TIN TÀI TRỢ.

Dâu Tây dạy con, mẹ chồng đại khai nhãn giới

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 247 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mình thấy chủ đề này hay quá nên post lên đây để mọi người chia sẻ ý kiến, hy vọng mỗi mẹ có thể rút ra cho mình bài học nào đó cho mình.
    ....................................

Con trai du học, sau khi tốt nghiệp rồi định cư tại Mỹ. Và đã kiếm cho tôi con dâu người Tây tên Susan. Hiện giờ, cháu trai Peter đã 3 tuổi. Mùa hè năm nay, con trai vì tôi đã đăng ký visa thăm người thân. Thời gian 3 tháng lưu lại Mỹ, con dâu Tây Susan có cách giáo dục con cái làm tôi đây, người mẹ chồng phải đại khai nhãn giới.

Phần 1: Không ăn thì cứ nhịn đói
    http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/296...nhan-gioi.html

Phần 2: Ăn miếng trả miếng
    http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/297...n-gioi-2-.html
    Thu Nhàn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,818 Bài viết

• 1,328 Được cảm ơn

Mình cũng đại khai nhãn giới rồi! Phục cách dạy con của người Tây quá, mình cũng muốn học theo nhưng con nhà mình sinh non lại lười ăn, 17 tháng có 9kg thôi, nếu ko ép thì chả bao giờ nó thèm ăn cả, hic hic.
    Về cách dạy con, mình cũng nghiêm khắc với con lắm, nhưng bố, rồi bác và cả ông bà nữa cứ sót cháu nên suốt ngày lên án mình, nhiều khi ức chế vô cùng, tóm lại con mình mình dạy, mọi người cứ chĩa mũi vào là sao, bên Tây họ quan niệm đúng quá.
    Con nhà mình cũng giống cậu bé kia đấy, mẹ nghiêm khắc là vậy mà nó yêu thương mình vô cùng, có gì cũng phần mẹ, viết bài văn về người thương yêu nhất nó cũng viết về mình, hay và rất cảm động (cô cho 10 điểm luôn). Có lúc phạt con rồi, hôm sau hỏi lại: Con có ghét mẹ ko? Thì con trả lời: Con ko ghét mẹ, vì mẹ muốn tốt cho con nên mẹ mới làm vậy. Thế đấy các bạn ạ, trẻ nó biết ai thương nó quan tâm đến nó dù có bị đánh đòn, mắng mỏ nó vẫn yêu./.
    0kTYm7
    https://lilypie.com/Fifth_Birthday_codemini.php
    Với mẹ các con là cả thế giới.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 552 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

ừm, cũng hay nhưng mà tớ vẫn có cảm giác nếu y như bà dâu tây kia thì có phần cực đoan ấy

liệu có phải trẻ con tây từ bé bọn nó bị đối xử bình đẳng nên khi lớn lên bọn nó cũng sẵn sàng tống bố mẹ vào trại dưỡng lão không thấy phải áy náy gì cả không nhỉ?
    KbrMl9KKbrMp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 247 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vợ chồng rùa Xem bài viết
    ừm, cũng hay nhưng mà tớ vẫn có cảm giác nếu y như bà dâu tây kia thì có phần cực đoan ấy

liệu có phải trẻ con tây từ bé bọn nó bị đối xử bình đẳng nên khi lớn lên bọn nó cũng sẵn sàng tống bố mẹ vào trại dưỡng lão không thấy phải áy náy gì cả không nhỉ?
    ................................

Không phải vậy đâu bạn ơi, khi nền kinh tế phát triển cao thì dịch vụ trại già cũng phát triển theo. Chẳng có bố mẹ nào muốn làm phiền con cái đâu.
    Thu Nhàn
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hay quá. Nhưng ở chung với bố mẹ chồng mà làm như Dâu Tây thì lại "nội chiến" :-(
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thunhan Xem bài viết
    Chào các mẹ,

Mình thấy chủ đề này hay quá nên post lên đây để mọi người chia sẻ ý kiến, hy vọng mỗi mẹ có thể rút ra cho mình bài học nào đó cho mình.

