TIN TÀI TRỢ.

Đăng kí lập nhóm Moms Offline dành cho các bé từ 15 tháng đến 20 tháng nào!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.85K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Trước đây mình lập nhóm Moms offline dành cho các bé từ 12 tháng đến 24 tháng nhưng mình nhận thấy rằng với độ tuổi đó thì các bé chênh lệch nhau nhiều quá nên hôm nay mình quyết định lập nhóm dành cho các mẹ có các từ 15 - 20 tháng tuổi (Bull nhà mình 17 tháng tuổi). Các hoạt động của nhóm chủ yếu là giúp các bé phát triển tốt hơn về các kỹ năng sống cần thiết như: Kỹ năng khám phá thế giới xung quanh, kỹ năng giao tiếp, kỹ năng thích nghi...

Các mẹ ạ! Bull nhà mình 17 tháng rồi nhưng dù mẹ có cho con đi chơi rất nhiều xong vẫn nhát lắm, chưa nói được mấy từ, không tập trung nghe mẹ dạy nhưng khi đi offline thì bé thích lắm. Vì thế mình rất mong được cùng các mẹ có các bé trong độ tuổi này có thể gặp gỡ để trao đổi cũng như tổ chức những chương trình thật vui nhộn cho các bé nhà mình.

Mình xin sơ qua về chương trình của một buổi offline mà chúng ta sẽ tổ chức cho các con nhé:

Phần I: (20 phút) Các mẹ và các bé gặp gỡ nhau, làm quen và cùng hát một số bài hát thân thuộc với các con như bài: Cháu yêu bà, Con cò bé bé, Cả nhà thương nhau,...

Phần II:
    (10 phút) Các mẹ và các bé sẽ học một bài hát bằng TA rất vui nhộn như bài: If you're happy and you know, bài "Head, shoulders, knees, and toes"...(Mỗi buổi học 1 bài nhé)

Phần III: (15 phút) Giải lao và ăn uống nhẹ

Phần IV:(20 - 25 phút) Ôn lại bài hát trên và chơi trò chơi. (Các mẹ cùng nghĩ và đóng góp ý tưởng về trò chơi nhé)

Phần V: Tổng kết, phát quà và chia tay.

Về địa điểm hoạt động:
    Mình sẽ hỏi mượn sân trường của một trường MN công lập có sân rộng rãi và có một số các trò chơi như đu quay, đoàn tàu để các con chơi luôn nhé. Hoặc nếu thời tiết ấm áp chúng ta có thể tổ chức ở công viên Lê Nin, vườn Bách Thảo, công viên Tuổi Thơ ở Định Công cho các con đi chơi luôn. (Các mẹ cho ý kiến thêm nhé).

Sắp tới Giáng Sinh rồi nên chúng ta đăng kí danh sách sớm để chúng ta sớm được gặp nhau nhé. Các mẹ tham gia thì xin vui lòng tự cập nhật danh sách dưới đây nhé:

1. mẹ ếch ộp: Bé Bull (Lê Quý Đức) - sinh ngày 6/7/2009.
    2.
    3.
    4.
    5.
    .....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

:Applause:
    Mẹ ếch ộp có fix ngày cụ thể để còn sắp xếp thời gian hợp lý nhỉ.
    Mình thấy công viên Bách Thảo vừa thoáng mà rộng rãi, ko đông như các cv khác.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 968 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

bé nhà mình mới hơn 13 tháng thì chưa bon chen được à
    80URm6
    2fyqm6
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Paperflower Xem bài viết
    :Applause:
    Mẹ ếch ộp có fix ngày cụ thể để còn sắp xếp thời gian hợp lý nhỉ.
    Mình thấy công viên Bách Thảo vừa thoáng mà rộng rãi, ko đông như các cv khác.
    Cảm ơn mẹ paperflower. Mình muốn update đủ danh sách rồi chúng ta cùng thảo luận xem hôm nào nên tổ chức off được. Dĩ nhiên phải là vào sáng thứ 7 hoặc chủ nhật rồi vì ngày thường mọi người đi làm cả mà.
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ paperflower. Mình muốn update đủ danh sách rồi chúng ta cùng thảo luận xem hôm nào nên tổ chức off được. Dĩ nhiên phải là vào sáng thứ 7 hoặc chủ nhật rồi vì ngày thường mọi người đi làm cả mà.
    Em sợ ko lên diễn đàn thường xuyên, nếu có thêm mẹ nào tham gia or fix ngày thì ới em qua nick tranpdung (YM & Skype) nhá.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 116 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình đăng ký cho con gái.
    Medaiduc: Bé Kẹo (Nguyễn Tâm Anh) sinh ngày 15/7/2009.
    Dthoai: 0987 213 399.
    Email: thuylinh128@gmail.com
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 237 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Cho mẹ cháu đăng ký tham gia hội với nhé.
    Con gái Hạt Mít, sn 9/9/2009
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ ếch ộp có lập danh sách các mẹ đký tham gia ko? Em nghĩ, khoảng 10 mẹ là mình có thể off trao đổi đc rồi nhỉ.
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nhưng mà con em 20 tháng 2 tuần rồi. Quên mất, già quá tuổi rồi. =))
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,540 Bài viết

