Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào khi trẻ suốt ngày nói dối???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.44K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 206 Bài viết

• 755 Được cảm ơn

Đây là câu hỏi của thành viên Phuong Thao Nguyen trên facebook KNSCTN http://www.facebook.com/kynangsongchotrenho

Untitled-1

Thực sự là lúc này bé nói dối thành thói quen rồi. Bố mẹ cũng chịu khi chỉnh sửa cho bé. Không biết các mẹ có gặp tình huống này không nhỉ?
    Các mẹ cho bạn ấy lời khuyên với nhé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,136 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Trẻ nói dối thành tật có thể do nguyên nhân từ người lớn. Khi trẻ biết nói và hiểu những gì người lớn truyền đạt lại là lúc trẻ học nhiều nhất. Bạn có bao giờ nói dối trẻ hay hứa mà không thực hiện với trẻ chưa ? Hay như bạn từng nói dối với người khác trước mặt trẻ ? Một lần đó hay nhiều lần sau đó, trẻ thấy bạn nói dối không bị ai la thì trẻ cũng nghĩ rằng mình nói dối cũng không có vấn đề gì, từ đó dần dần hình thành thói quen nói dối của trẻ. Mình có đứa cháu họ 5 tuổi, nhiều lần nói dối cha mẹ là do chứng kiến người trong gia đình hay nói dối, ví dụ bà nội hỏi mẹ cháu “Con ăn cơm chưa ?”, thì mẹ cháu đã trả “Con ăn rồi” dù rằng mới than với cháu “Mẹ đói quá”. Bé đã nhanh nhảu “Mẹ cháu chưa ăn đâu bà, mẹ nói xạo đó?”, mẹ đã quay sang con lườm quýt “Con biết gì mà nói” làm bé tiu nghỉu. Muốn trẻ không nói dối thì trước hết bạn phải nói thật với trẻ, nói với trẻ rằng nói dối là xấu lắm, nếu con nói dối nhiều thì cái mũi của con nó cứ dài ra như Buratino, mọi người sẽ cười con đấy. Và cuối cùng là khi bạn muốn nói dối ai thì đừng nên nói trước mặt trẻ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trunghieu@ Xem bài viết
    Trẻ nói dối thành tật có thể do nguyên nhân từ người lớn. Khi trẻ biết nói và hiểu những gì người lớn truyền đạt lại là lúc trẻ học nhiều nhất. Bạn có bao giờ nói dối trẻ hay hứa mà không thực hiện với trẻ chưa ? Hay như bạn từng nói dối với người khác trước mặt trẻ ? Một lần đó hay nhiều lần sau đó, trẻ thấy bạn nói dối không bị ai la thì trẻ cũng nghĩ rằng mình nói dối cũng không có vấn đề gì, từ đó dần dần hình thành thói quen nói dối của trẻ. Mình có đứa cháu họ 5 tuổi, nhiều lần nói dối cha mẹ là do chứng kiến người trong gia đình hay nói dối, ví dụ bà nội hỏi mẹ cháu “Con ăn cơm chưa ?”, thì mẹ cháu đã trả “Con ăn rồi” dù rằng mới than với cháu “Mẹ đói quá”. Bé đã nhanh nhảu “Mẹ cháu chưa ăn đâu bà, mẹ nói xạo đó?”, mẹ đã quay sang con lườm quýt “Con biết gì mà nói” làm bé tiu nghỉu. Muốn trẻ không nói dối thì trước hết bạn phải nói thật với trẻ, nói với trẻ rằng nói dối là xấu lắm, nếu con nói dối nhiều thì cái mũi của con nó cứ dài ra như Buratino, mọi người sẽ cười con đấy. Và cuối cùng là khi bạn muốn nói dối ai thì đừng nên nói trước mặt trẻ.
    Mẹ Trunghieu@ nói đúng quá!
    Việc trẻ nói dối tựu chung lại có 2 nguyên nhân.
    1. Do bắt chước (Như mẹ Trung hiếu đề cập)
    2. Do sự sợ hãi. Thông thường trẻ em nói dối do tâm lý sợ hãi. Bởi khi phát hiện trẻ mắc lỗi, các bậc cha mẹ thường trừng phạt bằng đòn roi, mắng chửi, nhẹ nhàng cũng càu nhàu hoặc phàn nàn. Vì vậy, nếu bị đánh, mắng khi mắc lỗi thì trẻ càng nói dối ở những lần sau để tránh bị đòn roi.

