TIN TÀI TRỢ.

Làm cách nào để bé bỏ bình sữa?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.15K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 419 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Con nhà mình trước cũng như thế, con được 26 tháng mình bắt đầu tập cho con bỏ bú bình thay vào đấy bằng bình hút, giờ thì cu cậu tự uống bằng cốc rồi. Nhưng thời gian mới thì cũng hơi vất vả vì bé đã quen dùng bình vào ban đêm rồi. Mới đầu thì mình vẫn phải cho uống nhưng cho uốngmỗi lần một chút thôi (tức là kg cho uống no một lần như trứoc để giảm só lần đi pha nhiều). Mỗi lần cho một chút rồi lại rút bình ra, hôm sau pha sữa nhạt đi một chút, rồi sau chuyển sang dùng trà Hipp cho có vị ngọt, rồi thì nước lọc. Sau khi cho uống nước lọc 2 đêm (tất nhiên con khóc và lăn lộn) nhưng các mẹ phải quân phiệt một ý. Con e sau 7 ngày chiến đấu thế giờ bỏ hẳn bú bình. Bây giờ trước khi đi ngủ e cho một cốc sữa nữa rồi đi ngủ, ngủ đến sáng luôn chẳng phải ăn uống gì nữa cả. HCúc các mẹ thành công trong vụ này nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chico_hoanganh Xem bài viết
    Con nhà mình trước cũng như thế, con được 26 tháng mình bắt đầu tập cho con bỏ bú bình thay vào đấy bằng bình hút, giờ thì cu cậu tự uống bằng cốc rồi. Nhưng thời gian mới thì cũng hơi vất vả vì bé đã quen dùng bình vào ban đêm rồi. Mới đầu thì mình vẫn phải cho uống nhưng cho uốngmỗi lần một chút thôi (tức là kg cho uống no một lần như trứoc để giảm só lần đi pha nhiều). Mỗi lần cho một chút rồi lại rút bình ra, hôm sau pha sữa nhạt đi một chút, rồi sau chuyển sang dùng trà Hipp cho có vị ngọt, rồi thì nước lọc. Sau khi cho uống nước lọc 2 đêm (tất nhiên con khóc và lăn lộn) nhưng các mẹ phải quân phiệt một ý. Con e sau 7 ngày chiến đấu thế giờ bỏ hẳn bú bình. Bây giờ trước khi đi ngủ e cho một cốc sữa nữa rồi đi ngủ, ngủ đến sáng luôn chẳng phải ăn uống gì nữa cả. HCúc các mẹ thành công trong vụ này nhé.
    Mẹ Liên ròm và mẹ chico_hoanganh đều chỉ mình phải "phát xít", phải "quân phiệt" đối với việc giúp con bỏ bình sữa. Rất cám ơn 2 mẹ, để mình thử xem!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Mấy bữa nay nghe mình nói với anh ấy về vấn đề này. Anh ấy nghe và đang áp dụng phương pháp "chọc quê" cho bé Bo tự mắc cỡ mà bỏ. Ba mẹ bé chở bé đi đâu cũng khoe: "Ở nhà cu Bo còn cầm bình sữa đấy!". Bo giận lẩy: "Ba này kỳ quá!". Phương pháp này có vẻ cũng hiệu quả đấy! Anh ấy nói thằng bé chuyển qua uống sữa tươi hộp giấy được rồi! Nhưng anh ấy còn hỏi mình sữa tươi uống thường xuyên có tốt hơn sữa bột cho bé ko? Bé uống như vậy gần như bỏ sữa bột luôn rồi!
    10 tuổi mà vẫn còn phải pha sữa bột cho bé á???? lạ nhỉ, ở đây con mình 1 tuổi là uống sữa tươi luôn rồi. Cứ mua sữa tươi bỏ tủ lạnh, mùa hè thì cho vào ly con uống luôn mùa đông thì hâm ấm ấm. Có sữa bột cho bé 10t hả CM?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    10 tuổi mà vẫn còn phải pha sữa bột cho bé á???? lạ nhỉ, ở đây con mình 1 tuổi là uống sữa tươi luôn rồi. Cứ mua sữa tươi bỏ tủ lạnh, mùa hè thì cho vào ly con uống luôn mùa đông thì hâm ấm ấm. Có sữa bột cho bé 10t hả CM?
    Thật ra ko phải sữa bột chuyên dụng cho bé 10 tuổi, mà anh bạn ấy cho con uống sữa bột nguyên kem của Cô Gái Hà Lan. Vì anh ấy nghĩ sữa bột với công thức (in trên nhãn hộp) như vậy sẽ tốt hơn sữa tươi đấy!

