TIN TÀI TRỢ.

Dạy con cách ứng xử ngoan ngoãn và lễ phép!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.91K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,941 Được cảm ơn

Chíp nhà mình hơn 27 tháng rồi, bé cũng chậm nói, đến ngoài 19 tháng mới bắt đầu gọi là biết nói nhưng chỉ sau 24 tháng là nói nhiều kinh khủng và học rất nhanh. Bé hay bắt chước người lớn, khổ nỗi cái giọng nói nghe yêu lắm, cái mỏ thì chu chu cong cong lên. Thế nên bà ngoại cứ thích trêu bé, nói "Chíp dở hơi", Chíp đáp lại ngay "Bà dở hơi", bà nói "Chíp hâm", Cháu đáp "Bà hâm", cứ thế bà nói cháu đáp rồi bà cười ngặt nghẽo :Silly: . Đúng là cháu hư tại bà.
    Tuy nhiên, trộm vía Chíp rất ngoan , lễ phép, đi ra khỏi nhà hay về đến nhà, thậm chí từ phòng này sang phòng khác mà gặp người lớn đều chào dõng dạc, chào đến khi người lớn đáp lại mới thôi. Sáng mẹ đưa đi học, vào lớp là ngoái lại "con chào mẹ ạ, bye bye mẹ nhé, chiều mẹ đón con nhé". Người lớn đưa cho gì sẽ "cảm ơn bố/ mẹ/ ông/ bà ạ, ngược lại nếu Chíp lấy cho bố mẹ cái gì mà bố mẹ quên k cảm ơn thì Chíp sẽ nhắc "bố/ mẹ cảm ơn con à?. Ai gọi Chíp đều "Dạ Vâng ạ" rất to, dõng dạc. Mình không dạy cụ thể đâu, nhưng mà Chíp rất hay để ý, chỉ cần trước mặt Chíp bố mẹ đối đáp nhau như vậy, con tự nhập tâm và thực hiện theo như bản năng vậy. Lắm lúc 2 vợ chồng hỏi nhau chả hiểu ai dạy mà nó lễ phép thế không biết. Mình nghĩ có thể với tính cách hay để ý và bắt chước của lứa tuổi này, chỉ cần nghe cách bố mẹ giao tiếp hàng ngày, con sẽ tự nhập tâm và làm theo, bây giờ vợ chồng mình để ý lời ăn tiếng nói lắm, vợ gọi chồng dạ, chồng gọi vợ cũng dạ:Laughing:. Chỉ có bà là k quán triệt được thôi, cứ thấy cháu nói mấy câu kia lại cười vui mới khổ chứ :Worried:
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? https://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 608 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    Thế nên bà ngoại cứ thích trêu bé, nói "Chíp dở hơi", Chíp đáp lại ngay "Bà dở hơi", bà nói "Chíp hâm", Cháu đáp "Bà hâm", cứ thế bà nói cháu đáp rồi bà cười ngặt nghẽo :Silly: . Đúng là cháu hư tại bà.
    Chỉ có bà là k quán triệt được thôi, cứ thấy cháu nói mấy câu kia lại cười vui mới khổ chứ :Worried:
    Với bà nội thì em nghĩ khó, chứ bà ngoại thì mẹ có thể góp ý trực tiếp, giải thích cho bà là bây giờ chưa nhìn thấy hậu quả, khi lớn rồi thì thật khó có thể uốn nắn. Thế các cụ mới có câu: Dạy con từ thủa còn thơ. Bà thương cháu chắc chắn bà sẽ hiểu và điều chỉnh dần dần bạn ah.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 590 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