Nhưng khi con nói dối quen mồm rồi thì không còn cách nào khác là khắc phục vậy.
    - Bố, mẹ kể cho con nghe các câu chuyện rồi phan tích cho con thấy hậu quả của việc nói dối.
    - Tâm sự, khuyên nhủ nhẹ nhàng để con thấy bố mẹ buồn thế nào nếu con nói dối.
    Đặc biệt, hãy nói với con như những người bạn, nhưng nghiêm túc và chân thành. Các bố mẹ đừng coi con là đứa con nit, chả hiểu gì và đối xử với con như "kẻ dưới" thì mọi biện pháp giảm hiệu quả đi nhiều lắm.
    Bố mẹ phải là tấm gương tốt cho con thôi. Không có cách nào khác cả. Trong mọi tình huống, mọi vấn đề thì cha mẹ là bài học lớn cho con rồi. Cha mẹ nói dối, con nói dối, không bao giờ có chuyện ngược lại hết!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đồng ý với mẹ trunghieu@ và mẹ finger. Hai mẹ cho mình bổ sung thêm cách giải quyết khi phát hiện trẻ nối dối nhé!

Như bé nhà mình, có một lần mình đi đón bé sớm, mình nhìn trộm qua cửa kính và thấy một vài bạn đang bị phạt để tay lên đầu, nhưng mình không thấy bé nhà mình vì bé ngồi tron góc khuất. Chuông tan học, bé nhà mình chào thầy cô và đi ra, mình hỏi:

- Mẹ thấy mấy bạn bị phạt để tay lên đầu, phạm lỗi gì vậy con?
    - Dạ, mấy bạn phạm lỗi nói chuyện nhiều
    - Mẹ không thấy con, vậy con có bị phạt như vậy không?
    - Đâu có đâu, con ngoan lắm chứ bộ - Mắt bé nhấp nháy.
    - Vậy à, để ngày mai mẹ hỏi lại cô giáo xem nhé! (Mình nghi ngờ ngay là bé nói dối)
    - Thôi, đừng hỏi mà!...
    - Sao vậy?
    - Tại ... tại... con cũng bị phạt giống mấy bạn ấy! Con sợ mẹ la nên mới nói dối!
    - Vậy mai mốt con đừng nói chuyện trong giờ học nữa nghen! Để bị phạt như vậy vừa mỏi tay và còn bị cho là đứa "nhiều chuyện" nữa đấy! Và cũng đừng nói dối nữa, chuyện gì cũng thành thật với người lớn. Người lớn thấy con thành thật nhận lỗi, họ sẽ bỏ qua thôi!

Từ đó, bé không còn nói dối nữa.

Mình rút ra kinh nghiệm từ chuyện ấy rằng: mình không nên giận dữ với bé khi phát hiện ra những lời nói dối của trẻ. Phụ huynh chúng ta nên bình tĩnh, từ tốn mà tâm sự với trẻ, tìm rõ nguyên nhân của câu nói dối ấy, khuyên bảo trẻ không được như vậy. Và trong lúc tâm sự với trẻ thì ngầm báo cho trẻ biết, dù con nói dối hay đến đâu, mình cũng sẽ phát hiện ra mà thôi. Cuối cùng là tha thứ cho trẻ và dặn dò trẻ không được làm như vậy nữa!

Phương pháp của mình là như vậy! Mình cũng mong các mẹ nào có phương pháp hay hơn góp ý cho mình thêm nhé!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

