TIN TÀI TRỢ.

Giáo dục giới tính cho trẻ từ bậc mẫu giáo

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.48K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 126 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Em đọc bài cụ già 73 hãm hiếp bé lớp 2 mà rùng mình quá. Chắc chắn có rất nhiều trường hợp các bé sợ quá không dám nói nên vụ việc chìm vào quên lãng. Có nhiều bé không biết những tên thú tính đó làm gì với mình và hậu quả nghiêm trọng thế nào nên không kể lại với người lớn, số vụ việc như vậy chắc rất nhiều. Ví dụ như em, hồi nhỏ cầu thang của khu tập thể chỗ em ở rất tối, vắng và có nhiều bao cao su đã qua sử dụng vứt bừa bãi, cộng với nhiều tên dê bệnh hoạn lảng vảng, người lớn không nói rõ cho em biết có chuyện gì xảy ra mà chỉ nói úp úp mở mở, một hôm em đi học về một mình thì bị một tên dê bệnh hoạn chặn lại nói chuyện, hắn làm em rất sợ nhưng em vùng thoát ra, đá vào hạ bộ của hắn và kêu toáng lên, may mà bà em nghe thấy chạy xuống cầu thang nên hắn chạy mắt, chuyện ấy lặp lại vài lần và may là em đều chạy thoát vì em vùng vẫy rất dữ và đã rút được kinh nghiệm là cứ nhắm hạ bộ mà đá là xong. Bây giờ nghĩ lại em vẫn thấy rùng mình, đôi khi còn trách bố mẹ tại sao không đưa đón mình đi học, hồi ấy người ta cực kỳ chủ quan, khi đã xảy ra chuyện rồi mới tự trách mình. Thấy ở phương Tây người ta dạy trẻ em môn giáo dục giới tính và một số hành động cần thiết khi gặp nguy hiểm thì đừng ngạc nhiên nhé, em xem phim thấy có cảnh một đứa trẻ cấp 1 la lên với một người đàn ông lớn tuổi đang chạy theo nó (luật sư gì đó đang giải quyết vụ thừa kế triệu đô) là "đừng làm phiền tôi, tôi sẽ kiện ông về tội quấy rối" mới thấy nó khôn ngoan như thế nào. ước gì mình được dạy dỗ như thế. Nếu trẻ con bây giờ được giáo dục giới tính từ khi còn học mẫu giáo thì sẽ tránh được bao nhiêu là chuyện đáng tiếc. Nếu nhà trường (các ông ở Bộ giáo dục với tầm nhìn hạn hẹp) không dạy các bé giáo dục giới tính thì các bố các mẹ nên tham khảo sách báo nước ngoài và dạy các em nhé. Sách dạy giáo dục giới tính cho trẻ mẫu giáo của nước ngoài rất tế nhị chứ không thô thiển như những gì em được học trong trường cấp 2. Các bố, các mẹ thấy sao ạ?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 392 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Ôi! VN mình cha mẹ có con gái đi lấy chồng còn ngại nói chuyện ý cho con nói gì đến cha mẹ có con mẫu giáo. Hic...hic... Họ coi như chuyện cấm kị rồi. Đặc biệt lf ở nông thôn. Rồi sau này chúng nó toàn tự khám nhau trước khi bác sĩ khám sk tiền hôn nhân thui. Hị...hị.....
    Mẹ cháu có đầu sách nào thì share cho các mẹ với. Tớ cũng quan tâm vấn đề này mà chưa bit bắt đầu từ đâu
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 362 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

quan niệm ở VN mình vẫn chưa được tân tiến lắm nên bố mẹ vẫn còn ngại ngùng khi nói chuyện với các con về chuyện đấy,và chính các con cũng không dám hỏi bố mẹ vì sợ bố mẹ mắng là tò mò hay thậm chí là mất dạy,rất khó để thay đổi được suy nghĩ đó
    • 11,124 Bài viết