Còn trẻ chỉ mới 1 tuổi thì mẹ Chip_kr nên cho bé uống sữa bột (dành cho độ tuổi 1 - 3 tuổi) mới tốt cho đường tiêu hóa và trí não (vì thông thường sữa này có Tryptophan, Tyrosin, DHA, AA, Cholin, SA, Sphingomyelin….). Sữa tươi cũng uống được nhưng chỉ uống chơi thôi chứ dùng hoàn toàn là ko có lợi cho sự phát triển hoàn chỉnh đâu mẹ Chip_kr ạ!
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Thật ra ko phải sữa bột chuyên dụng cho bé 10 tuổi, mà anh bạn ấy cho con uống sữa bột nguyên kem của Cô Gái Hà Lan. Vì anh ấy nghĩ sữa bột với công thức (in trên nhãn hộp) như vậy sẽ tốt hơn sữa tươi đấy!

Còn trẻ chỉ mới 1 tuổi thì mẹ Chip_kr nên cho bé uống sữa bột (dành cho độ tuổi 1 - 3 tuổi) mới tốt cho đường tiêu hóa và trí não (vì thông thường sữa này có Tryptophan, Tyrosin, DHA, AA, Cholin, SA, Sphingomyelin….). Sữa tươi cũng uống được nhưng chỉ uống chơi thôi chứ dùng hoàn toàn là ko có lợi cho sự phát triển hoàn chỉnh đâu mẹ Chip_kr ạ!
    Thị trường VN là nơi béo bở cho các nhà kinh doanh sữa chứ bên đây 7-8 năm trước không có sữa bột cho bé trên 1 tuổi. Ròm kiếm để cho bé nhà ròm xài mà không có, đồng thời midwife cũng khuyên là sau 1 tuổi nên cho bé uống sữa tươi. Nếu nói uống sữa tươi chỉ uống chơi thôi chứ dùng hoàn toàn là ko có lợi cho sự phát triển hoàn chỉnh cho bé thì chắc bọn trẻ Tây bên đây bị lệch hết rồi mẹ mụctieu nhỉ. Vài năm gần đây có Aptamil và các dòng khác làm thêm loại sữa cho bé trên 1 tuổi tuy nhiên theo hầu hết các bà mẹ ròm quen thì qua 1 tuổi họ cho uống sữa tươi hết.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Em cũng đang tập cho thằng nhóc bỏ sữ bột đây. Tới 1 tuổi là cho măm sữa tươi luôn.
    Bác Ròm nói đúng đấy mẹ muctieu ạ, bên Tây người ta cho trẻ 1 tuổi uống sữa tươi nhiều hơn là sữa bột. Sữa tươi có nhiều loại, cũng có loại cho trẻ con nữa, cũng tiện là chỉ mua về rồi hâm ấm là cho măm được.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết

Thị trường VN là nơi béo bở cho các nhà kinh doanh sữa chứ bên đây 7-8 năm trước không có sữa bột cho bé trên 1 tuổi. Ròm kiếm để cho bé nhà ròm xài mà không có, đồng thời midwife cũng khuyên là sau 1 tuổi nên cho bé uống sữa tươi. Nếu nói uống sữa tươi chỉ uống chơi thôi chứ dùng hoàn toàn là ko có lợi cho sự phát triển hoàn chỉnh cho bé thì chắc bọn trẻ Tây bên đây bị lệch hết rồi mẹ mụctieu nhỉ. Vài năm gần đây có Aptamil và các dòng khác làm thêm loại sữa cho bé trên 1 tuổi tuy nhiên theo hầu hết các bà mẹ ròm quen thì qua 1 tuổi họ cho uống sữa tươi hết.
    Nhờ Mẹ Liên Ròm nói mình mới biết ở bên Tây ko chuộng sữa bột chứ! Hèn chi sữa ngoại cứ tràn ngập thị trường Việt Nam, ko nhớ nổi hết các thương hiệu, Chắc tại ở bên đó bán "ế" quá nên chạy về đây bán, hí..hí.... Tại các mẹ ở Việt Nam đua nhau cho con uống sữa ngoại mà!

Thật sự mà nói ko phải sữa tươi ko có lợi, ngày xưa chúng ta còn uống nước cơm mà lớn lên có sao đâu. Nhưng về mặt nào đó, mình thấy sữa công thức vẫn hơn. Vì mình thấy nhờ nó mà con mình có chiều cao tốt hơn và trí não có vẻ thông minh hơn mẹ nó (vì tuổi của mình cỡ như bé ngày xưa đâu có hỏi mẹ mấy câu hỏi lắc léo như bé bây giờ).