Con trai du học, sau khi tốt nghiệp rồi định cư tại Mỹ. Và đã kiếm cho tôi con dâu người Tây tên Susan. Hiện giờ, cháu trai Peter đã 3 tuổi. Mùa hè năm nay, con trai vì tôi đã đăng ký visa thăm người thân. Thời gian 3 tháng lưu lại Mỹ, con dâu Tây Susan có cách giáo dục con cái làm tôi đây, người mẹ chồng phải đại khai nhãn giới.

Phần 1: Không ăn thì cứ nhịn đói
    http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/296...nhan-gioi.html

Phần 2: Ăn miếng trả miếng
    http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/297...n-gioi-2-.html
    • 23 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Không hẳn vào trại dưỡng lão là tiêu cực. Mình già yếu, không tự chủ được vệ sinh mà cứ bắt con cái bỏ việc để ở nhà hầu bô thì tớ cũng chẳng thích. Chúng nó còn đi làm nuôi con chúng nó. Sau này chắc tớ tự nguyện kiếm trại dưỡng lão để ở cho có bạn tâm sự (nếu xã "đi" trước) còn hơn là ở nhà chờ con đi làm về hầu mình.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vợ chồng rùa Xem bài viết

• 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Hay quá. Giá như mình áp dụng dạy con theo cách này được thì tốt quá. Nhưng chắc bố nó và ông bà kiểu gì cũng bênh cháu thôi nên cũng hơi khó nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 247 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    Hay quá. Giá như mình áp dụng dạy con theo cách này được thì tốt quá. Nhưng chắc bố nó và ông bà kiểu gì cũng bênh cháu thôi nên cũng hơi khó nhỉ?
    ..........................

Một mình làm thì khó đấy. Bạn hãy để mọi người trong gia đình bạn đọc bài viết này cho kỹ đi. Một hôm nào đó bạn đưa chủ đề này ra để mọi người thảo luận. Theo mình thì nên đặt mỗi người vào vị trí của mẹ chồng để đưa ra hướng giải quyết. Nếu thấy cái tốt và chưa tốt ở chỗ nào thì cùng nhau giải quyết, sau đó kết luận lại và nó trở thành "nghị quyết" cho gia đình thực hiện.
    Thu Nhàn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 247 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JimmyJain Xem bài viết
    Không hẳn vào trại dưỡng lão là tiêu cực. Mình già yếu, không tự chủ được vệ sinh mà cứ bắt con cái bỏ việc để ở nhà hầu bô thì tớ cũng chẳng thích. Chúng nó còn đi làm nuôi con chúng nó. Sau này chắc tớ tự nguyện kiếm trại dưỡng lão để ở cho có bạn tâm sự (nếu xã "đi" trước) còn hơn là ở nhà chờ con đi làm về hầu mình.

Nhà mình cũng cùng quan điểm với bạn, nhưng mình đi trước một bước rồi. Đó là mua đất Ba Vì làm resort mini, trước là để gia đình sử dụng, sau nữa là mời vài " cặp già " nữa đến cho vui.
    Thu Nhàn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 544 Bài viết

• 2,201 Được cảm ơn

Hay quá! Tks chủ top!
    q4LRk1Xq4LRp7

VZ39p7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 855 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Mình cũng thích cách giáo dục này, tks bạn nhé :Rose:

Nhìn những đứa bé ở nước ngoài luôn luôn tự lập sớm hơn ở VN, mình thích lắm, nhưng sao học theo khó quá. Gia đình mình lúc nào cũng áp đặt, mình ko dc tự ý làm bất cứ điều gì, thậm chí giờ mình cho con đi học cũng vậy, mình muốn bé đi học cả ngày (sáng + chiều), nhưng ông bà ngoại thì chỉ cho bé đi học buổi sáng thôi. Còn bà nội thì dứt khoát phải 3 tuổi mới cho đến trường. Haiz, có mỗi chuyện đi học của con thôi mà mình cũng ko dc làm theo ý mình thì thử hỏi sao mà mình áp dụng dc phương pháp của dâu Tây trong bài chứ :Sad:
    • 13 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ top nhé. Mình cũng học hỏi đc rất nhiều. Nhà mình cũng bàn cãi nhau rất nhiều về vấn đề này, có 2 phe: ủng hộ phương pháp của phương Tây và kịch liệt phản đối. Mình thấy mỗi người có 1 cái đúng.

