TIN TÀI TRỢ.

Dạy bé tự biết xúc ăn nhanh.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.85K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Gia đình mình có nhận nuôi nấng và chăm sóc một bé trai 5 tuổi một thời gian, do bố mẹ cháu (là vợ chồng cô em chồng mình) bận.
    Trước đây, mỗi khi ăn cơm bố mẹ cháu cứ phải bón và hơn nữa bé ăn rất lâu. Nhưng từ khi ở với mình, mình đã rèn cho bé tự xúc ăn rất nhanh bằng một số cách sau:
    Mẹ: Hôm nay ai mà ăn giỏi tự xúc ăn và ăn nhanh thì mẹ sẽ tặng cho một bức tranh để tô màu. (bé rất thích tô màu mà).
    Thế là bé xung phong "Con tự xúc ăn cho mẹ xem nhé, con ăn nhanh lắm"
    Mẹ: Con giỏi lắm. Con thử tự xúc ăn nhanh cho mẹ xem nào.
    Và thế là cu cậu hí hửng tự xúc ăn từng thìa cơm một cách rất ngon lành.
    Mẹ: Từ nay trở đi nhà mình nếu ai mà tự xúc và ăn nhanh thì thỉnh thoảng mẹ còn cho đi công viên chơi này, đi ăn kem này, đi siêu thị này và còn được đi du thuyền/đạp vịt nữa....(thỉnh thoảng mẹ lại thêm một số trò bé thích)
    Con: Thế từ nay con sẽ tự xúc ăn để xem mẹ có cho con đi chơi không nhé.
    Mẹ: Con cứ thử tự xúc ăn hàng ngày mà không cần mẹ giục xem. Mẹ sẽ tính đến cuối mỗi tuần rồi mẹ sẽ thưởng. Mẹ cũng sẽ bảo cô Lan (hàng xóm) để ý bạn Hùng nếu bạn ấy tự xúc ăn giỏi cả tuần nhanh hơn con thì mẹ sẽ thưởng cho bạn ấy mà không thưởng cho con đâu.
    Con: Mẹ xem này, con ăn nhanh cho mẹ xem nhé.
    Mẹ: Con giỏi lắm. Nhưng ăn nhanh là mẹ phải nhìn thấy con nhai nữa chứ không phải là nhuốt chửng đâu nhé.
    Con: Con đang nhai đây mẹ này.
    Mẹ: Tốt lắm. Thế mới ra dáng người lớn chứ. (Bé rất thích làm người lớn các mẹ ạ)
    Cứ thế thỉnh thoảng mẹ lại nhắc nhở lại con và thế là từ đó trở đi con tự xúc ăn rất giỏi đó. Đến giờ mà mình có bảo để mẹ xúc cho thì bé còn bảo là "con lớn rồi mà mẹ, con tự xúc ăn được".

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,031 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Nhà em cũng để con tự xúc ăn, mỗi lần ăn thì nói con nhai như con bò nhai rơm cho mẹ xem nào.

Và khuyến khích bé bằng các phần thưởng như: con ăn ngoan sẽ được đi chơi công viên, cuối tuần cô giáo sẽ phát cho 2 cái phiếu bé ngoan, ăn ngoan thì chị kính hồng sẽ yêu... nên con hào hứng ăn lắm.
    2hj6p7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 590 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Ôi, mẹ echop có nhiều kinh nghiệm hay quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 149 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Mình sẽ tặng cho mẹ ếch ộp là " bà mẹ sâu sắc nhất"
    • 406 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình lúc trước không hề biết ăn cơm, toàn ăn cháo mà thôi nhưng từ khi đi học bé đã biết ăn và tự xúc cơm.Mình nhẹ cả lòng.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Crazylife77 Xem bài viết
    Bé nhà mình lúc trước không hề biết ăn cơm, toàn ăn cháo mà thôi nhưng từ khi đi học bé đã biết ăn và tự xúc cơm.Mình nhẹ cả lòng.
    Lớp học là môi trường rất tốt để các bé phát triển các kỹ năng sống của mình đó. Ở lớp có nhiều bạn các cô đôi khi còn cho các bạn thi đua xem ai ăn nhanh nhất sẽ được thưởng chẳng hạn nên nhiều bé sau khi đi học về tự biết xúc ăn rất nhanh.
    • 4,259 Bài viết

