con ghê)
    16m:13.4kg , 83cm ( Mừng quá, lên lại rồi)
    18m:14kg, 86,5cm
    20m:14.5kg, 87cm
    21m:14.5kg,89cm ( không tăng cân nhưng có tăng chiều cao, hihihi...)
    22m:15 kg , 90cm
    23m:16kg, 92cm
    24m: 15.6kg, 92cm ( bệnh nưã rôì..)
    25m:16.5kg, 94 cm
    26m:17.0kg, 96 cm
    27m:17.2kg, 97cm
    28m:18.0kg, 98cm
    • 267 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

5h30-6h sáng dậy có nghĩa là mẹ cũng phải dậy theo. Như vậy thì kể ra cũng vất vả cho bố mẹ nhỉ. Mình nghĩ các bé nên ngủ trước 9h vì từ 9h tối đến 2h sáng là lúc não bé phát triển, trong khi ngủ có lợi cho sự phát triển của trí não. Tầm 8h30 tối là tốt nhất và dậy vào khoảng 6h30-7h sáng. Tắm nắng tốt là khoảng từ 7h-9h sáng. Bé bạn ngủ từ 7h là hơi sớm. Ví dụ hôm nào bạn muốn cho con đi chơi tối muộn hoặc bạn cần đi đâu mà không có ai trông con thì hơi mệt cho bé và mẹ.
    Mẹ yêu con nhất trên đời Cốm ơi...:LoveStruc::Kiss:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 152 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Mình thì cũng hay dậy sớm, mình thấy bố mẹ thường dậy 5,6h sáng là tốt nhất, chứ chẳng ngủ "nướng" theo con. bé nhà mình thì ngủ khoảng 8h. Với lại tuỳ độ tuổi của bé nữa, bé 15 tháng thì ngủ 7h là tốt. Nhưng bé 2,3 tuổi thì chỉ cần ngủ trước 9h
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đến lúc đi học mơi thấy cực, cảm thấy con cái cứ như thiếu thời gian ý, vì cả ngày mình đi vắng, con đi học bán trú..Còn mỗi tối
    Biết là điều đọ con khỏe nhưng cũng không thể cho con không học được..
    • 1,949 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hay.doi.em Xem bài viết
    Đến lúc đi học mơi thấy cực, cảm thấy con cái cứ như thiếu thời gian ý, vì cả ngày mình đi vắng, con đi học bán trú..Còn mỗi tối
    Biết là điều đọ con khỏe nhưng cũng không thể cho con không học được..
    Mình chỉ bàn vấn đề này đối với trẻ nhỏ thôi. Còn khi bé lớn dần, mình cũng tập cho bé thích nghi dần với lịch học tập sao cho phú hợp mà vẫn đảm bảo sức khoẻ cho bé!
    • 149 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Con em giống y cái bé hàng xóm của chị đấy, được cái thích vận động, không ốm yếu, xanh xao. Nhưng ngặt nổi sát vách là quán ăn ''Hát với nhau'', hát với nhau đến tận 11h30 đêm, ngày nào cũng thế, con bé không ngủ được, chán lắm. Hic. Ai có cách gì, giúp em với.
    • 695 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Em nghĩ cho em bé ngủ tầm từ 8h30 đến 9h tối là tốt nhất. Bé nhà em cứ xem " Chúc bé ngủ ngon" xong là đi ngủ... Thế mà sáng nào cũng hò như hò đò mãi mới dậy. Híc...
    Mèo Ú, ITALY
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 754 Bài viết