Bé nhà mình thì ban ngày vẫn uống sữa tươi đấy chứ! Nhưng buổi trước khi đi ngủ mình vẫn phải pha sữa bột cho bé uống để bé dễ ngủ hơn thôi!

Cám ơn mẹ Liên ròm và mẹ VAPHAM đã góp ý cho mình!
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Ròm nhớ xưa nếu có câu hỏi thì ròm tự đọc tự nghiên cứu sách chứ mẹ cũng chẳng có ở đó mà trả lời cho ròm, còn phải vất vả đi kiếm tiền nuôi ròm nữa thế nên mẹ cho tiền bằng cách thọc tay vào thùng tiền và hốt trong tay, tiền trong tay xòe ra đếm được bao nhiêu là ròm đi mua sách đọc tuốt hết. Sách thời đó ròm đọc hết từ sách dịch "những cánh hoa lạc loài", "thép đã tôi thế đấy" đến "biết tuốt và mít đặc" vv và vv. Mà cũng vì đọc sách nên ròm cũng ít nói lắm, mãi đến năm lớp 9 qua học chuyên Anh gặp lũ quỷ sứ, máu "quỷ" có sẵn trong người nên theo bạn quậy tưng và từ đó nói nhiều hơn đến bây giờ luôn. :Laughing::Smug:

Thời bây giờ con trẻ được cha mẹ đầu tư nhiều hơn, thời gian dành cho con nhiều hơn nên thấy con hỏi nhiều hơn thôi. Trẻ con bây giờ thông minh hơn thế hệ trước, hình như đó là cái chung của toàn thế giới nói về thế hệ bây giờ chứ không gì VN ta.

Con của mẹ muctieu thông minh hơn cha mẹ vậy là nhà có phước rồi nhỉ. Hồi đó đi coi thầy nói thằng con của mình sau này hơn ba nó nhiều lắm, tự dưng anh xã ròm tức và nói "nó mà hơn được anh" :Surprise:, giờ thỉnh thoảng ổng chọc nó : ráng mà giỏi hơn ba chế bom nguyên tử nghen mày.:Straightf:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Hồi đó đi coi thầy nói thằng con của mình sau này hơn ba nó nhiều lắm, tự dưng anh xã ròm tức và nói "nó mà hơn được anh" :Surprise:, giờ thỉnh thoảng ổng chọc nó : ráng mà giỏi hơn ba chế bom nguyên tử nghen mày.:Straightf:
    He.. he.. Bé nhà chị có người ganh tị rồi nhé! Chị cứ bảo anh ấy "Con hơn cha là nhà có phúc" đấy nhé! :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn các mẹ nhìu nhìu nhé! Bé nhà mình đến hôm nay đã bỏ được bình sữa rùi! Tốn vài món quà cho những sticker bé ngoan đấy! Chúc các mẹ, các cô có những đứa con ngoan, trò giỏi!
    • 22 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Vậy không biết sữa tươi ở nước ngoài mà mẹ ròm nói tp ra sao, chứ mình thấy sữa tươi hộp giấy thông dụng ở VN thành phần chính là từ sữa bột, vậy dùng luôn sữa bột hợp lứa tuổi của con chẳng hơn sao? Vả lại ở nước ngoài có phải họ dùng sữ tươi nguyên chất lấy trực tiếp từ con bò hay con dê thì phải...
    rose: giờ còn vất vả, mai này sướng vui rose:
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhaduclinh Xem bài viết
    Vậy không biết sữa tươi ở nước ngoài mà mẹ ròm nói tp ra sao, chứ mình thấy sữa tươi hộp giấy thông dụng ở VN thành phần chính là từ sữa bột, vậy dùng luôn sữa bột hợp lứa tuổi của con chẳng hơn sao? Vả lại ở nước ngoài có phải họ dùng sữ tươi nguyên chất lấy trực tiếp từ con bò hay con dê thì phải...
    Thị trường mỗi nơi mỗi khác nên cách pha chế cũng khác nhau, nếu bạn thấy cái nào tốt cho con thì cứ làm nhưng đừng nói chung chung như me muctieu nên ròm nói lại thôi. Sữa bên này từ bò, ròm nghĩ sữa bên VN cũng từ bò luôn nhưng bên đó nóng nên họ làm thành bột bảo quản được lâu hơn. À bên này cũng có loại sữa tươi đựng trong hộp giấy và bảo quản được lâu hơn dành cho người lớn ròm nghĩ chắc thành phần sẽ giống bên VN.