• 5,372 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng rất quan tâm đến vấn đề này, nhưng ko tìm thấy tài liệu nào. Vậy bố hoặc mẹ nào có thì share cho mọi người với. Thanks nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 215 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rin1986 Xem bài viết
    Em đọc bài cụ già 73 hãm hiếp bé lớp 2 mà rùng mình quá. Chắc chắn có rất nhiều trường hợp các bé sợ quá không dám nói nên vụ việc chìm vào quên lãng. Có nhiều bé không biết những tên thú tính đó làm gì với mình và hậu quả nghiêm trọng thế nào nên không kể lại với người lớn, số vụ việc như vậy chắc rất nhiều. Ví dụ như em, hồi nhỏ cầu thang của khu tập thể chỗ em ở rất tối, vắng và có nhiều bao cao su đã qua sử dụng vứt bừa bãi, cộng với nhiều tên dê bệnh hoạn lảng vảng, người lớn không nói rõ cho em biết có chuyện gì xảy ra mà chỉ nói úp úp mở mở, một hôm em đi học về một mình thì bị một tên dê bệnh hoạn chặn lại nói chuyện, hắn làm em rất sợ nhưng em vùng thoát ra, đá vào hạ bộ của hắn và kêu toáng lên, may mà bà em nghe thấy chạy xuống cầu thang nên hắn chạy mắt, chuyện ấy lặp lại vài lần và may là em đều chạy thoát vì em vùng vẫy rất dữ và đã rút được kinh nghiệm là cứ nhắm hạ bộ mà đá là xong. Bây giờ nghĩ lại em vẫn thấy rùng mình, đôi khi còn trách bố mẹ tại sao không đưa đón mình đi học, hồi ấy người ta cực kỳ chủ quan, khi đã xảy ra chuyện rồi mới tự trách mình. Thấy ở phương Tây người ta dạy trẻ em môn giáo dục giới tính và một số hành động cần thiết khi gặp nguy hiểm thì đừng ngạc nhiên nhé, em xem phim thấy có cảnh một đứa trẻ cấp 1 la lên với một người đàn ông lớn tuổi đang chạy theo nó (luật sư gì đó đang giải quyết vụ thừa kế triệu đô) là "đừng làm phiền tôi, tôi sẽ kiện ông về tội quấy rối" mới thấy nó khôn ngoan như thế nào. ước gì mình được dạy dỗ như thế. Nếu trẻ con bây giờ được giáo dục giới tính từ khi còn học mẫu giáo thì sẽ tránh được bao nhiêu là chuyện đáng tiếc. Nếu nhà trường (các ông ở Bộ giáo dục với tầm nhìn hạn hẹp) không dạy các bé giáo dục giới tính thì các bố các mẹ nên tham khảo sách báo nước ngoài và dạy các em nhé. Sách dạy giáo dục giới tính cho trẻ mẫu giáo của nước ngoài rất tế nhị chứ không thô thiển như những gì em được học trong trường cấp 2. Các bố, các mẹ thấy sao ạ?
    Các mẹ có sách hoặc kinh nghiệm hay thì share cho cả nhà biết với ạ! Em cũng đang loay hoay chưa biết cách dục hay cho hiệu quả đây ạ!
    Never give up...
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cũng khó lắm mấy mẹ ơi, nhất là khi VN mình còn ngại mấy việc này. Em nghĩ nên để bé đến cấp 1 rồi dạy dần thôi
    • 642 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Em xin chia sẻ một số cảm nghĩ trong bài viết dưới đây sau một thời gian làm việc cùng các bé mầm non. Ngoài ra em cũng tổng hợp một số tư liệu trong một cuốn sách dành cho bố mẹ trong việc giáo dục giới tính cho con của Mỹ .
    Rất mong các mẹ góp ý để chúng ta cùng tìm ra những phương pháp giáo dục giới tính hiệu quả cho các con.
    Phần 1

Giáo dục giới tính cho trẻ từ 3 đến 7 tuổi
    Khi bước sang tuổi lên 3, con bạn có lẽ sẽ bắt đầu thắc mắc về các vấn đề lien quan tới giới tính. Đây cũng là khoảng thời gian bổ ích nhất để bắt đầu cho các con làm quen về các vấn đề giới tính , cũng như chuẩn bị cho con các kỹ năng về an toàn giới tính sau này.
    Với mỗi một lứa tuổi , những khúc mắc cũng khác nhau , các chuyên gia đã chia quãng thời gian này làm hai chặng dựa vào những dấu hiệu phát triển tâm sinh lý ở trẻ
    Từ 3-4 tuổi