• 681 Được cảm ơn

Em bé nhà mình từ 3 tháng tới giờ, cứ 7h30-8h là 2 mẹ con lên giường, bé ti mẹ và ngủ. Hồi mùa hè thì cứ 6h-6h30 còn từ hồi lạnh thì khoảng 6h30-7h15 là nàng tự lục cục, ê a gọi bố mẹ dậy. Trộm vía con ngủ đúng giờ nên mẹ cũng được ngủ theo, thế nên giờ con 9 tháng rồi mà mẹ vẫn béo quay cun cút.
    • 1,949 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tom & Chuotnhat Xem bài viết
    Em bé nhà mình từ 3 tháng tới giờ, cứ 7h30-8h là 2 mẹ con lên giường, bé ti mẹ và ngủ. Hồi mùa hè thì cứ 6h-6h30 còn từ hồi lạnh thì khoảng 6h30-7h15 là nàng tự lục cục, ê a gọi bố mẹ dậy. Trộm vía con ngủ đúng giờ nên mẹ cũng được ngủ theo, thế nên giờ con 9 tháng rồi mà mẹ vẫn béo quay cun cút.
    Bé ngoan quá mẹ nhỉ? Bé ngủ ngoan vậy, bé khỏe mạnh mà mẹ cũng khỏe theo luôn!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 349 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình 2 tuổi, tối nào mình cũng tắt đèn cho con đi ngủ chừng 9h30 mà mãi đến gần 11h nó mới ngủ. Nó cứ nghịch ngợm, hát hò trêu trọc bố mẹ mãi mới chịu ngủ. Có lúc bực quá mình tét vào mông nó mới chịu nằm yên. Mình chẳng biết làm thế nào cho bé ngủ sớm hơn cả, dù giờ lên giường cũng khá sớm rồi. À ở nhà bà ngoại trông, sáng bà cứ để kệ nó ngủ, phải gần 9h mới dậy, chiều toàn ngủ đến 4h mới dậy. Mình nói mãi bà là phải cho ăn ngủ đúng giờ mà bà ko chịu. Chẳng biết làm thế nào nữa.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,443 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Giang nhà em hôm nào cũng xem xong "Chúc bé ngủ ngon" là nàng ấy lăn ra ngủ. Muộn nhất cũng chỉ tới gần 10h thôi. Sáng là 6h dậy. Cái này em phải tập cho con từ lúc nhỏ rồi nên bây giờ con cứ tới giờ là đi ngủ thôi. Bình thường thời gian buổi tối tắm rửa rồi ăn cơm xong 2 mẹ con chơi trò gì đó, vừa chơi vừa học tranh thủ hỏi con về trường lớp, hôm nay học gì hay cô cho ăn món gì.... Xong rồi cho con uống sữa, đi đánh răng và vào xem chúc bé ngủ ngon là đi ngủ. Hôm nào con ốm thfi có thể con ngủ sớm hơn hoặc muộn hơn 1 chút. Nói chung tập cho con thói quen đi ngủ đúng giờ giúp con có thói quen tốt và hơn nữa cha mẹ cũng đỡ vất vả và mệt mỏi vì con.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 349 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmun_stg Xem bài viết
    Giang nhà em hôm nào cũng xem xong "Chúc bé ngủ ngon" là nàng ấy lăn ra ngủ. Muộn nhất cũng chỉ tới gần 10h thôi. Sáng là 6h dậy. Cái này em phải tập cho con từ lúc nhỏ rồi nên bây giờ con cứ tới giờ là đi ngủ thôi. Bình thường thời gian buổi tối tắm rửa rồi ăn cơm xong 2 mẹ con chơi trò gì đó, vừa chơi vừa học tranh thủ hỏi con về trường lớp, hôm nay học gì hay cô cho ăn món gì.... Xong rồi cho con uống sữa, đi đánh răng và vào xem chúc bé ngủ ngon là đi ngủ. Hôm nào con ốm thfi có thể con ngủ sớm hơn hoặc muộn hơn 1 chút. Nói chung tập cho con thói quen đi ngủ đúng giờ giúp con có thói quen tốt và hơn nữa cha mẹ cũng đỡ vất vả và mệt mỏi vì con.

Mình cũng tập cho con từ lúc nhỏ, nhưng chỉ quy củ được đến khoảng 20 tháng. Càng lớn nó càng nghịch, nhất là hơn 2 tháng nay bà ngoại trông, giờ giấc lung tung chẳng ra sao, chẳng lẽ lại trách bà. Chắc tại ngày ngủ nhiều quá. Tối mình cố gắng cho đi ngủ sớm 9h30 mà nó chẳng buồn ngủ gì cả, kể chuyện hoặc hát cho nó nghe thì mình ngáp sái quai hàm kiểu như tự mình ru mình ấy. Nhiều hôm mình còn ngủ trước cả con. Có lúc nó còn bảo mẹ im đi, ko nghe nữa. Thế có bực không.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,878 Bài viết

• 3,417 Được cảm ơn

con em 4 tháng hơn, giờ k biết làm sao tập cho con ngủ sớm ạ???? ngày nào bé cũng phải ngủ sau 10h, có khi 12h đêm, híc, em sắp đi làm lại mà coi bé kiểu này làm sao chịu nổi??? tối qua em thử tắt đèn, 8h bé ngủ tới 9h mà khóc mấy lần, cứ phải bế lên ru mãi, đặt xuống tí là khóc, tới 9h thì bó tay, bé khóc ầm lên, em phải bật đèn lên lại thì mắt nàng sáng rỡ nói chuyện bi bô, 10h lại dụi mắt và ngủ lại, nhưng cả đêm cứ khua tay chân trằn trọc thế nào ấy, hic
    nRnhp7
    ps7sp7
    • 8,187 Bài viết

• 8,776 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    2 nàng công chúa của mình thì giờ giấc đi ngủ rất nghiêm túc. 7gio30 tối là lên phòng, vệ sinh cá nhân thay đồ và đùa vui 1 chút trong chăn ấm nệm êm cùng với mẹ. 8gio: mẹ ôm hôn 2 nàng, 2 nàng ôm hôn mẹ và cùng nhau "good night". Xong mẹ đi ra ngoài, con ở lại ngủ cùng với người giúp việc. Khoảng tầm 8:15 - 8:30pm thì con ngủ xong thì NGV đi ra ngoài luôn. Tối 10 gio thì mẹ vào ngủ với các con.

