TIN TÀI TRỢ.

Dạy con cách ứng xử ngoan ngoãn và lễ phép!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.91K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Hiện nay, rất nhiều bậc cha mẹ vẫn suy nghĩ rằng trẻ con thì không biết gì nên đôi khi chúng có nói bậy, hoặc cư xử vô lễ nhưng bố mẹ vẫn bỏ qua mà không hề uốn nắn cho trẻ ngay. Nhiều người thấy bé nói bậy còn cười và cho rằng bé thông minh nữa. Quả thực, điều đó không hề tốt một chút nào cả. Con cô em chồng mình lúc trước rất hay nói chống không và thậm chí nhiều lúc nó ngúng nguẩy bắt bố mẹ phải làm cho bé cái này cái khác. Có khi bé còn chỉ tay vào mặt ông quát "ông hư đốn". Bố mẹ cháu thì bận rộn bán hàng rồi việc này việc nọ nên rất ít có thời gian để ý tới việc rèn luyện tư duy cũng như kỹ năng sống cho con.

Một thời gian, do không có thời gian chăm sóc và dạy dỗ bé nên bố mẹ cháu đã gửi cháu cho vợ chồng mình nuôi và dạy dỗ một thời gian. Cháu còn nhận 2 bác làm bố mẹ nuôi luôn. Do đặc thù công việc giáo viên của mình vẫn còn nhiều thời gian rảnh nên mình cũng có nhiều thời gian ở gần chăm sóc và dạy dỗ cháu. Mình luôn phải dạy cháu cách xưng hô, nói chuyện có trên có dưới, gọi dạ bảo vâng bằng một cách vừa cứng rắn vừa mềm mại và mình đã thành công và xin chia sẻ chút kinh nghiệm với các bố mẹ.

Mỗi lần cháu nói chống không như: "Cho con ăn với" thì mình hỏi lại "Không biết con vừa nói ai cho con ăn với nhỉ?" thì cháu nói lại "mẹ cho con ăn với"... và mình thấy rất hiệu quả. Từ việc phải biết khoanh tay cảm ơn khi nhận được quà tặng sinh nhật hoặc lì xì ngày tết, phải biết xin lỗi nếu nhỡ có làm ai đau cũng như lỡ nói hỗn với người lớn tuổi hơn cũng như phải biết dạ, vâng và phải biết mời mọi người ăn cơm khi đến bữa.

Ngoài ra, thỉnh thoảng mình lại kể cho bé nghe những câu chuyện cổ tích nói về những em bé ứng xử ngoan ngoãn, lễ phép cũng như có những em bé hay nói hỗn, không lễ phép, vâng lời ông bà cha mẹ... và từ đó mình đã gợi ý cho bé suy ra xem bé nào thì ngoan hơn và được mọi người quý mến hơn. Và kết quả là sau 6 tháng bé ngoan hơn hẳn, tới mức bà nội cháu chính là mẹ chồng mình còn khen là mình biết cách rèn con ứng xử ngoan và lễ phép nữa.

Chúc các mẹ thành công nhé.:Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,029 Bài viết

• 2,114 Được cảm ơn

Đúng là bé rất dễ bắt chước người lớn trong cách giao tiếp hàng ngày, hôm bữa bé làm em giận quá, quát lên thế là hôm sau bé quát lại em ngay, mà bé nhà em chỉ mới 12tháng thôichoáng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 656 Bài viết