Nếu mình biết dung hòa 2 phương pháp dạy con của phương Đông và phương Tây là hay nhất. Nhưng mà điều này cũng thật khó đó
    • 609 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Phụ huynh Việt sôi nổi chuyện dâu Tây dạy con
    Cập nhật lúc 18/12/2010 0700 AM (GMT+7)

"Em cũng nhất trí là trong việc dạy dỗ một đứa trẻ thì mọi thành viên trong gia đình phải nhất quán. Tuy nhiên, đứa trẻ là sản phẩm chung nên không thể nào chỉ một mình mẹ nó áp đặt lối giáo dục lên con mà được" - Câu chuyện dâu Tây dạy con đang nhận được nhiều ý kiến trái chiều từ các bà mẹ Việt Nam.

Ảnh: Lê Anh Dũng

Khắc nghiệt quá!

Phụ huynh có nickname (tên hiệu) Ngang phân tích: "Nhiều lúc, sự hờn dỗi không ăn của con lại có thể ẩn chứa một vấn đề khác, nếu người mẹ phạt không cho con ăn bữa đó, sau đó tìm hiểu và giúp con bày tỏ được vì sao thì sẽ có thể giúp được con nhiều hơn".

"Lấy bạo lực trả lại bạo lực là cái cách nhiều lúc đẩy con người đến kiểu ăn miếng trả miếng, nếu là mình, mình sẽ dành thời gian cho mấy đứa trẻ bày tỏ cảm xúc của chúng, xin lỗi nhau và giải thích cho chúng hiểu tại sao không nên đánh nhau.

Đặc biệt, phụ huynh Ngang đặt ra một câu hỏi không dễ trả lời: "Chuyện bà nội thằng bé nhìn thấy bé yêu thương mẹ và quý trọng mẹ cũng cần đặt câu hỏi: liệu tình yêu đó có thật không? Và liệu nó sẽ tồn tại được bao lâu?"

Mẹ Ngang cho rằng, nhiều khi, đứa trẻ biết mình phụ thuộc vào mẹ rất nhiều. Nhiều trẻ rất ghét, rất tức cách ứng xử của cha mẹ nhưng không bao giờ dám nói ra hoặc đợi đến lúc lớn mới phản ứng.

Tuy nhiên, một phụ huynh khác lại lập luận: "Phải giúp con hiểu được gốc rễ của điều nó đã làm, cho nó hiểu rằng, bản thân mình sẽ cảm thấy thế nào nếu bị đối xử như thế (ăn miếng trả miếng), và học chịu trách nhiệm trước những việc mình gây ra (lau sàn và giặt đồ). Có thể rất nghiêm khắc nhưng Susan dạy con với tấm lòng nhân ái chứ không hùng hổ áp đặt. Vì vậy, bé yêu kính mẹ bởi nó cảm nhận được điều đó."

Một bà mẹ nghi ngờ hiệu quả của những việc làm mà cô dây Tây Susan dạy con trai: " Dạy trẻ con khó nhất là dạy tấm lòng nhân, cư xử hài hoà, nhân bản với chính nó và những người xung quanh. Sự khắc nghiệt có thể rèn luyện một đứa trẻ tính độc lập nhưng liệu có phải ta chỉ cần dạy trẻ con tính độc lập?"