bé nhà mình thì lại rất hay quên nói lời cám ơn. Trừ phi mình nhắc bé. Bởi vậy mình áp dụng cách: nếu ai cho con cái gì, hoặc con nhờ ai làm việc gì đó. Con cần phải cảm ơn. Vậy mới là bé ngoan. Nhưng ngặt nỗi bé nhà mình là con trai nên hơi khó...!!!
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeo.sg Xem bài viết
    bé nhà mình thì lại rất hay quên nói lời cám ơn. Trừ phi mình nhắc bé. Bởi vậy mình áp dụng cách: nếu ai cho con cái gì, hoặc con nhờ ai làm việc gì đó. Con cần phải cảm ơn. Vậy mới là bé ngoan. Nhưng ngặt nỗi bé nhà mình là con trai nên hơi khó...!!!
    Giống như chào hỏi, cảm ơn cũng nên đc nói hàng ngày thành thói quen chứ nếu bạn cứ dạy bé con phải cảm ơn thì bé rất nhanh quên . Ở nhà mình, mỗi khi làm nhờ con làm việc gì, mình đều nói: Con gái (hoặc con trai ) ơi, giúp mẹ việc này với. Xong việc luôn luôn phải cảm ơn bé. Thế nên nhà mình cảm ơn nhau hơi nhiều :Smiling: Có khi bé nhờ mẹ lấy hộ khen tắm xong cũng :"Con cảm ơn mẹ", thành thói quen rồi thì mọi việc sẽ dễ dàng hơn nhiều.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeo.sg Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng là con trai nhưng bé rất chịu nói lời cảm ơn và thậm chí là xin lỗi vì mình luôn làm gương cho bé và yêu cầu bé sử dụng mọi lúc nên bây giờ đôi khi bé còn lịch sự quá cơ. Ví dụ như hôm vừa rồi trong lúc đang ăn cơm thì mình gắp cho bé miếng thịt thế là bé nói "thank you mommy"(cảm ơn mẹ) và bé còn nhắc mẹ phải nói "you're welcome"(ko có gì) nữa làm mọi người ai cũng cười.:Applause::Laughing:
    • 114 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Với em trong độ tuổi mẫu giáo ngoài những kỹ năng cần thiết thì tập cho bé phải biết lễ phép là quan trọng nhất, lúc con em khoảng năm rưỡi đi ra ngoài gặp ai quen lạ em cũng tập cho bé vòng tay chào, cảm ơn khi ai cho bé gì, bé đều làm theo mỗi lần em nói, cho đến khi 3 tuổi vào mẫu giáo 1 phần con em biết mắc cỡ, ở nhà thì không sao nhưng khi đi ra ngoài bé không chịu chào ai, hơn cả 3 4 tháng như thế, nhiều khi em buổn mà rơi nước mắt, em hỏi bé “tại sao con không chịu chào ai”, con em trả lời “con chỉ chào cô giáo thôi”! em mới nhận ra đó là suy nghĩ riêng của cháu và giải thích cho con em bé ngoan là khi gặp ai đều phải biết chào hỏi,cảm ơn, rồi mỗi lần trước khi cho cháu đi đâu em đều dặn “nếu đi với mẹ gặp người lớn con phải biết chào nhe chưa, nếu không lần sau mẹ không cho con đi chung nữa”, cháu đều làm theo mẹ dặn, em vui lắm các chị ạ. Chúc các bé nhà ta bé nào cũng ngoan ngoãn lễ phép biết nghe lời nhé!
    • 2,747 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

cũng đang cố gắng dạy dỗ con nhưng kô bít ra sao đây, chỉ lo cha mẹ sinh con trời sinh tính???
    • 1,805 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

Mình rất thích mỗi lời nói của trẻ kèm theo "dạ...thưa"
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em bé Đô Xem bài viết
    cũng đang cố gắng dạy dỗ con nhưng kô bít ra sao đây, chỉ lo cha mẹ sinh con trời sinh tính???
    Câu nói cha mẹ sinh con trời sinh tính cũng không sai. Tuy nhiên, khi còn bé trách nhiệm của những người làm cha làm mẹ như chúng ta thật sự vô cùng quan trọng trong việc định hướng rèn luyện cho con những kỹ năng cần thiết nhất. Sau này nếu có thế nào thì bố mẹ cũng ko ân hận các mẹ nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,090 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meKen-Ford Xem bài viết
    Con của em thì hay nói mày tao với hai vợ chồng em và cả với bà nội nữa, em cũng hay tâm sự tỉ tê với cháu, dược một vài hôm rồi lại trở lại thói quen cũ. hic hic đặc biệt cháu thường gọi bà nội cháu như vậy đó, vì bà nội cực kỳ cưng cháu, mình thật sự không biết xử sự như thế nào, mình đã góp ý với mẹ chồng rồi, mẹ bảo cháu còn nhỏ, nó chưa có ý thức được, vậy là mỗi lần nghe cháu xưng hô vậy là mẹ chồng chẳng nói tiếng nào mà còn cười nữa, nhiều khi có mình ở nhà là cháu muốn nói mày tao với bà nội là liếc liếc xem mình có nhìn, có nghe cháu nói kg, nếu thấy mình nghiêm mặt là cháu kg dám, nhưng mình bận làm việc là lại xưng hô với bà như vậy đó,:Sigh::Sigh:

Hì hì, giống y như tình trạng nhà tớ. Anh chàng nhà tớ được ông bà chiều nên hồi nhỏ, mẹ có quát là chạy lại ông bà, thế là lạid dược ông bà vỗ về. Nhưng rồi tớ ko để tình trạng đó mãi được, một lần tớ phạt con, ông cũng chạy vào bênh, thế là tớ mắng cả ông luôn (hơ hơ, sorry ông nhưng mà đó là cách duy nhất để cháu hiểu là không thể ỷ lại vào ông bà được). Ông shock lắm nhưng mà từ lần đó trở đi, hễ mẹ mắng là nghe ngay lập tức, ko còn thói ỷ lại là có ông bà bênh nữa, vì trẻ em rất nhanh, bạn ấy hiểu ngay là ai là người có "quyền lực" trong nhà :Clown:. hehe, nói thì to tát vậy nhưng mà sự thực là sống cùng ông bà rất ư là khổ tâm về vấn đề giáo dục con cái, nhất là với ông bà nội :Battin ey:
    Yêu nhất là cu Khoai :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:

Yêu nhất nữa là bé Su Su :Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    • 729 Bài viết

• 873 Được cảm ơn

Con nhà mình lúc 24 tháng thì hay la hét ba , mẹ , bà nội , dạy hoài vẫn không nghe thậm chí còm lớn tiếng hơn tức quá mình đánh vài lần ( cũng mạnh tay ) , sau đó mỗi lần con la hét là mình nói : " mẹ lấy cái cây nhé " , " cái cây đâu rồi ? " . Chắc là con sợ đau , không dám trước mặt mình la hét nhưng với bà nội và ba thì vẫn như cũ . Mình nói với bà nội và ba bé là thống nhất không ai được để ý đến con khi con la hét , cũng may bà nội hợp tác , lúc đầu khi bị cả nhà ngó lơ bé càng la dữ hơn rồi khóc , lúc đó mình nói "con la không ai thèm chơi với con đâu" rồi tiếp tục ngó lơ , vài ngày như vậy thì con nhà mình thôi không la hét nữa .
    Con nhà mình bây giờ 29 tháng có cách quậy khác : ăn hiếp chó ( nhà ) , lúc trước con thương chó lắm , hay cho chó ăn lại bị chó chèn ngã , mình lại đau đầu . Mình đang tìm cách xử lý vụ này .
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuongtron Xem bài viết
    Con nhà mình lúc 24 tháng thì hay la hét ba , mẹ , bà nội , dạy hoài vẫn không nghe thậm chí còm lớn tiếng hơn tức quá mình đánh vài lần ( cũng mạnh tay ) , sau đó mỗi lần con la hét là mình nói : " mẹ lấy cái cây nhé " , " cái cây đâu rồi ? " . Chắc là con sợ đau , không dám trước mặt mình la hét nhưng với bà nội và ba thì vẫn như cũ . Mình nói với bà nội và ba bé là thống nhất không ai được để ý đến con khi con la hét , cũng may bà nội hợp tác , lúc đầu khi bị cả nhà ngó lơ bé càng la dữ hơn rồi khóc , lúc đó mình nói "con la không ai thèm chơi với con đâu" rồi tiếp tục ngó lơ , vài ngày như vậy thì con nhà mình thôi không la hét nữa .
    Con nhà mình bây giờ 29 tháng có cách quậy khác : ăn hiếp chó ( nhà ) , lúc trước con thương chó lắm , hay cho chó ăn lại bị chó chèn ngã , mình lại đau đầu . Mình đang tìm cách xử lý vụ này .
    Cách của bạn rất hay. Bạn có thể giải thích cho bé rằng bạn chó là một người bạn tốt giúp nhà mình trông nhà bắt trộm nên con hãy yêu quý bạn cho chứ đừng ăn hiếp bạn ấy sẽ tội nghiệp bạn ấy lắm. Ví dụ như con mà bị ăn hiếp con có thấy tội nghiệp ko?
    bạn thử xem sao nhé. Mong nhận được nhiều chia sẻ khác của các mẹ để chúng ta tích luỹ cho mình nhiều kinh nghiệm dạy con nhất.
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mấy cái vụ bà chiều cháu thì nan giải lắm. Bà nội nhà mình đây này, cháu đánh vào mặt bà mà bà chẳng nói gì, nếu có quát thì quát xong lại cười. Chả đứa cháu nào sợ cả. Cháu ngoại của bà (bà chăm nó từ nhỏ) còn chửi hết người nọ đến người kia cơ (cụ nó cũng không tha), cái sự láo lếu của nó nổi tiếng khắp vùng. Bà đang bảo mai này cai sữa con mang con về bà chăm cho. Nhưng nhìn thằng cháu như vậy làm mình "rét" quá. Góp ý bà thì mình chẳng dám, bà lại bảo dạy khôn bà. Chít luôn.