• Thắc mắc đầu tiên thường luôn là : các em bé đến từ đâu ?
    • Khi được chơi trò bác sĩ ở trường mẫu giáo , cũng là lúc các con bắt đầu khám phá về sự khác nhau giữa người lớn và trẻ con
    • Khoảng 4 tuổi , những bé gái có chiều hướng than thiện với bố , các các bé trai thì sẽ than thiện với mẹ.
    • Khoảng thời gian này , cũng là lúc sự nhận thức về các hành động ở nơi riêng tư và các hoạt động ở nơi công cộng
    • Với rất nhiều trường hợp , các bé sẽ tự chạm hoặc sờ vào bộ phận nhỏ của mình khi buồn hoặc mệt ( lúc đi ngủ chẳng hạn)
    • Lứa tuổi này cũng là lúc trẻ bắt đầu có những thắc mắc về việc tại sao cần phải đi tiểu và đại tiện
    Từ 5-7 tuổi
    • Đây là khoảng thời gian đứa trẻ được tiếp xúc nhiều hơn với thế giới bên ngoài. Cũng là lúc trẻ có nhiều thắc mắc hơn về giới tính và các vấn đề lien quan ( trẻ bắt đầu thắc mắc về nụ hôn , nắm tay , những cái ôm khi chúng nhìn thấy trực tiếp trên đường phố, hoặc qua ti vi )
    • Các em muốn được tự tắm hoặc đóng cửa khi đi vệ sinh hơn là có sự tham gia của bố mẹ.
    • Ở lứa tuổi này , các bé bắt đầu kiểm tra sự chú ý của cha mẹ bằng cách có những động tác khiêu khích.
    • Các con quan tâm hơn tới sự khác nhau giữa một cậu bé và một cô bé.
    • Các bé bắt đầu đi ngược với lứa tuổi 3-4 , các bé gái sẽ gần gũi hơn với mẹ và các bé trai sẽ gần gũi hơn với bố.
    • Các con bắt đầu hỏi nhiều hơn , thắc mắc nhiều hơn về các vấn đề giới tính.
    • Sự thủ dâm xuất hiện vào lứa tuổi này , chúng phát hiện ra những cảm giác mới lạ thích thú khi chạm vào các bộ phận nhạy cảm. – Khi phát hiện ra con mình có dấu hiệu của tình trạng này, nếu bạn tỏ ra gay gắt cũng là khi đứa trẻ bị ám ảnh nhiều hơn và có thể sẽ tiếp tục thực hiện hành vi. Cố gắng giải thích rằng đó không phải là điều gì đó sai trái , nhưng cần thể hiện ở nơi riêng tư. Chia sẻ cởi mở là cách tốt nhất kiểm soát vấn đề.
    Trúc xinh trúc mọc đầu đình , em xinh em đứng một mình vẫn xinh:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 642 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Phần 2

Khi trẻ có những thắc mắc , và bố mẹ cảm thấy rất khó xử trong việc giải thích các vấn đề nhạy cảm này , nếu càng giấu diếm thì chúng lại càng tò mò và tự chạy đi tìm hiểu , còn nếu giải thích cặn kẽ , tỉ mỉ thì sẽ có một số e ngại như “ vẽ đường cho hươu chạy” vậy. Vậy làm sao vừa có thể giải đáp những thắc mắc trời ơi đất hỡi mà vừa giáo dục cho con mình những kiến thức cơ bản đảm bảo an toàn cho con sau này ?
    Giáo dục giới tính cho trẻ em ở lứa tuổi mầm non