Thậm chí có ý kiến của phụ huynh có nickname Tienty lo ngại: "Phương pháp này hay nhưng cũng đồng thời khiến đứa trẻ rất sòng phẳng ngay cả với bố mẹ, người thân."

Nhưng bà mẹ có nickname Yeucunlam tranh luận lại: " Cái từ mà bạn dùng là " sòng phẳng" mình nghĩ nên đổi lại là " tự lập" thì đúng hơn. Các ông bố bà mẹ đều cho rằng con cái là của mình và đối xử như một dạng sở hữu hơn là tôn trọng như một con người có cảm xúc. Đứa trẻ được trải nghiệm từ nhỏ, mọi vui buồn, cô đơn, sung sướng đều được trải qua.

Một thành viên khác chia sẻ từ câu chuyện bạn trai người Canada được mẹ dạy bơi từ lúc 2 tuổi: mang đến bể bơi và đẩy xuống nước. Thằng cu bất ngờ và sợ hãi, khua khoắng tay chân ầm ĩ trong bể bơi, lóp ngóp, uống vài ngụm nước xong được mẹ vớt lên. Lên bờ, chưa kịp hoàn hồn thì được mẹ ném xuống nước lần nữa. Lớn lên, cậu rất thích bơi và bơi giỏi.

Qua nhiều ý kiến, những việc làm của người con dâu Tây như ăn miếng trả miếng, nhốt con vào phòng trữ đồ, con không ăn thì cho con nhịn... làm cho bố mẹ Việt tranh luận nhiều nhất. Nhưng hầu hết, cách dạy con thông qua những việc làm này của người mẹ Tây khiến phụ huynh phản đối nhiều hơn đồng tình.

Không đủ dũng cảm để dạy con

Thành viên có nickname Kawaimk chia sẻ: "Đọc bài này mới thấy là chính mình làm con mình hư". Nhưng chị nói mình không đủ can đảm bỏ đói con hay ngồi ăn ngon lành trong khi con đói meo và muốn ăn. Có lần, chị cũng trả miếng, bị con cắn, cắn lại cho con biết nhưng không đủ can đảm cắn thật đau nên con vẫn lì.

Thành viên Meincon cùng chung tâm sự: "Mình cũng muốn cho thằng nhóc nhịn ăn thử, nhưng chắc không đủ dũng khí, bởi con vốn còi, cứ giờ ăn là nịnh đủ đường để nó ăn. Nhiều lúc, nghĩ mình sai nhưng lại không dám sửa, mà lại cũng sợ bị ông bà kêu".

Tâm lý xót con là rào cản rất lớn nên nhiều bố mẹ đành "quy hàng" khi đối diện với những khó khăn khi dạy con về những kỹ năng đơn giản và nhất là rèn luyện cho con sự tự lập.

Nhưng có những ông bố, bà mẹ đã dạy con như cô dâu Tây Susan và kết quả khá mĩ mãn, mặc dù đứa trẻ không được khoẻ mạnh bình thường.

Như lời bà mẹ có nickname Utongtre tâm sự: "Con mình sinh ra khi mới được 28 tuần, nặng 1,2 kg, chăm cực lắm. Bé lại bị bong võng mạc do sinh non, gần như bị mù nhưng mình vẫn áp dụng cách dạy con như thế. Bé vận động yếu nhưng khả năng tự phục vụ thì tốt. Nay được gần một tuổi, đã biết ra hiệu khi muốn đi "hái hoa", tự cầm muỗng uống nước được, tự ăn bánh, uống thuốc rất dễ, thuốc đắng gì cũng không nhăn mặt, bị phạt đòn nên giờ chỉ cần vỗ nhẹ vào mông là con bé biết mình sai, sửa ngay."

Một bà mẹ khác cũng đã "mầm mống" dạy con như thế và bây giờ chị đang khá hài lòng vì các con đã biết tự lập được chút ít. Chị vẫn còn phải làm nhiều nên đang cố gắng dạy con tự lập hơn nữa để mẹ nhàn hơn!

