TIN TÀI TRỢ.

Đừng bao giờ nói với con những điều này nhen CM

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.51K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 168 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Nhiều câu nói chỉ để giải tỏa bức xúc, bực mình của cha mẹ vô tình đã lấy mất đi sự tự tin của bé, khiến bé ngày càng nhút nhát và co mình lại.

Dưới đây là 8 câu phụ huynh tránh nói, tổng hợp từ Suite101:
    1. “Mẹ đã bảo con rồi”: Khi nghe được câu này, bé sẽ bị mất tự tin vì mọi điều bé làm đều mắc lỗi và không theo ý mẹ.

Bé sẽ bị mất tự tin vì những lời than vãn, trách móc của bố mẹ.

2. “Khi mẹ bằng tuổi con, mẹ không bao giờ…”: Câu này được khá nhiều phụ huynh ưa chuộng và áp dụng với các bé ở nhiều độ tuổi khác nhau. Mục đích của nó chỉ nhằm áp đặt bé theo đúng cách cha mẹ đã hoạch định (mà không thừa nhận, ngày xưa của mẹ khác với ngày nay của bé).

3. “Vì mẹ muốn thế”:
    Một câu chứng tỏ tính bảo thủ, gia trưởng của cha mẹ, buộc bé phải thực hiện mà không được có ý kiến riêng. Sau này, khi đã đủ nhận thức, có thể bé sẽ tìm cách ngấm ngầm chống đối cha mẹ.

4. “Sao con không được như anh (chị, em) của con?”:
    Với lời than vãn này, bạn thực sự không thích con người thật của bé mà muốn bé phải hành động như người khác (anh, chị, em). Kết quả, bé cảm thấy chán nản, tự ti và không yêu thương anh (chị, em) của mình nữa.

5. “Nếu không làm theo lời mẹ, mẹ sẽ mặc kệ con”: Cho dù đó chỉ là một lời trêu đùa thì cha mẹ cũng không nên nói như vậy. Câu nói này có thể ám ảnh và khiến bé gặp ác mộng lúc ngủ. Nếu bé liên tục nghe được câu dọa này, bé sẽ thực sự hoảng sợ và càng hành động sai nhiều hơn.

6. “Con thật ngu dốt”:
    Câu phê bình làm bé bị tổn thương sâu sắc và bé có thể phản ứng bằng cách nói nhại cụm từ “ngu dốt” với bạn chơi, anh (chị, em) trong nhà…

Bé bị tổn thương sâu sắc nếu cha mẹ quá nặng lời.

7. “Im đi”
    : Không ít bậc cha mẹ ném thẳng vào mặt con câu nói đó và gây cho bé vết thương lớn trong tâm hồn. Nó cũng là nguyên nhân khiến bé ngang ngạnh hoặc hậm hực.

8. “Còn đánh nhau là mẹ vứt tất cả ra ngoài đường đấy”:
    Cãi cọ, tranh giành là một phần trong sự phát triển của các bé. Nó cũng là cách để bé thực hành kỹ năng xã hội, gần gũi với các bé khác, cho dù đó là chuyện đánh, cắn lẫn nhau. Cha mẹ nên tìm cách dàn xếp các vụ tranh giành của con thay vì can thiệp thái quá.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 344 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Chết thật, mình mắc hầu hết các lỗi này.
    • 116 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

mình cũng vậy,phải làm thế nào để sửa đổi cách ăn nói này các mẹ nhỉ?
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: Mama iu con nhieu lam,con co biet khong??:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 28 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hay lắm !
    Rất bổ ích cho các bậc làm cha làm mẹ .
    Cảm ơn bạn!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 995 Bài viết

• 928 Được cảm ơn

Mình tệ quá...........................:Sad:
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    • 215 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Xấu hổ quá, mình mắc hết những lỗi trên, thậm chí còn nhiều hơn nữa, trong khi baby mới 3 tuổi.
    Lỗi tại tôi, lỗi tại tôi mọi đàng,... hic hic
    • 7,551 Bài viết

• 20,447 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cũng biết là thế mà khi bực mình lên không nhịn được, hic, chắc nhiều mẹ cũng vậy. Các mẹ post lên luôn những câu nên nói với con. Nhất là khi bé làm sai, không nghe lời, bướng, không chịu học bài, ham chơi thì nên nói thế nào để con tiến bộ mà không gây tổn thương cho con. Thanks nhiều nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Ôi thôi, mình cũng mắc phải các lỗi, điển hình là 1 5 và 8. Tệ quá cơ :Sigh:. Mẹ nào có cao kiến gì để khắc phục không nhỉ?
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 4,484 Bài viết