Những khám phá đầu tiên
    Các vị phụ huynh hãy nhớ lại cảm giác của mình khi còn ở độ tuổi thò lò mũi xanh, khi chạy nhảy , bước đi hoặc ngay cả nói chuyện cũng sẽ làm cho chúng ta có những khám phá thú vị về cơ thể mình . Cảm giác chạy khác với đi , vừa chạy vừa nói sẽ mệt hơn là chạy mà không nói gì ….Những trải nghiệm đầu tiên sẽ cho các con ý thức về cơ thẻ mình , và đó cũng là lúc khi các trải nghiệm lần lượt diễn ra đồng hành với hàng loạt câu hỏi mà người lớn ai cũng biết.
    Dạy cho các con tên của từng bộ phận trên cơ thể mình là bài học đầu tiên , trong khi tắm có thể chúng sẽ chỉ vào mắt , mũi , tay , chân , mông , hãy nhẹ nhàng đọc tên và giải thích từng chức năng của chúng. Nhân cơ hội này, hãy cho các con biết bộ phận nào là riêng tư chỉ mình các con biết , bộ phận nào có thể để người khác nhìn thấy.
    Kỹ năng quan trọng nhất cho các bố mẹ khi nói chuyện với con về giới tính là thái độ nghiêm túc , tôn trọng như hai người trưởng thành nói chuyện , nó sẽ tạo trong tiềm thức của đứa trẻ rằng đó là vấn đề không thể đùa cợt. Cười , cau mày , chế giễu trêu ghẹo các bộ phận riêng tư là không nên. Tôi từng thấy rất nhiều các bà mẹ , dung sự ẩn dụ của từ ngữ phong phú trong tiếng Việt là chim , chẳng hạn dọa cắt chim khi đứa trẻ không nghe lời , hoặc cười sảng khoái khi con trả lời chim để đi tiểu , có thể một số người cho rằng đó là điều ngộ nghĩnh , nhưng nó sẽ tạo tiềm thức rất tiêu cực rằng giới tính không phải là một chuyện quan trọng cho đứa trẻ.
    Mặt khác khi bố mẹ tỏ ra cởi mở trả lời và nghiêm túc bàn luận , đứa trẻ sẽ có cảm giác được tôn trọng và chúng sẽ muốn hỏi nhiều hơn, đó là cơ hội tốt để con bạn bộc lộ cảm xúc , giúp bố mẹ hiểu con cái hơn , tăng sự hiểu biết lẫn nhau khi chia sẻ những khó khăn.
    Tự kích thích để tìm câu trả lời
    Rất nhiều trẻ em ở lứa tuổi này đã tìm câu trả lời bằng cách tự kích thích vào các bộ phận nhảy cảm của cơ thể mình , bởi vì nó sẽ nhanh và tiện hơn là đi hỏi người lớn. Làm cho con bạn hiểu đây không phải một việc sai nhưng nó cần phải được thể hiện ở chỗ kín đáo , vì thật sự nhìn nó không đẹp mắt một chút nào , đó là một hành động làm người khác khó chịu. ( Trong trường hợp các con thể hiện ở nơi đông người ).
    Các nhà tâm lí học cho rằng , hành động thủ dâm có một phần nguyên nhân là do đứa trẻ gặp phải những rắc rối trong cuộc sống. Có thể chúng cảm thấy tức giận ức chế do bị la mắng , bắt nạt hoặc không nhận được sự quan tâm chú ý của cha mẹ.
    Nếu các hành động thủ dâm xảy ra với tần suất liên tục , hãy đưa ra những biện pháp kỉ luật nghiêm túc , và khí các lệnh cấm không được trẻ tuân thủ hãy tìm tới bác sĩ càng sớm càng tốt vì có thể yếu tố tâm lí mà trẻ đang gặp phải rất nghiêm trọng .
    Trúc xinh trúc mọc đầu đình , em xinh em đứng một mình vẫn xinh:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 642 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Phần 3