• 1,597 Được cảm ơn

Con của em thì hay nói mày tao với hai vợ chồng em và cả với bà nội nữa, em cũng hay tâm sự tỉ tê với cháu, dược một vài hôm rồi lại trở lại thói quen cũ. hic hic đặc biệt cháu thường gọi bà nội cháu như vậy đó, vì bà nội cực kỳ cưng cháu, mình thật sự không biết xử sự như thế nào, mình đã góp ý với mẹ chồng rồi, mẹ bảo cháu còn nhỏ, nó chưa có ý thức được, vậy là mỗi lần nghe cháu xưng hô vậy là mẹ chồng chẳng nói tiếng nào mà còn cười nữa, nhiều khi có mình ở nhà là cháu muốn nói mày tao với bà nội là liếc liếc xem mình có nhìn, có nghe cháu nói kg, nếu thấy mình nghiêm mặt là cháu kg dám, nhưng mình bận làm việc là lại xưng hô với bà như vậy đó,:Sigh::Sigh:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Việc đơn giản nhất là chào hỏi. Các bé thường do mải chơi nên hay quên động tác này, ngoài ra có một số bé lại xấu hổ quá, dù đc bố mẹ nhắc cũng kg dám chào. Cách đơn giản nhất để nhắc bé là tôi sẽ chào và cười với bé trước, nhiều lần như thế bao giờ gặp tôi bé cũng chào kể cả khi tôi chưa kịp chào.
    Tương tự như thế với việc mời ăn cơm, ngày trc cứ ngồi vào mâm là tôi chủ động mời cả nhà, mời đến cả em bé có khi còn chưa biết nói . Lâu dần các con tôi cũng nhiễm thói quen ấy, ngồi vào mâm kg phải nhắc nữa.
    Việc quan trọng nhất cho những thói quen tốt của bé tôi nghĩ phải bắt nguồn từ những thói quen của những người ở gần chúng . Bạn kg thể bắt chúng chào khi bạn kg chịu chào ai cả cũng như kg thể bắt chúng nói đúng khi bạn luôn nói bậy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 585 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meKen-Ford Xem bài viết
    Con của em thì hay nói mày tao với hai vợ chồng em và cả với bà nội nữa, em cũng hay tâm sự tỉ tê với cháu, dược một vài hôm rồi lại trở lại thói quen cũ. hic hic đặc biệt cháu thường gọi bà nội cháu như vậy đó, vì bà nội cực kỳ cưng cháu, mình thật sự không biết xử sự như thế nào, mình đã góp ý với mẹ chồng rồi, mẹ bảo cháu còn nhỏ, nó chưa có ý thức được, vậy là mỗi lần nghe cháu xưng hô vậy là mẹ chồng chẳng nói tiếng nào mà còn cười nữa, nhiều khi có mình ở nhà là cháu muốn nói mày tao với bà nội là liếc liếc xem mình có nhìn, có nghe cháu nói kg, nếu thấy mình nghiêm mặt là cháu kg dám, nhưng mình bận làm việc là lại xưng hô với bà như vậy đó,:Sigh::Sigh:
    Chính mẹ chồng bạn là cái "nôi" nuôi dưỡng thói xấu của bé đấy, nếu bạn k cương quyết hơn bạn sẽ hỏng mất đứa con đấy. Trước hết bạn phải thay đổi ngay từ mẹ chồng mình, phải cố giải thích để bà hiểu nếu bà muốn cháu nội mình "nên người", tớ sợ cái kiểu chiều cháu thế này lắm, cuối cùng mình là người nhận hệ quả và con mình thì k thể nên người được.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,515 Bài viết