Tây hay ta cũng cần phải lựa chọn

Một thành viên cho biết, không phải người phương Tây nào cũng nuôi dạy con như người con dâu Susan. Chị kể: "Chồng mình là Tây, ngày xưa được bố mẹ để cho tự do nhiều quá nhưng anh ấy cho là như thế không tốt lắm. Thế nên bây giờ anh ấy nói phải kèm cặp thằng con đến nơi đến chốn."

Mẹ Ngang, người có ý kiến được khá nhiều bà mẹ trên diễn đàn webtretho đồng tình, viết: "Chuyện phân chia giáo dục tây ta mình thấy cũng cần tương đối hóa đi, chẳng có gì là hay tuyệt đối, cũng không có gì là dở tuyệt đối. Mà người ở Tây cũng có người nọ người kia, người theo trường phái khắc nghiệt, cứng rắn, người theo trường phái mềm mại, cái đích cần đến là gì thì cha mẹ nên xác định cho rõ và thêm nữa, cũng còn phụ thuộc rất nhiều vào cá tính của từng đứa trẻ nữa".

Nguyễn Hường (tổng hợp)

18

Mưa bay lướt thướt
    Dịu mát không gian
    Em đi nhẹ nhàng
    Dù vàng căng gió
    Hồn vương thương nhớ
    Từ thuở yêu anh
    Đôi mắt long lanh
    Sợi buồn giăng mắc ...

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 62 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Theo quan điểm của mình thì ko thể ngồi mà phân tích cái đúng hay cái sai của bà mẹ Susan trong việc dạy con trai của cô ý được bởi vì mình đã từng sống ở Úc nên mình thấy việc trẻ con có 1 môi trường giáo dục đồng nhất đó là rèn tính độc lập, có tinh thần trách nhiệm, có quan điểm rõ ràng, nhất quán...ngày từ trong gia đình đến nhà trường và xã hội...có chính là nền tảng của nhân cách và cũng như nền tảng đạo đức của mỗi con người được uốn ắn và rèn luyện từ nhỏ. Cá nhân tôi cũng rất mong sau này con của mình sẽ có được môi trường sống và giáo dục như vậy!
    Nhưng ở VN cái khó nhất đó là chúng ta muốn nghiêm khắc uốn ắn nhưng có quá nhiều yếu tố tác động...bởi vì xã hội VN và TQ đều có 1 quan điểm giống nhau là sinh con ra nên có quyền được dạy con, bắt con làm theo cách của người lớn cho là đúng...1 số Bố Mẹ của các bé có cách dạy con đúng nhưng lại bị ông bà can thiệp vì đó là cháu của ông bà nên cũng có quyền. Rồi đến môi trường lớp học, môi trường sống lúc nào cũng phải bon chen, kèn kựa nhau mới sống đươc... Đó chính là những yếu tố hình thành tính cách cho con trẻ VN và TQ.
    Rất nhiều bạn bè tôi sau khi sống ở nươc ngoài rồi về VN đều cảm thấy khó hòa nhâp và bị cho là ngố, nên họ lại 1 lần nữa quyết định ra đi vì chính những đứa con của họ... Họ nói với tôi rằng "ở VN dù là có rất rất nhiều tiền cũng ko thể mua được môi trường giáo dục và sống cho con được" Rất đúng mọi người ạ!!
    Vậy đấy!! Các bà mẹ VN mình là thế khi đọc bài viết đó...là nghĩ ngay đến việc chê trách, cái được cái ko được rồi phản đối...mà ko cần nghĩ đến việc xem tại sao họ có thể làm như vậy được, cái được ở đây là cái gì rồi ngẫm nghĩ... và nhìn nhận 1 cách khách quan chứ đừng chủ quan.
    Tôi là người chưa từng làm mẹ nhưng tôi rất yêu quý trẻ con nên tôi cũng hiểu được chúng có những mong muốn được chứng tỏ mình trong cuộc sống. Khi chúng ta hiểu về chúng đang nghĩ gì thì tôi tin các mẹ mới sẽ dạy được chúng...
    Đừng bao giờ nghĩ rằng mình sinh ra chúng nên biết thừa chúng đang nghĩ gì các bạn ạ!!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thunhan Xem bài viết
    ..........................