Những câu hỏi giới tính dành cho bố mẹ

Tôi phải làm gì khi con tôi thủ dâm ?
    Thủ dâm là một hành động được coi là bình thường, hầu như mọi đứa trẻ đều thực hiện một lần trong đời. Hãy khoan kết tội hoặc làm cho con có cảm giác lỗi làm về hành động này, bởi vì chúng ta hãy chấp nhận một thực tế rằng cơ thể là chúng và chúng có quyền khám phá. Chúng ta không thể ngăn cấm điều này và nếu ngăn cấm thì lợi bất cập hại. Các chuyên gia đưa ra lời khuyên rằng : ‘ Con hãy làm việc đó ở nơi chỉ có mình con chứ không phải là trước mặt người khác.” Ngoài ra hãy hướng dẫn chúng làm sao thực hiện hành động một cách an toàn.
    Tại sao đây là lại vấn đề bình thường , đơn giản đó là để giải tỏa những ức chế thần kinh.
    Đứa con trai bốn tuổi của tôi thích mặc đồ con gái và chơi đồ hàng , liệu đó có phải là dấu hiệu của đồng tính luyến ái ?
    Hoàn toàn không. Đó là cách trẻ con học về thế giới người lớn. Các trẻ ở lứa tuổi mầm non có thể thực hiện các hành động này một cách bình thường , ngoài ra chúng còn có thể đóng giả bà bán thịt ngoài chợ , cô nhân viên siêu thị , đơn giản chỉ là trải nghiệm về thé giới.
    Con tôi thường xuyên dung những từ ngữ khiêu khích, tục tĩu như : “ Hôn” , “ Sờ” thậm chí là “ Hiếp”… . Tôi phải làm gì ?
    Việc đầu tiên hãy kiểm tra xem con bạn hiểu ý nghĩa của những từ ngữ này đến đâu, thong thường chúng giống như những con vẹt nhắc lại một cách vô thức. Hãy giải thích ý nghĩa và hoàn cảnh sử dụng các từ đó thật rõ rang, nhận thức của trẻ em rất nhạy bén chính vì thế đừng lo con bạn không hiểu những gì bạn nói.
    Giải thích cặn kẽ rằng khi nói ra những từ ngữ như vậy nghĩa là làm phiền người khác và mọi người sẽ không yêu con nữa.
    Ngoài ra, khi con bạn nói bậy hãy cho phép chúng nói nhưng với một điều kiện là chỉ mình chúng nghe thấy, vì những từ đó ngoài con ra chẳng ai thích nghe. Nếu bạn cấm đoán, tỏ ra bực tức gay gắt về chuyện đó, chúng lập tức sẽ thắc mắc tại sao người lớn và các bạn khác vẫn nói , trong khi chúng thì không? Vấn đề của bạn sẽ thật phức tạp hơn , vì đôi khi người lớn vẫn nói vậy khi bực tức.
    Tôi đã từng hỏi một học sinh của mình rằng khi nào chúng nói bậy, chúng trả lời rằng khi chúng bực mình. Nghĩa là trẻ con ý thức được hành động của mình ,hãy đồng cảm với những cảm xúc của các con hơn là cố gắng kềm chế.
    Tôi rất lo ngại về các hình ảnh nhạy cảm có mặt ở khắp nơi , đặc biệt là trên tivi ?
    Rất nhiều các bậc cha mẹ lo lắng về các đoạn phim nhảy cảm , cảnh nóng , các bức ảnh hở hang khoe thân thể có mặt ở khắp mọi nơi trên tạp chí , tivi , đặc biệt là tràn ngập trên mạng internet và dễ dàng có được chỉ với một cái ấn chuột.
    Thực ra đây là một cơ hội rất tốt để bố mẹ dạy cho con mình về giới tính. Cùng nhau bàn luận và ý nghĩa của các hành động đó , phân biệt các tình huống thế nào là cưỡng bức là tình nguyện, thế nào là đúng thế nào là sai. Giá trị của các hành động giới tính, đơn giản khi con yêu ai đó và con muốn dành tất cả sự tốt đẹp cho người đó thì nụ hôn là sự thể hiện chân thành nhất , giống như là nhóc vẫn thơm má mẹ . Các giá trị tinh thần mà cuộc đối thoại thẳng thắn giữa bố mẹ với các bé với một sự nghiêm túc nhất định thông qua các hình ảnh trực quan sẽ là môi trường học tập tốt nhât.
    Trẻ em từ đâu tới ? [/B]
    Với những đứa trẻ còn nhỏ 1-3 tuổi , câu trả lời đơn giản nhât vẫn là : “ Con chui từ trong bụng mẹ ra “ tùy từng người mà có thể miêu tả cho con xem bụng mẹ là nơi như thế nào , chắc hẳn đó phải là nơi rất ấm áp và an toàn.
    Nhưng bắt đầu ở tuổi lên 5 , con sẽ thắc mắc nhiều hơn và cần câu trả lời kĩ càng hơn cụ thể hơn. Cũng là lúc bạn bắt đầu giải thích về buồng trứng , tử cung , 9 tháng phát triển toàn diện.
    Hãy đóng vai bố mẹ biết tuốt
    Cung cấp sớm các kiến thức giới tính ở tuổi mầm non , cũng là để chuẩn bị cho giai đoạn dậy thì nhanh chóng mặt từ sau tuổi lên 7 của các con. Dưới đây là một vài lời khuyên cho các bậc cha mẹ về vấn đề này :
    • Hãy cho các con hiểu rằng bố mẹ sẽ giải đáp tất cả thắc mắc
    • Kiên nhẫn và tỏ ra niềm nở khi trả lời các câu hỏi , hãy giải thích cho tới khi các con thật sự hiểu
    • Kiểm tra các con bằng cách nhẹ nhàng hỏi xem chúng nghĩ gì , quan điểm cá nhân của chúng . ( vd : Thơm mẹ có thích không ? ngoài thơm mẹ con thích thơm ai nữa v.v…)
    • Trả lời thật đơn giản, ngắn gọn. Đừng làm cho các con rối loạn về câu trả lời.
    • Luyện tập các cách trả lời thật vui nhộn , có thể tự nói trước gương hoặc bàn luận cùng các mẹ có con cùng độ tuổi.
    • Nghĩ ra những cách trả lời hài hước để làm cho cuộc nói chuyện trở nên thoải mái