    • 318 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bindeptrai2008 Xem bài viết
    Mấy cái vụ bà chiều cháu thì nan giải lắm. Bà nội nhà mình đây này, cháu đánh vào mặt bà mà bà chẳng nói gì, nếu có quát thì quát xong lại cười. Chả đứa cháu nào sợ cả. Cháu ngoại của bà (bà chăm nó từ nhỏ) còn chửi hết người nọ đến người kia cơ (cụ nó cũng không tha), cái sự láo lếu của nó nổi tiếng khắp vùng. Bà đang bảo mai này cai sữa con mang con về bà chăm cho. Nhưng nhìn thằng cháu như vậy làm mình "rét" quá. Góp ý bà thì mình chẳng dám, bà lại bảo dạy khôn bà. Chít luôn.
    Mẹ nên lựa lời góp ý với bà vì để bà chiều quá khó dạy dỗ lắm.Hãy cố gắng lên vì tương lai con trẻ nhé!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trẻ con thường hay mắc cái bênh là nói trống không. Mỗi lần bé nói như vậy là mình hỏi lại ngay chủ ngữ của câu đâu và chỉ đến khi nào bé nói đúng thì mình mới làm theo yêu cầu của bé. Mà bây giờ con biết khoanh tay và thưa mẹ, dạ vâng nữa cơ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ôi, em cũng bắt đầu lo lắng về việc dạy con. Em bé nhà em, vừa tròn một tuổi, biết chào, biết bye bye, nhưng chỉ mấy hôm là quên, hoặc thi thoảng lại ngó lơ, như thể là không quan tâm. Thêm nữa, bé còn tỏ ra thiếu kiên nhẫn, chơi cái gì một lúc chán là xua hết cả đi, ném hoặc có khi cáu quá, đánh vào mặt mẹ. Em cũng đang áp dụng phương pháp khi nào cháu nổi cáu thì ngó lơ, không quan tâm, khi nào cháu định đánh vào mặt mẹ thì cầm tay cháu và bảo: Con không đánh mẹ, đánh mẹ là không ngoan đâu, mẹ không yêu... Nhưng có vẻ như hiệu quả vẫn chưa cao! Giờ con em lại còn thích cái gì là bằng được luôn, dỗ chuyển trò chơi khác, sang chỗ khác là lăn ra khóc... mà em cũng chưa biết chính xác nguyên nhân là từ đâu hay làm sao để bớt cái tính hay ăn vạ này. Các mẹ đã có con lớn hơn, có trải qua thời kỳ như của em thì tư vấn cho em nhé!
    xSQgp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 414 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecul Xem bài viết
    Ôi, em cũng bắt đầu lo lắng về việc dạy con. Em bé nhà em, vừa tròn một tuổi, biết chào, biết bye bye, nhưng chỉ mấy hôm là quên, hoặc thi thoảng lại ngó lơ, như thể là không quan tâm. Thêm nữa, bé còn tỏ ra thiếu kiên nhẫn, chơi cái gì một lúc chán là xua hết cả đi, ném hoặc có khi cáu quá, đánh vào mặt mẹ. Em cũng đang áp dụng phương pháp khi nào cháu nổi cáu thì ngó lơ, không quan tâm, khi nào cháu định đánh vào mặt mẹ thì cầm tay cháu và bảo: Con không đánh mẹ, đánh mẹ là không ngoan đâu, mẹ không yêu... Nhưng có vẻ như hiệu quả vẫn chưa cao! Giờ con em lại còn thích cái gì là bằng được luôn, dỗ chuyển trò chơi khác, sang chỗ khác là lăn ra khóc... mà em cũng chưa biết chính xác nguyên nhân là từ đâu hay làm sao để bớt cái tính hay ăn vạ này. Các mẹ đã có con lớn hơn, có trải qua thời kỳ như của em thì tư vấn cho em nhé!
    Cho mình hỏi bé nhà mẹ mấy tuổi rồi? Bé ăn vạ do bé biết trong nhà cưng bé quá.Giống như bé nhà mình lúc trước thôi.Những lúc bé không ngoan hay không lễ phép mình nói " mẹ luôn là người lớn hơn con, mẹ biết nhiều hơn con, con còn rất bé nên phải nghe lời mẹ dạy.Nếu con muốn trở thành người lớn con càng phải ngoãn ngoãn hơn nữa nếu không con vẫn là trẻ con không biết gì hết."
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecul Xem bài viết
    Bé mới 1 tuổi chưa nhận thức được nhiều nên bạn cứ từ từ uốn nắn dần cho con chứ ko cần vội đâu bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,155 Bài viết