• 2,645 Được cảm ơn

Tập cho con nhà chị xúc ăn thiệt là oải. Con bé hiếu động. Chịu tự xúc ăn, nhưng ăn xong là cơm nước, chén muỗng tung tóe, tay chân mặt mày lem luốc
    Chị dặn bà vú cứ để cho bé ăn như thế, nhưng bà ấy ngại dọn nên thường hay đút cho con bé ! Có khi mình gặp những trở ngại tương tự như thế trong quá trình dạy con đấy em à.
    • 1,805 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Nhà mình cũng có mấy đứa cháu mỗi lần ăn.cho chúng "thi ăn"chúng rất phấn khởi...hào hứng...coi ai xong trước...
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 157 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình từ 18,19 tháng, mình thường chỉ cho bé xem một số các anh chị hàng xóm (học cấp 1): anh Q, chị MA giỏi thế, tự xúc ăn nè, tự mặc quần áo nè,..Một hôm, khi ăn cơm mẹ hỏi: Hôm nay mẹ xúc hay con tự xúc nhỉ? Thế là bé trả lời: Rốt tự xúc (bé tên Carot ạ). Và mình hướng dẫn bé cách sử dụng thìa nhưng thời gian đầu rất lóng ngóng, cứ y như Tôn Ngộ Không ăn mì vậy.

Tất nhiên mình cũng ngồi gần đó giúp bé lấy thịt, rau vào bát cơm, đôi khi cầm bát cơm để cho bớt rơi vãi và bé rất thích. Thế nhưng khi ở nhà với NGV và bà nội thì khác, mặc dù đã nhắc nhở để cháu tự lập nhưng NGV thấy lâu và phải dọn dẹp nên toàn xúc hộ, mình chẳng thể giám sát hết được nên tận dụng thời gian có mặt ở nhà để khuyến khích bé.

Mình cũng mua ghế tập ăn cho bé nhưng không sử dụng được vì bé hiếu động, nếu không để ý là bé rất dễ ngã, nhất là khi không có mình ở nhà. Do đó, bây giờ mình cho bé dùng 1 cái khay để trên ghế nhựa thấp, rải tấm nilon hoặc báo xuống dưới rồi cho bé ngồi tự xúc. Xong bữa chỉ việc lấy tấm nilon rũ thức ăn rơi vãi và lau sạch là được. Tuy nhiên khi ăn canh mình vẫn phải giúp bé vì hay đổ vào quần áo, rất bẩn. Nhiều khi bé xúc thức ăn không được bé dùng tay bốc luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 409 Bài viết

• 1,114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Crazylife77 Xem bài viết
    Con bạn biết ăn cơm khi được bao nhiêu tháng vậy? Nhóc của mình không chịu ăn cơm, ăn cháo mà nấu chưa nhừ còn kiếm chuyeệ5o ra, mẹ đang lo quá bác ạ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 157 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