Một mình làm thì khó đấy. Bạn hãy để mọi người trong gia đình bạn đọc bài viết này cho kỹ đi. Một hôm nào đó bạn đưa chủ đề này ra để mọi người thảo luận. Theo mình thì nên đặt mỗi người vào vị trí của mẹ chồng để đưa ra hướng giải quyết. Nếu thấy cái tốt và chưa tốt ở chỗ nào thì cùng nhau giải quyết, sau đó kết luận lại và nó trở thành "nghị quyết" cho gia đình thực hiện.
    Cảm ơn bạn. Mình đã nói với chồng mình về người mẹ Tây này và anh ấy cũng đồng ý giáo dục con như vậy. Không ăn cơm là cho con nhịn luôn một ngày không chết được đâu. Anh ấy còn quyết đoán hơn mình đấy. hihi. Mà mẹ chồng mình thì nghe lời anh ấy lắm nên mình chỉ lo anh xã ko đồng ý thôi. hihi. Tuy nhiên, dù sao mình cũng là người Việt nên không nên cứng nhắc quá. Mình thấy phương pháp dạy con tự lập cần quyết đoán như mẹ Susan nhưng mình cũng cần thể hiện tình yêu của người mẹ với con và cho con biết rằng mẹ làm như vậy là tốt cho con....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    Cảm ơn bạn. Mình đã nói với chồng mình về người mẹ Tây này và anh ấy cũng đồng ý giáo dục con như vậy. Không ăn cơm là cho con nhịn luôn một ngày không chết được đâu. Anh ấy còn quyết đoán hơn mình đấy. hihi. Mà mẹ chồng mình thì nghe lời anh ấy lắm nên mình chỉ lo anh xã ko đồng ý thôi. hihi. Tuy nhiên, dù sao mình cũng là người Việt nên không nên cứng nhắc quá. Mình thấy phương pháp dạy con tự lập cần quyết đoán như mẹ Susan nhưng mình cũng cần thể hiện tình yêu của người mẹ với con và cho con biết rằng mẹ làm như vậy là tốt cho con....
    Mình cũng nghĩ như bạn vậy, ông xã mình và mình cũng định sẽ cùng thống nhất cách dạy con để ko phải ba dạy 1 đằng, mẹ 1 nẻo.
    • 1,182 Bài viết

• 3,134 Được cảm ơn

Em thích cách dạy con của mẹ Susan. Nhưng không thể áp dụng cách đấy để dạy con mình, mà chỉ học cố ấy tinh thần thôi rồi " biến tấu" tuỳ theo hoàn cảnh.
    Ở Mỹ, và các nước phương Tây nói chung, việc giáo dục trẻ có sự đồng nhất, từ gia đình ra xã hội. Với VN mình, để làm được như Susan ( dù biết là tốt cho con và mình có thể làm được) nhưng còn nhà chồng, hàng xóm láng giềng, còn bạn bè, còn các mối quan hệ khác. Người ta sẽ nhìn mình như một bà mẹ độc ác không biết thương con. Tư tưởng đấy sẽ truyền sang cả con mình, nó coi mẹ nó như ngáo ộp ngay.
    Em thích bà mẹ chồng Susan. Ước gì bà mẹ chồng Vn nào cũng để con dâu được tự do dạy con theo ý mình. Em chỉ dám ước thế này chứ chả dám mơ đến vế sau " đại khai nhãn giới" nữa đâu.
    • 1,157 Bài viết