Theo mình thì khi bé nói dối và bạn biết bé đã nói dối nhưng bạn cứ thử lờ đi và trả lời lại với bé rằng: mẹ rất tin con. Không chì chiết con, không truy cứu vấn đề, không bắt con phải "khai" ra sự thật. Bạn hãy trả lời con rằng bạn rất tin những gì con nói. Hiện tại bé nói dối đã thành thói quen và bạn đừng cố bắt con phải nói rằng con đã nói không đúng sự thật - con đang nói dối - con phải nói sự thật. Khi bị mẹ tra cứu hay hỏi lại rằng: con có nói thật không? sẽ phần nào tạo cho bé áp lực, sự sợ hãi và nếu bé làm sai thì vẫn cố tình nói dối và tìm cách biện minh cho hành động của mình. Trẻ bây giờ rất thông minh và lanh lợi, khi được mẹ nói là rất tin ở mình thì chính trẻ sẽ cố gắng để hoàn thiện hơn để mẹ có thể tin ở con vào những lần sau. Mẹ phải tin bé để chính bé sẽ không phụ lòng tin của mẹ và sẽ dần bỏ tật nói dối đi.
    Chúc bạn thành công và chúc bé chăm ngoan, học giỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 669 Bài viết

• 727 Được cảm ơn

Mình rất tán thành quan điểm của các mẹ!Với bé hay nói dối:
    -Bố mẹ phải là những tấm gương về nói thật và nói là làm vì bé là cái máy sao chép mà!
    -Cho con tiếp xúc nhiều với các bạn nhỏ nói thật, nói đúng để con học hỏi
    - Giải thích cho con một cách nhẹ nhàng, gần gũi : Ví dụ " Con có muốn là một em bé ngoan được mọi người yêu quý không? Em bé ngoan là em bé không nói dối"
    - Bố mẹ phải dành thời gian ở bên con, kể cho con nghe về những câu chuyện về những tấm ghương nói thật được mọi người yêu quý, những câu chuyện nói dối bị mọi người xa lánh. Những câu chuyện kể về em bé nói dối biết nhận ra lỗi và nói thật được mẹ tha thứ và yêu quý. ( Đó có thể là những câu chuyện do mẹ tự nghĩ từ những nhân vật quen thuộc mà con yêu thích ..)
    - Hạn chế nhắc tới từ " nói dối" để tránh viết vào tư tưởng của con suy nghĩ:" nói dối"
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Mình cũng đồng tình với quan điểm của các mẹ. Trong buổi offline lần trước, mình đã rút ra cho mình một kinh nghiệm xương máu để xử lý khi con nói dối. Cu Ộp nhà mình vừa qua sau khi trở về Sơn La một thời gian ra Hà Nội mình nhận thấy cu cậu rất hay nói dối. Nguyên nhân đó chính là do cách giáo dục của bố mẹ cậu bé mới dẫn đến việc như vậy. Chả là mỗi khi làm chuyện gì sai là y rằng bố cậu bé sẽ dùng roi để "trị tội" và vì thế từ đó trở đi, mỗi khi làm gì sai cu cậu đều tỏ ra sợ hãi và khi được "tra hỏi" thì cu cậu không dám nói đúng sự thật vì sợ đánh. Cu cậu lại rất mê phim hoạt hình nữa. Có hôm mình phải dạy học ở tầng một và để cu Bull (13 tháng tuổi) ở trong phòng chơi cùng với Ộp và nhờ cu Ộp trông anh. Sợ là cu cậu mải xem tivi sẽ không để ý tới cu Bull mẹ dặn Ộp: Con ngoan của mẹ giúp mẹ trông anh Bull nhé, lát nữa mẹ dạy xong sẽ cho con xem tivi còn bây giờ con đừng xem mà hãy chơi cùng anh nhé.
    Ộp vâng dạ ngoan ngoãn. Nhưng "máu ham mê phim" đã chiến thắng sự ngoan ngoãn xưa nay đó. Trước khi đi dạy mình đã tivi ở kênh vtv3 nhưng khi trở lại định mở tivi cho Ộp xem thì mẹ hỏi: Nãy giờ Ộp có xem phim hoạt hình không nhỉ? Ộp trả lời: Con không ạ.
    Mẹ: Con giỏi lắm. Mẹ biết là con của mẹ rất ngoan nên con của mẹ sẽ không làm sai những gì mẹ dặn đâu. Thế mới là em bé ngoan được chứ. (cách này mẹ học được từ TS Thuỵ Anh đấy).
    Sau đó mẹ bật tivi lên và thấy tivi đang ở kênh có phim hoạt hình nhưng mẹ cũng không mắng cậu bé mà lại nói: Lúc nãy mẹ đang để tivi ở kênh vtv3 mà bây giờ đã là kênh 24 nhỉ? Lạ thật, chắc là tivi nhà mình bị làm sao rồi. Lát nữa bố về mẹ phải bảo bố sửa mới được. Con trai của mẹ ngoan lắm, sẽ không tự mở tivi đâu. Con xem đi nhé.
    Cu Ộp thấy mẹ nói vậy thì tự giác đứng dậy khoanh tay nói: Con xin lỗi mẹ, lúc nãy con có xem một tí thôi.
    Mẹ: Con trai mẹ ngoan lắm. Chắc là con nhớ phim hoạt hình quá đây mà. con biết nhận lỗi thế là tốt lắm. Thôi, mẹ cho con xem phim hoạt hình đấy. Lần sau, con nhớ nghe lời mẹ dặn nhé.
    Cu Ộp được xem tivi và không bị mẹ mắng nên vui quá reo hò vui lắm nhưng cũng chỉ xem một lát rồi Ộp bảo: Mẹ ơi, từ nay con xem tivi ít thôi không thì sẽ bị béo phì xấu lắm mẹ ạ. (Chả là trước đây mẹ có xem tivi thấy người ta nói xem tivi nhiều bị béo phì nên nói với cu Ộp thế mà).
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mình lại nghĩ, trẻ con mà suốt ngày nghĩ ra nhg câu nói để đánh lừa hay chống chế với bố mẹ thì chứng tỏ trẻ đó thông minh quá chứ! hihihih lúc nào đầu óc cũng suy nghĩ, quan sát, .. tập hợp thông tin để nó trái với thực tế. Về mặt tích cực thì đây là 1 đứa bé thông minh Cm ạ. Có mẹ nào nghĩ như mình ko nhỉ?? :Thinking:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Mình lại nghĩ, trẻ con mà suốt ngày nghĩ ra nhg câu nói để đánh lừa hay chống chế với bố mẹ thì chứng tỏ trẻ đó thông minh quá chứ! hihihih lúc nào đầu óc cũng suy nghĩ, quan sát, .. tập hợp thông tin để nó trái với thực tế. Về mặt tích cực thì đây là 1 đứa bé thông minh Cm ạ. Có mẹ nào nghĩ như mình ko nhỉ?? :Thinking:
    Mẹ nó nói không sai. Có bài báo đã nói rằng trẻ biết nói dối càng sớm thì càng thông minh đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    Mẹ nó nói không sai. Có bài báo đã nói rằng trẻ biết nói dối càng sớm thì càng thông minh đấy.
    Nhưng các mẹ đừng cổ vũ sự thông mình đó nhé!