Tham khảo : How to Talk to Your Child About Sex : It's Best to Start Early, but It's Never Too Late-A Step-By-Step Guide for Every Age by Linda Eyre, Richard M. Eyre
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 572 Bài viết

• 695 Được cảm ơn

bố mẹ cần giúp nhận thức sớm nhwngx vấn đề nhạy cảm nầy, ko nên lẩn tránh khi con hỏi, đó là điều thiết yếu giúp con nhìn nhận vấn đề 1 cách khách quan hơn.
    Mẹ sinh con ra, cho đôi mắt trong
    Còn ba cho con vầng trán rộng......

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    CLB"Nuôi dưỡng xúc cảm"
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 3,076 Bài viết

• 4,487 Được cảm ơn

bác Trần Hữu Dũng tác giả quyển sách "Quà của bố" có cách dạy con về giới tính từ khi 3 tuổi đến khi 18tuổi rất hay... cung cấp kiến thức đúng với lứa tuổi, cách nói nhẹ nhàng, gần gũi với con như người bạn và sử dụng những hình tượng như con bướm, cái hoa, cái nụ... liên tưởng đến chuyện ấy.
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Chả biết ở lớp các cô dạy con em về vấn đề này thế nào? Hay túm lại có ai dạy nó nữa. Mà giờ nó nhất định ko cho bố nó rửa cho nó sau khi nó đi vệ sinh nữa. Nó còn khóc dãy đành đạch lên khi bố nó làm chuyện ấy. Làm bố nó càng đc thể sung sướng vì đc miễn nhiệm vụ ấy. Lại khổ cái thân em. Con em mới 4t ạ
    OX4Bp7dJuUp7
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình không đồng ý quan điểm này. Trẻ còn nhỏ quá.
    • 642 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Các bố mẹ tham khảo quyển sách này xem có thể đọc trên google booksearch ,
    Questions Kids Ask about Sex: Honest Answers for Every Age
    Nội dung của cuốn sách bao gồm giải đáp thắc mắc, hoặc giúp bố mẹ gợi ý một số các câu trả lời khó nhằn của các con .
    • 386 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Em đọc nhiều báo có nhiều vụ việc hiếp bé nhỏ tuổi , mình cũng sợ và lo lắng cho con lắm . Mình rất muốn cách nào cho bé biết tự bảo vệ mình từ lúc còn nhỏ .
    • 5,434 Bài viết