• 895 Được cảm ơn

Mình cũng áp dụng phần 1 đối với con gái bé bỏng của mình từ khi bé mới batứ đầu ăn dăm, cho đến bây giờ bé ăn cơm mình vẫn áp dụng như vậy. Cho nên bé rất ngoan trong ăn uống. Còn mình đã đọc phần 2, thì mình thấy mình cũng đã áp dụng với con mình ngay từ khi mình chưa đọc phần này. Mình nghĩ rằng để áp dụng được thì cần có sự thống nhất trong cách giáo dục con giữa những người trong gia đình, chứ bố mẹ giáo dục mà ông bà chiều, xót cháu thì không được đâu các mẹ ạ.
    • 862 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Mình thấy mình có nhiều điểm giống Susan quá! Cũng mẹ ghẻ theo cách nghĩ của mình hehe. Mình có 2 bé trai mới 13 tháng tuổi nhưng mình cũng "Quân sự" với 2 bé lắm! con chơi té phải tự đứng hoặc ngồi dậy mình không đỡ. Hai bé giành đồ chơi thì mình không cho chơi món đồ chơi đó luôn! Tuy giờ 2 bé vẫn chưa biết gì nhưng mình muốn rèn luyện bé ngay từ bây giờ! Mình không có xu hướng chiều theo những gì con đòi hỏi. Ăn ngoan thì sẽ được thưởng là cho đi chơi hoặc nghe bé Xuân Mai hát, còn không ngoan thì ở nhà không đi đâu hết và cũng không được xem gì hết. Ông xã mình cũng thống nhất cách dạy con này của mình. Bà vú thì rất cưng chiều 2 bé, mình không đồng ý và thường góp ý cho bà hoài, có khi bà giận nói vợ chồng mình nào là không biết thương con, nào là chưa từng thấy cha mẹ nào giống vợ chồng mình. Bé còn nhỏ nhưng khi chơi xong biết cùng mẹ cất đồ chơi rồi(lúc nào mình cũng khuyến khích bé làm cũng mình). Còn ăn thì ngồi 1 chổ không chạy vòng vòng. Hôm nào không thích ăn thì mình không ép..v..v.. Tóm lại ông bà nội ngoại cũng không hài lòng cách vợ chồng mình dạy con như vậy ( vì xót cháu mà) nhưng mình thấy con mình ngoan hơn và nề nếp hơn! Mình nghĩ mình đang đi đúng hướng cụ thể đến thời điểm này 2 bé nhà mình rất ngoan!
    • 862 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoạn Thư Xem bài viết
    Em thích cách dạy con của mẹ Susan. Nhưng không thể áp dụng cách đấy để dạy con mình, mà chỉ học cố ấy tinh thần thôi rồi " biến tấu" tuỳ theo hoàn cảnh.
    Ở Mỹ, và các nước phương Tây nói chung, việc giáo dục trẻ có sự đồng nhất, từ gia đình ra xã hội. Với VN mình, để làm được như Susan ( dù biết là tốt cho con và mình có thể làm được) nhưng còn nhà chồng, hàng xóm láng giềng, còn bạn bè, còn các mối quan hệ khác. Người ta sẽ nhìn mình như một bà mẹ độc ác không biết thương con. Tư tưởng đấy sẽ truyền sang cả con mình, nó coi mẹ nó như ngáo ộp ngay.
    Em thích bà mẹ chồng Susan. Ước gì bà mẹ chồng Vn nào cũng để con dâu được tự do dạy con theo ý mình. Em chỉ dám ước thế này chứ chả dám mơ đến vế sau " đại khai nhãn giới" nữa đâu.
    Mình cũng có suy nghĩ giống bạn nhưng mình không sợ mọi người nói mình là người mẹ độc ác vì mình đã được mọi người (đồng nghiệp cơ quan, bạn bè, chị em chồng, ba má chồng và toàn thể gia đình nhà mình) đặt nickname là Mẹ Ghẻ. Nhưng bạn biết không sau khi tiếp xúc với con mình rùi ai cũng phải khen mình đó!(Keke hơi bị tự tin chút) Còn bé như vậy mà biết nghe lời mẹ! không nhõng nhẽo không khóc nhè!!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3