• 1,548 Được cảm ơn

đúng là cần phải rèn thói quen này cho trẻ nhỏ,hàng xóm nhà em có bé con giáo viên mà gặp người lớn không biết chào hỏi hic hic...đáng báo động phải klho6ng các mẹ
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Vấn đề chính là ở chỗ này đây. Mình nghĩ rằng bạn nên bàn với anh xã để nói chuyện với bà để có thể rèn cho bé những kỹ năng cần thiết. có trẻ ở với bà quen rồi được bà chiều nên ko nghe lời bố mẹ và có thể sẵn sàng không ở với bố mẹ và về ở với bà nữa. Chẳng qua là do bà chiêù cháu ko dăn đe quát nạt cháu mà. thực sự là việc này nếu những người làm bố làm mẹ như chúng ta mà không ra tay sớm thì đúng là hậu quả không lường trước được. chúc bạn sẽ nhanh tìm được phương án dạy con một cách sớm nhất.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hai vì sao Xem bài viết
    Việc đơn giản nhất là chào hỏi. Các bé thường do mải chơi nên hay quên động tác này, ngoài ra có một số bé lại xấu hổ quá, dù đc bố mẹ nhắc cũng kg dám chào. Cách đơn giản nhất để nhắc bé là tôi sẽ chào và cười với bé trước, nhiều lần như thế bao giờ gặp tôi bé cũng chào kể cả khi tôi chưa kịp chào.
    Tương tự như thế với việc mời ăn cơm, ngày trc cứ ngồi vào mâm là tôi chủ động mời cả nhà, mời đến cả em bé có khi còn chưa biết nói . Lâu dần các con tôi cũng nhiễm thói quen ấy, ngồi vào mâm kg phải nhắc nữa.
    Việc quan trọng nhất cho những thói quen tốt của bé tôi nghĩ phải bắt nguồn từ những thói quen của những người ở gần chúng . Bạn kg thể bắt chúng chào khi bạn kg chịu chào ai cả cũng như kg thể bắt chúng nói đúng khi bạn luôn nói bậy.
    đúng vậy, lời chào cao hơn mâm cỗ mà. Đối với bé nhà mình thì bé rất thích nghe mẹ đọc truyện cổ tích nên vì thế mình hay kể chuyện cổ tích cho bé nghe và áp dụng dạy cho bé luôn nên rất hiệu quả. Đôi khi mình còn so sánh cho bé về những bé ở hàng xóm để bé rút ra kinh nghiệm là gặp người lớn thì dĩ nhiên là phải biết khoanh tay chào hỏi một cách ngoan ngoãn chứ không để mẹ phải nhắc nhở lần nào là sẽ bị phạt không được tô màu hoặc không được đi chơi công viên chẳng hạn.
    Và một điều vô cùng quan trọng như bạn nói đó chính là việc bố mẹ phải là tấm gương sáng cho con noi theo từ từng cử chỉ, hành động cũng như cách cư xử của bố mẹ với người khác nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,409 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Mình cũng thích những bé ngoan ngoãn và lễ phép, còn nhớ ngày xưa đi học mẹ bắt phải thưa từng người một như: "thưa ông con đi học" "thưa bà con đi học" "thưa dì 5 con đi học"..., giờ thì thấy cháu nhà mình cứ gọi là "tổng thưa ông bà, cô chú"...như thế mình có quá khắt khe hay ko nhỉ?!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Mình có cô bạn, một hôm lại nhà bạn chơi mình bị choáng vì cách bạn gọi cha mẹ!! mẹ tên Vân thì bạn chỉ gọi Vân ơi, lấy cho Vy cái này... cha tên Công thì bạn cũng gọi tương tự. Mình nghe cứ lùng bùng lỗ tai. Hôm sau hỏi cô bạn thì được biết từ nhỏ cha mẹ đã cho bạn gọi như vậy ?!!! Không hiểu rồi khi cô bạn mình có con thì con gọi ông bà ngoại là gì nhỉ????:Thinking:
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimanhti Xem bài viết
    Mình cũng thích những bé ngoan ngoãn và lễ phép, còn nhớ ngày xưa đi học mẹ bắt phải thưa từng người một như: "thưa ông con đi học" "thưa bà con đi học" "thưa dì 5 con đi học"..., giờ thì thấy cháu nhà mình cứ gọi là "tổng thưa ông bà, cô chú"...như thế mình có quá khắt khe hay ko nhỉ?!
    Thực ra nếu gia đình đông người quá thì chỉ cần "Thưa ông, bà, cô, chú con đi học" là được rồi. Chúng ta không cần quá khắt khe như phải nói với từng người một như thế vì giả sử nhà có cả khách nữa là 10 người thì bé mỏi miệng vì lễ nghĩa quá cũng ko cần thiết bạn nhỉ. Chỉ sợ là bé đi học mà không biết chào mọi người mới là vấn đề đáng nói phải ko bạn.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    Mình có cô bạn, một hôm lại nhà bạn chơi mình bị choáng vì cách bạn gọi cha mẹ!! mẹ tên Vân thì bạn chỉ gọi Vân ơi, lấy cho Vy cái này... cha tên Công thì bạn cũng gọi tương tự. Mình nghe cứ lùng bùng lỗ tai. Hôm sau hỏi cô bạn thì được biết từ nhỏ cha mẹ đã cho bạn gọi như vậy ?!!! Không hiểu rồi khi cô bạn mình có con thì con gọi ông bà ngoại là gì nhỉ????:Thinking:
    Thế này thì choáng thật. Khi bé bố mẹ hay cho con gọi tên thôi và cứ tưởng là hay và kết quả là lớn lên rồi vẫn gọi như thế thì đúng là... mình ko biết nên diễn tả thế nào nữa.
    • 1,031 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Mình cũng hay yêu cầu con phải xin lỗi khi làm điều gì sai. Giờ thì tự biết xin lỗi rồi. Có hôm không vừa ý gì là lại bảo mẹ đánh giờ, mình hỏi tại sao con lại bảo đánh mẹ, thế là khoanh tay xin lỗi mẹ ạ.
    2hj6p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 547 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Mẹ ếch ộp là giáo viên nên dạy con, dạy cháu khéo thật !
    Em cũng sẽ cố gắng học tập những kinh nghiệm từ các mẹ để tạo cho con mình nề nếp từ tấm bé.
    Em thấy sự giáo dục của người lớn ảnh hưởng tới bé nhiều lắm. Cạnh nhà em có đứa bé suốt ngày thích đi "đánh chừa" các bạn. Tại vì bà nó toàn nịnh cháu bằng cách "đánh chừa" bố, mẹ, ông... để cho nó cười. Lâu lâu thành quen,điều đó tạo cho con trẻ sự ỷ lại, lúc nào cũng đổi lỗi cho người khác, thậm chí còn làm cho trẻ thích bạo lực.
    Thay từ "đánh chừa" bằng từ "yêu thương" chẳng phải là hay hơn sao?
    QqpOcj1QqpOp7