Cẩn thận với từng lời nói dối của bé, nói dối mà có thể che dấu được nỗi đau của người khác; nói dối mà có thể gây sự ngạc nhiên bất ngờ, đem lại niềm vui cho người khác,.... thì được, nhưng nói dối nhầm lấp liếm hoặc che dấu tội lỗi, sai lầm,... sẽ rất nguy hiểm. Nếu người lớn không nhận ra ngay sẽ khiến trẻ trở nên quen miệng và đi từ sai lầm này đến sai lầm khác đấy!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,515 Bài viết

• 1,548 Được cảm ơn

mình đọc được ý kiến giúp trẻ khi bé nói dối,các mẹ tham khảo nhé
    Đứa trẻ nào cũng có vài lần nói dối người lớn. Điều quan trọng là cách cha mẹ xử lý thế nào nhằm giúp bé vượt qua thói xấu này.
    "Con chẳng biết ai ăn chocolate cả. Chắc là con mèo Mun nhà mình đấy mẹ ạ, con thấy nó đứng cạnh tủ lạnh suốt", bé Hoàng Anh nhìn mẹ đầy vẻ ngơ ngác trong khi trên áo vẫn còn dính vệt chocolate. Biết ngay con trai nói dối, chị Ngọc Hân giơ tay tát con: "Lại nói dối nữa à. Mẹ đánh hoài mà con vẫn không bỏ tật xấu ư? Thế vết này là gì?".
    "Con xin lỗi mẹ, lần sau con không như thế nữa!".