• 3,995 Được cảm ơn

Giáo dục giới tính ở lứa tuổi mẫu giáo đã được lồng ghép trong chương trình sinh hoạt hàng ngày của các bé rồi đấy, có thể các mẹ chưa để ý thôi.
    Các bạn gái và trai nằm ngủ riêng, thay đồ cũng phải riêng chứ các cô ko cho trai gái thay đồ lẫn lộn nhau đâu
    Con gái mình 6 tuổi và mình chưa bao giờ né tránh bất cứ thắc mắc nào của nó về giới tính cả. Giờ thì nó biết tử cung, buồng trứng, tinh trùng và trứng thì tạo nên phôi thai, vì sao người lớn và trẻ em bộ phận sinh dục lại khác nhau thế (việc có violon và ko có). Nó còn thắc mắc, nếu trong bụng đàn ông ko có tử cung thì cái chỗ mà để tử cung của phụ nữ trong bụng đàn ông sẽ là cái gì...
    Cũng may mắn là nó chưa hỏi mình "Tinh trùng gặp trứng như thế nào" mình cũng chưa biết nếu nó hỏi câu ấy thì mình phải trả lời sao nữa.
    Nó còn hỏi Nếu mai này con lớn bằng chị Huyền (chị hàng xóm) và có người yêu chưa ấy chồng thì có con được ko hả mẹ, ...
    Còn việc dạy con mình tự bảo vệ mình thì mình cũng chỉ mới bảo nó sơ sơ như là ko cho người lạ động vào người, ai động vào thì phải hét toáng lên, đi đâu làm gì cũng phải hỏi ý kiến mẹ. Chỗ kín thì chỉ cho bà ngoại, bà nội, mẹ động vào khi tắm rửa thôi, còn những người khác (kể cả bố) cũng không được.
    Mình thấy khó lắm, vì nó sắp vào lớp 1, cứ dần xa vòng tay mình (hiện tại thì mình vẫn đi bên cạnh nó nó 24/24).
    Mẹ nào có cuốn sách nào hay thì giới thiệu nhé
    Mình cảm ơn nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 302 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

mình bắt đầu được mẹ giáo dục về giới tính năm 3 hay 4 tuổi gì ấy. Khi đó mẹ tự may cho mình những chiếc quần chip xinh xinh và bảo mình mặc vào. Mẹ nói với mình là con gái phải kín đáo che chỗ đó đi, quần rách phải bảo mẹ khấu, khi ngồi phải khép chân lại và chỗ đó ngoài lúc mẹ rửa ráy, vệ sinh cho không ai được chạm vào, nhất là người lạ. Ngày đó tuy nhỏ, nhưng mình nhớ như in.
    Năm 5 tuổi thì ra nước ngoài sống, các cô giáo ở trường mẫu giáo cũng có dạy cho tụi mình, đơn giản mà dễ thương lắm chứ ko hề thô đâu nhé. Khi bắt đầu dậy thì và có kinh nguyệt mẹ cũng hướng dẫn và giải thích lý do vì sao như vậy. Năm lớp 6 thì môn sinh ở trường có giờ giáo dục giới tính, có chuyên gia đến tư vấn và giải thích cho tụi mình biết.
    Năm 15 tuổi thì bố mẹ đưa cho mình hộp bao cao su và bảo rằng, cứ mang theo nó bên mình. Luật pháp nơi mình đang sống cho phép QHTD từ năm 15 tuổi. Lúc đưa hộp bcs bố mẹ có nói rằng, giờ mình đã lớn, chuyện tình cảm giữa hai người nam nữ bố mẹ chỉ có thể góp ý chứ không cấm được. Khi hai người yêu nhau thì chuyện xxx rất dễ xảy ra, nhưng cũng dặn mình rằng hay suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định và hãy dành cái lần đầu tiên quý giá ấy cho người xứng đáng và là người thật sự yêu thương mình, nói chung bố mẹ nói nhiều lắm, mình không nhớ hết được, thậm chí mẹ còn nói với mình về mang thai ngoài ý muốn, phá thai và hậu quả. Cho mình xem video ca sinh thường và sinh mổ, hệ lụy của việc QHTD bừa bãi, lối sống buông thả. Nhờ sự răn đe và giáo dục đúng mức của bố mẹ mà mình cảm thấy tự tin và hiểu biết hơn, quan trọng nhất là biết cách bảo vệ mình.
    PS: hộp bcs giờ mình vẫn giữ nguyên, coi như đó là 1 kỷ niệm và lần đầu tiên là với anh xã đấy ạ