pNAFz2upNAFp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 547 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Bà dạy cháu thế là không được. Theo mình bạn phải kiên quyết dạy và nhắc nhở bé, nhất là khi có cả bà ở đó, khi nào bé nói lễ phép với ông bà bố mẹ thì khuyến khích khen ngợi bé.
    QqpOcj1QqpOp7

pNAFz2upNAFp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,468 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Chào mẹ Ếch ộp!!!
    Con gái mình 21 tháng. Bình thường thì rất ngoan, gặp ai, dù quen hay lạ đều chào, dạ vâng lễ phép. Nhưng có 1 điều là cháu bắt chước bọn trẻ con trong khu (bọn học cấp 1, cấp 2 ý), hễ k vừa ý là chửi "mẹ rồ ăn cứt" (xin lỗi các mẹ), rồi chửi cả ông bà, bố, cậu... Mỗi lân mình nghe thấy đều mắng, nhưng cháu càng cười, càng nói. Đánh mắng xong, hôm sau lại thế. Có lẽ hàng ngày ở nhà với NGV cháu nói thế bà nghĩ là đùa vui nên k mắng. Mình nhắc bà nhiều mà chẳng thấy biến chuyển gì.
    Vậy theo mẹ cháu bé 21 tháng đã hiểu thế nào là nói tục chưa? Mình phải làm thế nào? Vì bé khéo mồm nhưng rất bướng, nhắc nhở k ăn thua, mà mình nghí đánh con nhiều k nên tí nào.
    Mình biết là tách ra môi trường khác, k tiếp xúc với bọn choai choai thì sẽ đỡ, nhưng mà chả gửi con đi đâu đc cả Chỉ sợ cháu nói mãi thành quen, càng sau càng khó bảo.
    Tpaap7
    UMOAp7
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yen_KC Xem bài viết
    Chào mẹ Ếch ộp!!!
    Con gái mình 21 tháng. Bình thường thì rất ngoan, gặp ai, dù quen hay lạ đều chào, dạ vâng lễ phép. Nhưng có 1 điều là cháu bắt chước bọn trẻ con trong khu (bọn học cấp 1, cấp 2 ý), hễ k vừa ý là chửi "mẹ rồ ăn cứt" (xin lỗi các mẹ), rồi chửi cả ông bà, bố, cậu... Mỗi lân mình nghe thấy đều mắng, nhưng cháu càng cười, càng nói. Đánh mắng xong, hôm sau lại thế. Có lẽ hàng ngày ở nhà với NGV cháu nói thế bà nghĩ là đùa vui nên k mắng. Mình nhắc bà nhiều mà chẳng thấy biến chuyển gì.
    Vậy theo mẹ cháu bé 21 tháng đã hiểu thế nào là nói tục chưa? Mình phải làm thế nào? Vì bé khéo mồm nhưng rất bướng, nhắc nhở k ăn thua, mà mình nghí đánh con nhiều k nên tí nào.
    Mình biết là tách ra môi trường khác, k tiếp xúc với bọn choai choai thì sẽ đỡ, nhưng mà chả gửi con đi đâu đc cả Chỉ sợ cháu nói mãi thành quen, càng sau càng khó bảo.
    Chào bạn! Cảm ơn bạn đã chia sẻ và hỏi ý kiến mình. Đối với bé nhà bạn mới 21 tháng tuổi chắc chắn là chưa hiểu thế nào là nói bậy nên theo mình thì bạn nên cho bé tránh tiếp xúc với những trẻ con hàng xóm hay nói bậy và tạo cho bé môi trường tốt rồi sẽ dần dần khuyên bảo cháu rằng không nên nói như thế và như thế là ko ngoan, không giỏi và mẹ sẽ không yêu hay tương tự thế. Chúc bé luôn ngoan và mạnh khoẻ nhé.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trongloan Xem bài viết