Sáng 6gio - 6gio30 con dậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 536 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhich Xem bài viết
    Con mình 2 tuổi, tối nào mình cũng tắt đèn cho con đi ngủ chừng 9h30 mà mãi đến gần 11h nó mới ngủ. Nó cứ nghịch ngợm, hát hò trêu trọc bố mẹ mãi mới chịu ngủ. Có lúc bực quá mình tét vào mông nó mới chịu nằm yên. Mình chẳng biết làm thế nào cho bé ngủ sớm hơn cả, dù giờ lên giường cũng khá sớm rồi. À ở nhà bà ngoại trông, sáng bà cứ để kệ nó ngủ, phải gần 9h mới dậy, chiều toàn ngủ đến 4h mới dậy. Mình nói mãi bà là phải cho ăn ngủ đúng giờ mà bà ko chịu. Chẳng biết làm thế nào nữa.
    sáng bạn dậy đi làm tầm 6h đến 7h kêu bé dậy luôn, bé nhà mình mới 9 tháng thôi trước đây khi mẹ chưa đi làm thì cứ 7h30 là đi ngủ, nhưng dạo này mình đi làm 8h mói về nên 8h30 bé mới được ngủ có hôm mẹ lu bu để qua giấc 10h thế là bé ko thèm ngủ cứ chơi 1 mình. Mình bèn tắt đèn 2 ba mẹ cứ giả bộ ngủ say, cất hết đồ chơi, nàng ấy ngồi luyên thuyên 1 hồi chọc ba, chọc mẹ thấy ko phản ứng nằm lên bụng mẹ lăn qua lại rơi đầu xuống gối ngủ luôn, mấy lần vậy rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,593 Bài viết

• 2,426 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng tập cho ngủ sớm từ bé, giờ thành nếp rồi, cứ 7h45 là lên giường. Hôm nào nhanh thì chưa đến 8h đã lăn quay ra ngủ rồi, còn hôm nào mải vui thì nằm ê a tới khoảng 8h30. Mùa hè thì 6h sáng dậy, trời lạnh như mấy hôm vừa rồi thì ngủ tới 7h - 7h30. Bé ngủ đủ, ngon giấc, nên sáng dậy rát tỉnh táo, vui vẻ. Dậy rồi mà ngó sang giường bố mẹ thấy bố mẹ vẫn đang nằm thì gọi í ới, có hôm lại chẳng buồn gọi, cứ ngồi trong cũi tự chơi, đợi bố mẹ dậy.
    • 3,257 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahoa75 Xem bài viết
    Con nhà mình cũng tập cho ngủ sớm từ bé, giờ thành nếp rồi, cứ 7h45 là lên giường. Hôm nào nhanh thì chưa đến 8h đã lăn quay ra ngủ rồi, còn hôm nào mải vui thì nằm ê a tới khoảng 8h30. Mùa hè thì 6h sáng dậy, trời lạnh như mấy hôm vừa rồi thì ngủ tới 7h - 7h30. Bé ngủ đủ, ngon giấc, nên sáng dậy rát tỉnh táo, vui vẻ. Dậy rồi mà ngó sang giường bố mẹ thấy bố mẹ vẫn đang nằm thì gọi í ới, có hôm lại chẳng buồn gọi, cứ ngồi trong cũi tự chơi, đợi bố mẹ dậy.
    Ngoài lề chút, nhìn avatar của mẹ nó mà mơ ước ghê cơ, mẹ nó đẻ khéo thật đấy...hi.hi...lại còn ngày sinh cũng đẹp nữa.
    Chúc hai bé con luôn đáng yêu và ngoan như vậy nha.
    • 5,175 Bài viết

• 3,799 Được cảm ơn

Ôi, đây là vấn đề đau đầu của mình. Sau 1 tuần mẹ nghỉ Tết thì con 12h ngủ tối, 3h ngủ trưa và 9h sáng mới dậy. Không biết phải làm sao để cho con vào nề nếp cũ. Bắt lên giường bé khóc đòi xuống, nói thế nào cũng không nghe, sáng ra gọi thế nào cũng không dậy, nếu ngủ dở mắt thì bé ăn vạ. Khổ quá.Mẹ thì phải đi làm rồi.
    Có mẹ nào thông thái đã trải qua tình huống thay đổi nhịp sinh học của con như mình thì tư vấn giúp mình với. Mình cảm ơn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2