Trước sự van nài của con, chị thôi không đánh con nữa. Thế nhưng trong lòng chị canh cánh nỗi lo: "Bây giờ nó còn nhỏ, chỉ nói dối chuyện nhỏ. Sau này lớn, không biết nó nói dối mình đến chuyện gì?".
    Cậu bé có cái mũi dài
    Bé Hoàng Anh thường xuyên nói dối bố mẹ để tránh bị phạt khi làm điều sai trái. Ngoài ra, khi không thích ăn cơm, bé hay kêu đau bụng để được "tẩu thoát" khỏi giờ cơm. Thỉnh thoảng, bé lại kêu đau đầu, đau bụng... để bắt bố mẹ phải lo lắng cho mình.

Đôi khi bé nói dối vì muốn sự chú ý của bố mẹ...

Theo các chuyên gia tâm lý, việc bé Hoàng Anh nói dối là để gây sự chú ý của người lớn. Khi bố mẹ quá bận rộn, không có nhiều thời gian dành cho con, trẻ nghĩ ra cách nói dối để phụ huynh phải chú ý, chăm sóc mình nhiều hơn.
    Ngoài ra, bé còn nói dối khi cảm thấy sợ hãi hoặc bị gây áp lực từ phía người lớn. Bé cho rằng nói dối sẽ giúp mình an toàn và nhận được sự quan tâm của người khác.

Khi nói dối trở thành bệnh lý (*******)
    Bất kỳ bố mẹ nào cũng đối diện với vài hoặc nhiều tình huống con nói dối. Tuy đây không phải là hành vi quá nghiêm trọng của con trẻ nhưng nếu bạn không chấn chỉnh, hành vi của bé có thể thành bệnh. Khi đã thành bệnh, bé cần phải được chữa trị.
    Chị Nguyễn Minh Thúy, nhà ở đường Cô Bắc, Q. 1, TP. HCM, rất khổ tâm khi con trai mắc bệnh tâm lý. Bé Khang Duy, 7 tuổi, có khả năng dựng chuyện rất tài tình khiến người lớn không biết đâu là thật, đâu là giả.

... cũng đôi khi bé có những khó khăn riêng.

Mỗi khi đi học về bé kể rất nhiều chuyện như: "Hôm nay con được cô giáo khen", "Hôm nay cô cử con làm lớp trưởng nhưng con không chịu"... Tuy nhiên, khi chị đến lớp nói chuyện với cô giáo mới vỡ lẽ không hề có chuyện đó. Ngoài ra, chị bắt gặp con nói dối để được lòng ông bà. Tuy thường xuyên bị nhắc nhở nhưng Duy vẫn chứng nào tật ấy.
    Theo chuyên viên tâm lý Ngô Xuân Điệp, bệnh viện Nhi đồng 2, TP. HCM, tình trạng nói dối của bé Duy được xếp vào nói dối bệnh lý. Trẻ thường thích kể cho người khác nghe những câu chuyện được phóng đại sự thật hoặc do bé tự dựng lên rất nhanh và logic.
    Với những bé nói dối mang tính bệnh lý nếu chưa quá nặng, người lớn có thể giúp bé sửa đổi hoặc đưa trẻ đến các trung tâm điều trị tâm lý.
    Hãy tìm hiểu lý do thay vì đe dọa trẻ (*******)
    Tất cả trẻ em đều có lúc nói dối. Khi phát hiện con không nói thật, bố mẹ tuyệt đối không gọi trẻ là: "Đồ nói dối" và dọa nạt mà nên hỏi: "Con đã nói đúng sự thật chưa?".
    Bố mẹ cần tìm hiểu nguyên nhân bé nói dối vì sợ, vì lo lắng hay vì thói quen để giải tỏa áp lực tâm lý cho bé. Bạn hãy chỉ cho con thấy những lý do chúng đưa ra không hợp lý và giúp bé hướng đến việc nói thật. Khi trẻ nói thật, hãy khích lệ. Chỉ cho bé thấy mọi việc sẽ tốt hơn khi nói sự thật.
    Điều quan trọng nhất để trẻ tránh xa nói dối chính là tấm gương của người lớn. Bố mẹ, người lớn trong gia đình tuyệt đối không nói dối trước mặt con vì trẻ có thể sẽ học theo thói xấu này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)