    Mẹ ếch ộp là giáo viên nên dạy con, dạy cháu khéo thật !
    Em cũng sẽ cố gắng học tập những kinh nghiệm từ các mẹ để tạo cho con mình nề nếp từ tấm bé.
    Em thấy sự giáo dục của người lớn ảnh hưởng tới bé nhiều lắm. Cạnh nhà em có đứa bé suốt ngày thích đi "đánh chừa" các bạn. Tại vì bà nó toàn nịnh cháu bằng cách "đánh chừa" bố, mẹ, ông... để cho nó cười. Lâu lâu thành quen,điều đó tạo cho con trẻ sự ỷ lại, lúc nào cũng đổi lỗi cho người khác, thậm chí còn làm cho trẻ thích bạo lực.
    Thay từ "đánh chừa" bằng từ "yêu thương" chẳng phải là hay hơn sao?
    Đúng là thay bằng từ "yêu thương" thì hay hơn đấy nhỉ. Đúng là môi trường sống của bé thật sự rất là quan trọng trong việc giúp bé hình thành và phát triển nhân cách cũng như kỹ năng sống của bé. Vì thế, hơn ai hết là chính các bố mẹ là người phải để ý và quan tâm tới con một cách đúng mực nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 608 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Có lần 1 lần con em nói bậy-lúc đó con em 5 tuổi. Em k nói gì cả, chỉ ngồi khóc. Một lúc sau, con hỏi em: sao mẹ lại khóc? Em trả lời con rằng: con k vâng lời mẹ và mẹ khóc vì con đã nói bậy (con em tao với chị và và bảo tao đập mày chết bây giờ). Nhà em thì ko ai nói bậy cả nhưng nhà hàng xóm bên cạnh thì từ cha mẹ đến con cái đều nói bậy vô cùng, và con nhà em thỉnh thoảng cũng chơi với cậu bé hang xóm đó. Em chỉ cho con thấy mẹ buồn và khóc vì mẹ nghĩ công của mẹ dạy con, cô dạy con, tất cả mọi người dạy con mà con lại nói những lời như thế,blab la. Hic hic. Chẳng biết con em hiểu hết ko, nhưng từ đó đến giờ, con em vừa học hết lớp 1 ko hề nói bậy nữa.
    E nghĩ dạy con biết ứng xử và ngoan ngoãn bằng sự yêu thương mềm mỏng sẽ mang lại thành công hơn cả.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Big_Will Xem bài viết
    Có lần 1 lần con em nói bậy-lúc đó con em 5 tuổi. Em k nói gì cả, chỉ ngồi khóc. Một lúc sau, con hỏi em: sao mẹ lại khóc? Em trả lời con rằng: con k vâng lời mẹ và mẹ khóc vì con đã nói bậy (con em tao với chị và và bảo tao đập mày chết bây giờ). Nhà em thì ko ai nói bậy cả nhưng nhà hàng xóm bên cạnh thì từ cha mẹ đến con cái đều nói bậy vô cùng, và con nhà em thỉnh thoảng cũng chơi với cậu bé hang xóm đó. Em chỉ cho con thấy mẹ buồn và khóc vì mẹ nghĩ công của mẹ dạy con, cô dạy con, tất cả mọi người dạy con mà con lại nói những lời như thế,blab la. Hic hic. Chẳng biết con em hiểu hết ko, nhưng từ đó đến giờ, con em vừa học hết lớp 1 ko hề nói bậy nữa.
    E nghĩ dạy con biết ứng xử và ngoan ngoãn bằng sự yêu thương mềm mỏng sẽ mang lại thành công hơn cả.
    Chà, mình rất thích cách của bạn đấy. Đây là một cách tuyệt vời vì mình cũng đã từng áp dụng và thấy thực sự vô cùng hiệu quả đấy các mẹ ạ.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3