• 5,537 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yen_KC Xem bài viết
    Chào mẹ Ếch ộp!!!
    Con gái mình 21 tháng. Bình thường thì rất ngoan, gặp ai, dù quen hay lạ đều chào, dạ vâng lễ phép. Nhưng có 1 điều là cháu bắt chước bọn trẻ con trong khu (bọn học cấp 1, cấp 2 ý), hễ k vừa ý là chửi "mẹ rồ ăn cứt" (xin lỗi các mẹ), rồi chửi cả ông bà, bố, cậu... Mỗi lân mình nghe thấy đều mắng, nhưng cháu càng cười, càng nói. Đánh mắng xong, hôm sau lại thế. Có lẽ hàng ngày ở nhà với NGV cháu nói thế bà nghĩ là đùa vui nên k mắng. Mình nhắc bà nhiều mà chẳng thấy biến chuyển gì.
    Vậy theo mẹ cháu bé 21 tháng đã hiểu thế nào là nói tục chưa? Mình phải làm thế nào? Vì bé khéo mồm nhưng rất bướng, nhắc nhở k ăn thua, mà mình nghí đánh con nhiều k nên tí nào.
    Mình biết là tách ra môi trường khác, k tiếp xúc với bọn choai choai thì sẽ đỡ, nhưng mà chả gửi con đi đâu đc cả Chỉ sợ cháu nói mãi thành quen, càng sau càng khó bảo.
    Con mình cũng tương tự như vậy. Phật ý chuyện gì là luôn "ra tay" với người khác. Bé ở nhà với cô giúp việc cô rất chìu bé nên cứ bị đánh "tơi tả". Nhưng bé ko bao giờ dám làm thế với mình. Hoặc đánh người khác khi có mình. Mình ko đánh chỉ nghiêm mặt (thật nghiêm nhé) "Con hư, ko được đánh người khác như thế". Ban đầu vì quen kiểu như cô giúp việc bé cứ tiếp tục đánh mặc cho mình nghiêm giọng. Mình vẫn giữ ánh mắt nghiêm nhìn bé ko nói gì, bé tiếp tục đánh thì mình to giọng hơn "hư" và giận giữ bỏ đi. Lúc đó bé lại sợ chạy theo mếu máo. Mình quay lại bắt phải xin lỗi nếu ko "má sẽ ko thương , ko chơi, với con nữa...".

Bé nhà mình thuộc loại bướng vì có hôm bé đánh cô giúp việc mình thấy và bắt bé xin lỗi nhưng bé ko chịu. Mình lại làm như trên bé cứ khóc mếu máo "xin lỗi, xin lỗi má" chứ nhất quyết ko xin lỗi cô giúp việc. Mình giận quá tránh xa bé ra nói "con đi xin lỗi bà đi, nếu ko má ko thương" vậy mà bé ko chịu cứ chạy theo mình níu chân níu cẳng, khóc, ho làm mình cũng xót. Nhưng mình vẫn cương quyết và dịu xuống 1 chút là dẫn bé đến khoanh tay bé trước cô giúp việc và bảo "con xin lỗi đi" thì bé mới làm.:Sigh:

Mình rút kinh nghiệm là trong mọi chuyện khi nào thương thì thật thương, bé có nghịch phá 1 chút thì bỏ qua (chứ ko la xoèn xoẹt bé sẽ nhàm) nhưng bé thật sự hư thì rất nghiêm khắc ko xuề xòa bỏ qua. Làm vậy chỉ cần nói nghiêm là con sợ ko cần phải la, đánh, mệt mỏi! Cô giúp việc nhà mình cứ la hét luôn miệng nhưng bé chẳng sợ.

Thêm nữa khi mình cương quyết phạt thì nhất quyết ko ai được can thiệp để b1 ỷ lại. Phải bảo ko ai được bênh. Lúc đó 1 mình bé sẽ rất sợ.
    • 563 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Sam nhà mình biết dạ rất sớm, hồi 15 tháng ai gọi cũng dạ, thậm chí nhà hàng xóm nói to cậu ấy cũng dạ. Nhưng bây giờ 2 tuổi rồi, nói đủ thứ trên đời thì mẹ gọi lại không dạ, rất ít khi dạ mà cứ vờ như không nghe thấy. Có nhắc nhở những không biết làm thế nào để gọi là cậu ấy dạ như hổi mới biết nói nữa!