Sữa tươi cũng uống được nhưng chỉ uống chơi thôi chứ dùng hoàn toàn là ko có lợi cho sự phát triển hoàn chỉnh đâu mẹ Chip_kr ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 954 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Bàn chút với các bạn về sữa tươi ở nn và ở vn nhé. Vừa rồi mình cho con về Vn chơi, con cũng ko uống sữa tươi của Vinamil hay Mộc châu đóng hộp vì ngọt quá (loại sữa tươi dừa gì đó mình ko nhớ), còn loại ko đường thì nhạt quá, ko béo chút nào nên con cũng ko uống. Sau này mình có tim được sữa tươi Mộc Châu, đóng gói hộp giấy 1 lít, loại ko đường, hạn sử dụng 10 ngày thì con chịu uống. Cá nhân mình thấy sữa này đạt được 80% sữa ở bên kia và sữa chua cũng rất ngon nữa. Ở nhà mình còn thấy một loại sữa chua gì của vinamilk, dạng uống gì mà biotic đó, rất ngọt nên mình cũng ko cho con uống vì có nhiều đường.
    Ngày xưa con mình cũng rất khó để bỏ bình sữa dù bé có thể uống nước bằng cốc hay ống hút ngon lành. Sau đó mình bèn rót ra các cốc nhỏ, rồi chơi trò cụng ly với con thế là bạn ý uống ngon lành, quên luôn cái bình.
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

2 thằng nhóc của mình tầm khoảng 2,5 tuổi là bỏ bú bình, âu cũng là nhờ thằng anh họ bị niềng răng của tụi nó. Cứ mỗi lần gặp thằng anh họ là mình kêu thằng bé nhe hàm răng bị niềng lởm chởm, hù thằng nhóc. Nói là nếu bú bình nữa là hàm răng sẽ thấy ghê như vậy đó. :Laughing: Thế là thằng nhỏ sợ luôn, quăng bình sữa luôn. Bởi vậy mẹ khỏe, không phải rửa và luộc bình nữa.
    Chỉ tội nghiệp cho thằng anh họ, nói là tại sao dì lại lấy cháu làm tấm gương xấu cho các em. :Laughing:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Lúc trước mình biết Việt Nam có sữa tươi Vinamilk, sữa Mộc Châu , Cô gái hà Lan và Long Thành. Trong đó loại Long Thành là còn nguyên kem, có nghĩa là sữa tươi lấy từ con bò ra tiệt trùng thôi nên chỉ dùng trong vòng vài ngày và nếu mở hộp ra thì dùng ngay trong ngày, để hôm sau là bị hư ngay. Các loại khác thì dùng được lâu hơn nhg theo mình thì Long Thành thơm ngon và béo hơn tất cả.
    Ở NN cũng có rất nhiều loại sữa tươi, loại để lâu, loại dùng vài ngày. Loại cho người ăn kiêng, loại cho trẻ em, .. đủ hết. Riêng loại cho trẻ con thì ngay khi mới sinh đã có loại sữa tươi hình 2 con chim cắp 1 đứa bé trong cái tã (mình thường gọi là sữa 2 con chim cho dễ nhớ) có đủ các thành phần cho trẻ từ 0 tới 12 tháng tuổi. Rất tiện, có thể dùng mọi lúc vì đóng gói nhỏ chỉ có 200ml 1 hộp giấy. Đây cũng là 1 loại sữa tươi nhg có thêm nhiều chất khác nữa dành cho trẻ nhỏ dưới 12 tháng tuổi.
    Sau khi bé được 10 tháng thì mình mua loại sữa tươi có độ béo cao 3,8% cho bé làm quen và loại này dùng chỉ trong vài ngày ( vì như thế sữa sẽ ít có chất bảo quản) khi con sang 1 tuổi là chuyển sang sữa tươi hoàn toàn.
    Cứ cách nào thấy tiện cho mẹ và tốt cho con thì CM cứ làm thôi nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 954 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Sữa Long Thành tớ cũng nghe nói là tốt nhưng loại đó hình như trong SG phổ biến hơn ngoài HN.
    Sorry là tớ nhầm lẫn, hôm qua gọi điện về cho bà hỏi lại cho chắc thì sữa hộp giấy, hạn dùng 10 ngày như tớ nói trên là sữa tươi BA VÌ nhé! Hộp đó tớ mua giá 26,000VND, mở nắp trong vòng 24h với đk là mở ra xong là cho tủ lạnh luôn, ko thì cũng nhanh hỏng lắm.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2