To happy9898: Mình thấy tập cho bé ăn theo phương pháp ăn dặm của Nhật trong phần Dinh dưỡng rất ổn, trong đó có hưỡng dẫn cụ thể từng giai đoạn ăn dặm, định lượng và thành phần thức ăn. Mình học hỏi các mẹ bên đó nên nhóc nhà mình tháng thứ 15 đã ăn cơm rồi.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happy9898 Xem bài viết
    Con bạn biết ăn cơm khi được bao nhiêu tháng vậy? Nhóc của mình không chịu ăn cơm, ăn cháo mà nấu chưa nhừ còn kiếm chuyeệ5o ra, mẹ đang lo quá bác ạ.
    Bé con nhà mình mới 10 tháng tuổi mà trộm vía con thỉnh thoảng lúc ăn cơm bố mẹ cho con ít cơm và con nhai ngon miệng lắm. Bé nhà mình rất thích nhai, thậm chí là cho uống nước cũng nhai các mẹ ạ. vì thế nước cam cũng như sữa con đều phải ti bình chứ xúc từng thìa là rớt tung toé luôn. Dưa hấu, xoài, chuối thì cắt miếng con cắn ăn như người lớn luôn. Từ lúc 6 tháng mình đã nấu cháo là lọc qua lưới cho con ăn, rồi con ăn to dần đến 7,5 tháng con đã ăn cháo và bây giờ nhiều khi nấu cháo đặc và chưa nhừ con cũng nhai và nuốt rất tốt. Trộm vía con.
    • 406 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi happy9898 Xem bài viết
    Bé nhà mình thật sự 3 tuổi mới biết nhai cơm.Mình rất sợ khi đi học bé sẽ không nhai được, sẽ bị sụt cân. Nhưng hoàn toàn ngược lại, ngay tuần đầu tiên bé được tập nhai và ăn rất ngon.Tháng nào cũng tăng cân hết.Mẹ mình cho bé thử đi học xem.
    • 252 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Hi, bé nhà em lúc 13 tháng đã thích tự xúc cơm ăn, mặc dù thật ra là vẫn phải ăn cháo, tất nhiên là tung tóe hết. Nhưng em kệ, cứ cho bé "nghịch". Bây giờ cô nàng cũng "khéo" ra phết, lại còn đòi xúc cho mẹ nữa. Mỗi tội vẫn lười ăn cháo mà cơm thì vẫn chưa ăn được nên thỉnh thoảng em mới cho ăn khoảng 1/3 bát cơm nát thôi!
    • 2,327 Bài viết

• 1,665 Được cảm ơn

Cháu nhà em mà để cho tự xúc ăn là nhà sẽ thành bãi chiến trường ngay. Cơm nước tung toé, quần áo dơ bẩn, còn chén muỗng thì trở thành mỗi nơi một thứ. Mẹ cháu dạy hoài mà ko được, mà 2 tuổi rồi còn gì!?:Silly:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 176 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Mình đã áp dụng cách này của mẹ ếch và quả là rất hiệu quả. Cảm ơn mẹ ếch nhé.
    • 563 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Mình không rõ là dạy con cụ thể ra sao. Nhưng cháu 22 tháng là đã tự xúc cơm ăn lấy một mình tuy có bẩn đôi chút. Bây h 24 tháng cháu hoàn toàn không nhờ đến cô giáo đút cơm bữa nào làm cô giáo rất thích. Mình cho cháu ăn cùng gia đình khi 18 tháng, cho cháu 1 cái bát để cháu tự xúc tuy lúc đó chỉ phá là chính. Nhưng có lẽ do như vậy lên chỉ sau mấy tháng trời cháu chuyển sang ăn cơm hoàn toàn và tự xúc. Bé nhà mình ăn thức ăn trước, cơm và canh để vào 2 bát ăn sau!
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimosadalats Xem bài viết
    Mình không rõ là dạy con cụ thể ra sao. Nhưng cháu 22 tháng là đã tự xúc cơm ăn lấy một mình tuy có bẩn đôi chút. Bây h 24 tháng cháu hoàn toàn không nhờ đến cô giáo đút cơm bữa nào làm cô giáo rất thích. Mình cho cháu ăn cùng gia đình khi 18 tháng, cho cháu 1 cái bát để cháu tự xúc tuy lúc đó chỉ phá là chính. Nhưng có lẽ do như vậy lên chỉ sau mấy tháng trời cháu chuyển sang ăn cơm hoàn toàn và tự xúc. Bé nhà mình ăn thức ăn trước, cơm và canh để vào 2 bát ăn sau!
    Cách của bạn chính là bạn đã tập luyện cho bé thói quen tự xúc ăn rồi đó. Dù sao trộm vía bé nhà bạn thật ngoan nên mẹ được nhờ rồi.
    • 1,364 Bài viết