• 2,661 Được cảm ơn

5. “Nếu không làm theo lời mẹ, mẹ sẽ mặc kệ con”
    Thường thi tớ nói thế này, "Bánh Bao không nghe lời, mẹ giận luôn." thế là cậu chàng xin lỗi ngay...:Smiling:
    u9sVzuqu9sVp7

pu2bIwqpu2bp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 533 Bài viết

• 762 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    HIc, lỗi nào mình cũng có. :Sick:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 511 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Hic... mình cũng giống Mẹ Bánh Bao, fai rút kinh nghiệm mới được
    • 130 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ôi trùi ui, mình cũng thế. Có những lúc bực lên còn nói những lời tệ hơn cơ.
    :Sad::Sad::Sad:

Có những lúc bé lớn (năm nay 10 tuổi) bướng bỉnh làm mình bực,(nhiều lúc còn giận xã hay ai đó mình còn giận cá chém thốt nữa cơ:Sick mình còn đánh bé nữa. Tuy nhiên ko biết có mẹ nào giống mình ko chứ ko hiểu sao lúc mới đầu mình 3 máu 6 cơn tay cầm roi vụt bé, miệng thì choe chóe (lời của xã) nhưng vụt đc vài cái mình cứ cảm thấy như chẳng biết làm và nói gì nữa vậy. Cứ đứng nhìn bé, xong nói thêm vài câu cho đỡ quê rồi thôi. Nhiều lúc thấy tội tội bé đến tối đi ngủ lại nói "Ra đây mẹ ôm cái nào, lâu rồi ko ôm con trai mẹ nhỉ, con trai lớn rồi mà cứ để cho mẹ phải đánh, lần sau phải ngoan nhé..." Mình ôm bé, hôn bé, bé có vẻ thix lắm. Mình nghĩ có lẽ vì thế mà ở nhà dù xã mình chẳng mấy khi đánh bé (chỉ có mình thui :Sad mà bé vẫn luôn quấn quýt với mình hơn bố. Có ai giống mình ko nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 909 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trời ơi, em chuyên nói 1, 5, 7, 8, với cả "Con chẳng biết gì cả", thảo nào mà thằng con em thi thoảng cáu lên lại gân cổ: "Con đã bảo mẹ rồi, mẹ chẳng biết gì cả", huhu. Phải sửa ngay, mà quen mồm quá rồi. Tệ quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 54 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trời, em mắc hết những lỗi này mất rồi... khổ thân các con...:Crying:
    :1:
    • 643 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Mắc lỗi 5 rồi.
    Mình nói: "mẹ nói không nghe là mẹ đi đấy". Con mình rất sợ mẹ bỏ đi. Biết là không nên nhưng thực sự không biết làm cách nào cho con nghe lời. Có những lúc, mình nói 5-7 lần, thậm chí 10 lần con cũng chẳng thèm để ý, cho đến khi bị mẹ quát hoặc dọa.:Sad:
    • 7,551 Bài viết

• 20,447 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bluestar1311 Xem bài viết
    Ôi trùi ui, mình cũng thế. Có những lúc bực lên còn nói những lời tệ hơn cơ.
    :Sad::Sad::Sad:

Có những lúc bé lớn (năm nay 10 tuổi) bướng bỉnh làm mình bực,(nhiều lúc còn giận xã hay ai đó mình còn giận cá chém thốt nữa cơ:Sick mình còn đánh bé nữa. Tuy nhiên ko biết có mẹ nào giống mình ko chứ ko hiểu sao lúc mới đầu mình 3 máu 6 cơn tay cầm roi vụt bé, miệng thì choe chóe (lời của xã) nhưng vụt đc vài cái mình cứ cảm thấy như chẳng biết làm và nói gì nữa vậy. Cứ đứng nhìn bé, xong nói thêm vài câu cho đỡ quê rồi thôi. Nhiều lúc thấy tội tội bé đến tối đi ngủ lại nói "Ra đây mẹ ôm cái nào, lâu rồi ko ôm con trai mẹ nhỉ, con trai lớn rồi mà cứ để cho mẹ phải đánh, lần sau phải ngoan nhé..." Mình ôm bé, hôn bé, bé có vẻ thix lắm. Mình nghĩ có lẽ vì thế mà ở nhà dù xã mình chẳng mấy khi đánh bé (chỉ có mình thui :Sad mà bé vẫn luôn quấn quýt với mình hơn bố. Có ai giống mình ko nhỉ?
    Con trai tớ cũng thế. Tớ dạy cu cậu học, cu cậu làm sai là tớ điên tiết lên cốc đầu và còn mắng " sao con cẩu thả vậy, mẹ là mẹ ghét nhất tính cẩu thả đó biết chưa?" Hic, thế mà vẫn một hai mẹ dạy con học, không chịu bố dạy đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,096 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Hôm trước vì con cho một vật bẩn vào mồm, mình hốt hoảng đã quát: "Sao dốt thế này, càng lớn con lại càng dốt à, cái này mà cho vào mồm là sao".
    Vừa dứt lời thì bé nhà mình bảo: "Mẹ không được nói thế đâu/ Sao lại không nói?/ Mẹ không nên nói thế!/Thế mẹ phải nói thế nào?
    Thì lúc đó con mình bảo: "Mẹ phải nói tử tế cơ"
    Nghe xong mình sợ quá!
    Trẻ con 3 tuổi mà nó nhận thức được thế rồi, mình 30 tuổi mà...Buồn ghê cơ!
    Chào nhé tuổi lên 5!
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ, đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hix... bữa nay mới để ý. Tks bạn!
    • 182 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có bao nhiêu lỗi là mình mắc hết. Mình có 2 nhóc, một 13 tuổi và một 3 tuổi. Sửa sai sao đây??????
    Hic

• Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,575 Bài viết

• 10,266 Được cảm ơn

em mắc 3 lỗi trong đây và vô số lỗi khác ngoài đây. :Crying:

Trích dẫn Nguyên văn bởi betretho Xem bài viết
    1. “Mẹ đã bảo con rồi”:
    ví dụ nó nghịch dao, em bảo nó "nếu con không cất dao đi, con đứt tay thì mẹ sẽ mặc kệ, không băng bó cho con nữa"

nó không nghe, và nó bị đứt tay, vết đứt bé như sợi chỉ, rớm tí tẹo máu nhưng nó 7 vía bay mất 4, và em sẽ mắng "đấy, mẹ đã bảo con rồi mà, vậy bây giờ cứ để đấy, không băng bó cho nữa" rồi em sẽ yêu cầu nó không được khóc, phải dừng khóc hoàn toàn em mới vừa làu bàu vừa lấy miếng dán dán vào cho nó. Vậy giờ không nói vậy thì phải nói sao để không làm mẹ mìn. :RaisedEye

còn ví dụ nó cứ chạy nhảy và la hét nghịch ngợm không ngừng, em sẽ bảo nó là "nếu con cứ chạy như điên như vậy, ngã ra đấy thì sẽ bị ăn thêm vài roi vào đít, nói rồi không nghe, cứ ngã là ăn 1 roi"

khi nó ngã thì có khi em mắng, có khi em phát 1 phát vào mông. Em ác quá phải không các mẹ? hic

5. “Nếu không làm theo lời mẹ, mẹ sẽ mặc kệ con”:

câu này em thường điên lên mà quát là "nếu con cứ thế thì mẹ sẽ mặc xác" hoặc "mẹ sẽ cho vài roi vào đít" :Crying:
    ví dụ em gọi nó đi tắm mà nó cứ cắm mặt vào máy tính, em sẽ bảo "nếu con không đi tắm thì thôi, khỏi cần tắm, cứ để cho người nó thối hoắc lên, mẹ đi tắm đây, lát nữa mẹ tắm xong rồi mà đòi tắm thì cứ ăn đòn" :RaisedEye

8. “Còn đánh nhau là mẹ vứt tất cả ra ngoài đường đấy”:
    cái này thì em xài thường xuyên nè, ví dụ em quét nhà mà đồ chơi nó vẫn bừa phứa ra, em sẽ gầm lên "có cất đồ chơi đi không, hay tôi hốt tôi đổ hết vào thùng rác" vậy là nó chạy đi cất ngay, nhanh hơn điện

bữa nọ nó nhăn nhở, chọc em, cầm cái tất của nó dứ dứ vào mặt em, xong chạy đi, xong lại dứ, lại chạy đi, cười ngặt nghẽo, em điên quá, cầm cái tất, vứt luôn ra ngoài cửa sổ, bảo để cho chó nhai, nó khóc em cũng không nhặt vào, coi như đi tong 1 đôi tất.

bữa khác nó cầm con quay quăng lung tung, em cũng mở cửa sổ, dọa vứt, nó thôi luôn.

rồi nó không chịu đi ngủ mặc dù đã quá muộn, em dọa sẽ bê nó vứt ra ngoài sân ngủ với chó. :Crying:

vậy trong các trường hợp trên em phải làm sao? các mẹ thông thái và mát tính tư vấn em với, hic.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3