Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Kỹ năng tự bảo vệ- Cần thiết cho sự an toàn của bé!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.71K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 206 Bài viết

• 755 Được cảm ơn

Bố mẹ nào cũng muốn con tự do khám phá thế giới xung quanh, tuy nhiên những nỗi lo về sự an toàn cho bé vẫn khiến nhiều bố mẹ lo ngại cho con tự do bước ra ngoài. Kỹ năng tự bảo vệ sẽ giúp bé biết cách sống an toàn, bên cạnh đó còn giúp bé khả năng tự xoay sở khi không có bố mẹ, khiến bé trưởng thành và tự lập hơn.
    Hãy giúp bé phân biệt được nguy hiểm ở nhà, ở ngoài đường, trên trường….giúp bé biết được “giới hạn” của những vật dụng và những nơi nguy hiểm. Cũng trang bị cho bé khả năng tự xoay sở khi bố mẹ đi vắng, hay khi đi đến đám đông như đi triển lãm, hội chợ, đi siêu thị….
    Và mỗi mẹ sẽ có cách dạy bé kỹ năng tự bảo vệ khác nhau. Hãy chia sẻ cách của các mẹ nhé!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình luôn luôn nói những lời cảnh giác bên tai con như: "Con không được đi theo người lạ nhé!", "Ổ cắm điện này nguy hiểm lắm, ko được cho tay vào nhé!",... để bé luôn tiếp thu và cảnh giác với những sự việc xung quanh!

Mình tập cho bé nhớ số điện thoại nhà, điện thoại di động của ba và mẹ, nhớ địa chỉ nhà,... và nhắc nhở bé nếu con có đi lạc, không nhớ đường về thì đến các ngã tư tìm chú công an và đọc số điện thoại và địa chỉ để chú ấy đưa con về nhé". Trước đó, mình chỉ cho bé biết "hình dáng" chú công an như thế nào, để bé phân biệt giữa "công an" và "người lạ".

Đôi khi mình cũng làm những việc mà nếu ai ko biết thì cho là "ngu xuẩn" như tự đập vỡ 1 cái chai thủy tinh cho bé xem và biết được nếu chạm vào là làm rơi thì sẽ rất nguy hiểm. Mình muốn bé cẩn trọng hơn trong việc cầm nắm những vật dụng này.

Có lần mình thấy bé cứ mon men đến gần những ổ cắm điện và mình lấy vít thử điện cắm vào cho bé xem để bé biết rằng trong "cái lỗ nhỏ" đó có thể làm cho mình "phát sáng" như thế nếu đưa ngón tay vào!

Và mình thường xuyên hướng dẫn cho bé xem các ký hiệu trong các tòa nhà, siêu thị,... đâu là lối thoát, đâu là toilet, đâu là nguy hiểm để bé biết được khi đi cùng với gia đình vào những nơi đó.

Các bé chưa biết chữ, có khả năng nhận biết ký hiệu rất sâu sắc và nhớ rất dai, nên các ba mẹ đừng ngại quá sơm để hướng dẫn cho bé.

Đây là một vài chia sẻ của mình, mong rằng có thể giúp ích được cho mọi người. Xin cám ơn!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Dạy con cách tự bảo vệ là rất cần thiết vì ko phải lúc nào cha hay mẹ cũng ở gần con được.
    Con gái mình lúc hơn 1 tuổi là mình đã chỉ cho con nhg cái ổ cắm điện, công tắc, phíc cắm, .. và nói với con cấm ko được đụng tới. Lúc đó nét mặt mình nghiêm giống như những lần con làm sai vậy! con chưa nói được ngh con hiểu. Khi con mon men lại gần là mình nghiêm mặt, lắc đầu, con hiểu lại bò ra ngay ko tới gần nữa. Nhiều lần như thế mình thấy con ko nhìn tới những thứ đó ngay cả khi ko có mẹ.
    Khi lớn hơn chút thì mình cho con sờ vào cốc nước nóng, chạm tay vào cái nồi trên bếp nóng, để con biết là những thứ nóng, đang bốc hơi thì ntn, con ko được lại gần hay sờ vào. Khi mẹ pha nước nóng cho con tắm, mình cho con thử xem nước vừa chưa, con thấy vừa thì gật đầu. (dị nhiên là mình phải thử trước rồi)
    Ra đường thì chỉ con tín hiệu đèn cho người đi bộ, đèn xanh thì sang đường, đèn đỏ thì dừng lại bên lề và phải đứng sát vào trong lề đường. Rồi đi thang cuốn trong siêu thị, cách bước lên sao cho ko bị hụt chân. Còn đi thang máy nữa, mình cũng chỉ cháu các tín hiếu, dấu hiệu cấp cứu, báo động trong thang máy, cháu với chưa tới nhg mình cũng chỉ để cháu biết. và mình cũng hay bế con lên cho con tự bấm vào các nút gọi thang, hay tấng lầu mà mẹ con cần tời cho con tập làm quen....
    Còn nhiều điều phải dạy để con học và thích nghi với cuộc sống lắm CM ạ. Nói thì ko biết tới khi nào mới hết đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,697 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