• 2,565 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mimosadalats Xem bài viết
    Con em giờ cũng 19 tháng. Mỗi bữa ăn cơm em đều cho bé ngồi cùng (tất nhiên bé đã được cho ăn trước đó rồi), lấy cho bé một chén một muỗng cho bé tự do xúc ăn. Nhiều khi bé múc canh hất lên cả mặt bố mẹ, có lúc xúc không được lấy tay bốc. Mỗi khi ăn xong là phải dọn dẹp lau nhà lại, tắm cho bé và cho mẹ vì dây thức ăn tùm lum. Nhưng em không ngại việc đó, chủ yếu là tập cho bé thói quen, bây giờ tay bé chưa khéo, nhưng bé đã có ý thức xúc ăn thì lớn lên tí nữa khi não phát triển hơn bé biết điều khiển tay khéo léo hơn bé sẽ xúc ăn được.
    Cũng tương tự thế, cách đây hai tháng em đã tập cho bé đánh răng (mua một bàn chải xinh xắn, và kem đánh răng nuốt được mùi thơm vị ngọt nên bé rất thích). Mỗi sáng và tối ba mẹ rủ bé cùng đi đánh răng. Bé rất háo hức bắt chước ba mẹ, ban đầu thì chỉ ngậm bàn chải mút mút thôi. Chỉ độ 2 tuần sau là cứ uống xong cữ sữa tối là bé dắt tay mẹ vào nhà tắm chỉ bàn chải, và khi mẹ lấy thì đòi lấy cho cả ba. Tới giờ thì bé đã biết chà chà chỗ răng cữa, còn răng hàm thì vẫn phải nhờ sự trợ giúp của ba mẹ.
    Theo em nghĩ, khi tập cho các con trước tiên hãy quan tâm phần ý thức, sau đó kỹ năng sẽ dần hoàn thiện hơn. Quan trọng cha mẹ phải làm gương, chịu khó lúc ban đầu, sau đó tiến bộ của con sẽ là quà tặng tuyệt vời cho nổ lực cố gắng của ba mẹ.
    Cũng với cách tương tự em tập cho bé khi về nhà tự cởi giày và để vào kệ, ba hoặc mẹ nhờ con đưa vật gì cho người còn lại ....
    • 483 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Mình rất quan tâm đến việc giáo dục kỹ năng tự lập cho bé. Bé nhà mình bây giờ 3,5 tuổi đã biết tự vào toilet sử dụng bồn cầu, biết mặc quần áo (áo thì mẹ còn phải tợ giúp để tìm ra 2 cái ống tay . Khi đêm tối, bé có thể tự ra phòng khách bật đèn để rót nước uống ... Dĩ nhiên bé còn phải học nhiều để bạo dạn & bớt rụt rè (bé hay mắc cỡ với người lạ hay phải đứng trước đám đông) nhưng nói chung là mình cũng mừng vì bé đã thay đổi rất nhiều, theo chiều hướng tíchc cực
    Duy chỉ có 1 điều, bé có thể tự ăn lớp nhưng về nhà mình vẫn phải xúc. Vì mình đi làm về muộn nên bé thừơng ăn 1 mình với cô g/v lúc 5.30-6.00. Vì thế nên bé không chịu ngồi 1 mình tự xúc.
    Bé nhà mình cũng thuộc thành phần lười ăn & hiếu động, nên nếu để bé tự xúc chắc 2 tiếng chưa xong bữa cơm. Mình không biết phải làm thế nào cả, các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình với (Ở trường bé vẫn tự xúc tuy chậm hơn các bạn)

Các mẹ giúp mình với nhé
    Yêu em Kem nhất trần đời