Cha mẹ cần nhận thức rằng, tâm thức (quan niệm) và thói quen về quản lý tiền bạc sẽ ảnh hưởng đến con cái rất lớn, thậm chí nó sẽ hình thành nên tính cách quản lý tiền bạc sau này của trẻ. Khi bé chưa có khái niệm về tiền bạc, bạn có thể cho bé tập tiết kiệm. Như các gia đình thường có con lợn tiết kiệm chẳng hạn. Hãy cho bé cùng tham gia, cho bé được cầm tiền và bạn có thể để bé nhét tiền vào lợn tiết kiệm và trong khi đó hãy nói để bé biết về ý nghĩa của tiền và tiết kiệm tiền: tiền sẽ mang lại hạnh phúc nếu biết sử dụng đúng đắn. Khi trẻ đã bắt đầu có khái niệm về tiền bạc, bạn đừng ngần ngại việc bé tiếp xúc sớm với tiền, khoảng 4, 5 tuổi bé đã có thể làm quen với tiền. Bạn hãy cho bé số tiền nhỏ và hãy tặng cho bé 1 cuốn "SỔ QUẢN LÝ TÀI CHÍNH" thật trân trọng, để cho bé cảm nhận rằng bạn đã coi bé "là người lớn" và bé sẽ rất có trách nhiệm đối với tiền bạc. Hãy giúp bé ghi lại những khoản thu - chi. Hãy dạy cho bé biết đặt ra các mục tiêu tiết kiệm để mua những thứ mà mình thích, ví dụ cuốn truyện mà bé thích, chắc chắn bé sẽ hạnh phúc sau cả tháng trời tiết kiệm để mua được thứ mà mình muốn hơn là việc bố mẹ có thể bỏ ngay ra 1 khoản tiền để mua cho bé. Và một việc làm tuy nhỏ nhưng cũng rất quan trọng, bạn hãy trân trọng từng đồng tiền lẻ mà mình có: như gấp vuông vắn, phẳng phiu, để gọn gàng vào hộp đựng tiền, chỉ cần làm như vậy thôi là bạn đã truyền cho bé 1 thông điệp tốt về tâm thức và quản lý tiền bạc, bé sẽ hiểu "tiền rất quý và rất giá trị"