topic này hay quá.học tập các kỹ năng của các mẹ để về dậy con:Smiling:
    Nam mô Đại Từ Đại Bi Cứu Khổ Cứu Nạn Quảng Đại Linh Cảm Bạch Y Quan Thế Âm Bồ Tát Ma Ha Tát!
    g578p7
    zjaKci7zjaKp8
    CON CÓ LỚN VẪN LÀ CON CỦA MẸ
    ĐI SUỐT ĐỜI LÒNG MẸ VẪN THEO CON
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình rất cảm ơn những chia sẻ của bạn. Con trai mình năm nay tròn 3 tuổi cháu nhận biết được tất cả những nguy cơ mất an toàn cho bản thân. Tuy nhiên cháu vẫn thích nghịch những thứ đó. Mình đã nhiều lần nhắc nhở và khuyên cháu nhưng cháu vẫn tính nào tật đấy. Bạn có thể cho mình lời khuyên được không! Mình cảm ơn nhé!
    • 41 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Topic hay quá, mình cũng có một cách này.
    Tập cho trẻ cách tự phân biệt bằng những hình ảnh và kí hiệu
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 62 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bạn hãy để nó tránh xa những thứ quá nguy hiểm như dao điện, nước sôi. Còn lại thì bạn có thể kiểm soát khi nó chơi. Cách ly vẫn là cách tốt nhất
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cách ly thì làm sao bé tự khám phá được. Mình nghĩ kiểm soát và hướng dẫn vẫn là tốt nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em thấy các mẹ đưa ra những lời khuyên cụ thể thật bổ ích. Qua đây em rút ra được kinh nghiệm là trong một giới hạn nhất định có thể cho bé đối mặt với những nguy hiểm trước sự bảo an của người lớn. Để sau này nếu phải một mình, ko có người lớn ở bên đối mặt với nguy hiểm, bé có thể có được ít nhiều kĩ năng đối phó và thích nghi với những nguy hiểm như thủy tinh vỡ, cánh cử kẹt tay, ổ phích điện, nước nóng v.v... Và bên cạnh đó là việc dùng ngôn ngữ để điều chỉnh hành vi của bé cho an toàn cũng là một biện pháp em rút ra từ bài học mà các mẹ đã nêu. Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trẻ lên ba thì trẻ nào cũng hơi bướng bỉnh một chút, vì đây là một trong các mốc bé khẳng định cái tôi trung tâm của mình. Bé nhận biết nguy hiểm mà vẫn nghịch, thì có thể là bé còn muốn thu hút sự chú ý của người lớn nữa. Em nghĩ trong khả năng có thể chị có thể cùng tham gia "chơi" và khéo léo phân tán bé bằng những điều khác hấp dẫn hơn. Bé sẽ nhanh chóng quên nếu có điều hâpx dẫn khác phân tán (trí nhớ ngắn hạn của tuổi này chỉ khoảng 2.5 phút thôi ạ). Nếu gay gắt cấm thì bé càng nhớ để đòi, hoặc sẽ rất nguy hiểm nếu bé chơi một cách bí mật.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhkhoi07 Xem bài viết
    Mình rất cảm ơn những chia sẻ của bạn. Con trai mình năm nay tròn 3 tuổi cháu nhận biết được tất cả những nguy cơ mất an toàn cho bản thân. Tuy nhiên cháu vẫn thích nghịch những thứ đó. Mình đã nhiều lần nhắc nhở và khuyên cháu nhưng cháu vẫn tính nào tật đấy. Bạn có thể cho mình lời khuyên được không! Mình cảm ơn nhé!
    Cám ơn bạn đã hỏi câu hỏi này,ai có câu trả lời thì giúp e vơi,e cũng đang có thắc mắc như anhkhoi07