• 969 Được cảm ơn

Em đăng ký 1 chân chị nhé. Hôm nọ theo chân chị bên topic kia rồi nhưng em thấy nếu từ 12- 24 tháng thì hơi khó cho các bé chơi với nhau. Bé nhà em giờ được gần 18 tháng nhưng chơi với 1 bạn hơn 12 tháng đã thấy khác biệt nhiều rồi
    2. mẹ Vitu: Bé Bi ( Vũ Lê Anh Tuấn) - sinh ngày 26/06/2009.
    3.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

2. mẹ Vitu: Bé Bi ( Vũ Lê Anh Tuấn) - sinh ngày 26/06/2009.
    3. Mẹ paperflower nick tranpdung) Bé.......... 20 tháng 2 tuần
    4. Medaiduc: Bé Kẹo (Nguyễn Tâm Anh) sinh 15/7/2009: 0987 213 399.Email: thuylinh128@gmail.com
    5. Mẹ tintincon: Con gái Hạt Mít, sn 9/9/2009
    6. Mẹ na&oi: Bé na ổi - 18 tháng
    7...
    8...
    ....
    Các mẹ tự cập nhật danh sách nhé. Có lẽ chúng ta nên lên kế hoạch để chuẩn bị cho buổi offline được rồi ấy các mẹ nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 88 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ đăng ký sớm để mình chuẩn bị off cho các con đi ạ
    đời được mấy tí, mà không bầu bí em ơi :Thinking::Thinking:
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CuTu~n Xem bài viết
    Các mẹ đăng ký sớm để mình chuẩn bị off cho các con đi ạ
    Vậy mẹ CuTun có đăng kí không ạ?
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

vậy cho mình đăng ký một xuất nhé (hy vọng ngày đó mình không bận)
    mẹ huydung69: Mao Tuấn Dũng (SN 20/9/2009)
    (Mình nghĩ có lẽ phải đợi cho nắng ấm hơn chứ thời tiết này đi cv có lẽ lạnh quá)
    • 844 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

huhuhu lần này không tham gia được với nhóm rồi vì misu nhà mình 24tháng rồi
    liệu có tham gia được không nhỉ
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mexiu110507 Xem bài viết
    huhuhu lần này không tham gia được với nhóm rồi vì misu nhà mình 24tháng rồi
    liệu có tham gia được không nhỉ
    Ui, em không nhớ ra là bé nhà chị cũng 24 tháng rồi à? Hèn chi hôm trước off thấy mẹ hỏi con cái gì cũng biết. Chị ơi, em nghĩ là chúng ta nên chia nhỏ nhóm thế này thì các con sẽ đỡ bị chênh lệch quá về độ tuổi sẽ chơi với nhau tốt hơn. Hay là chị mở topic mới dành cho các bé từ 21 tháng đến 26 tháng đi. Chắc chắn với cùng độ tuổi như vậy các con hoạt động sẽ hiệu quả hơn đó chị ạ. Thật tiếc là lần này nhóm không có chị tham gia cùng để đóng góp cho cả nhà nhiều kinh nghiệm hay. Chúc chị và bé luôn mạnh khỏe nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 693 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Tớ góp ý tuy rằng tớ ko tham gia. Mẹ ếch đừng mất lòng nhé.
    Tớ cảm thấy mẹ ếch hơi ít kinh nghiệm sư phạm, và đánh giá sai về khả năng nhận thức độ tuổi của các con.
    Mẹ nó muốn các con biét hát ở tuổi này thì tớ nói thật là hơi kỳ vọng ở con nhiều quá; vì ở lứa tuổi (dưới 24m) trừ 1 số trẻ (rất ít) có khả năng nói sõi và nói được nguyên câu thì hầu hết các con cần có "người phiên dịch". Về khả năng cảm thụ âm nhạc chỉ cần các con nhận biết và lắc lư theo nhạc hay tỏ thái độ thích bài hát này hay ko thích bài hát kia là okie lắm rồi. Ở lứa tuổi dưới 24m các mẹ nên đọc cho con nghe những bài thơ ngắn (trong khoảng 4-8 câu) và khuyến khích các con đọc theo (thường là chỉ từ 1-2 từ cuối mỗi câu), cũng không nên kỳ vọng ở các con qua những bài hát tiếng Anh vì muốn như vậy thì chúng ta sẽ phải giao tiếp với con song song hai ngôn ngữ Anh và Viêt giống như môi trường ở các trường Quốc tế.
    Thứ hai về khả năng nhận thức lứa tuổi, các mẹ nên dạy các con qua flash-card (nên tham khảo cách dạy con của mẹ cu Bê (mecube) với những hình riêng biệt đơn giản.
    Thứ ba, chương trình offline nên có thêm cả những trò chơi vận động và luyện khéo tay cho các con.
    Thực ra tớ muốn nói thêm nhưng rất ngại gõ bài với cả cũng khuya quá rồi,.
    Vài lời góp ý với nhóm của mẹ nó, chúc hoạt động của nhóm thành công
    Cần đêm trắng để trút vơi lòng đầy. Cần thêm nắng để em nhìn vừa bóng tối. Cần thêm yêu hay cần thôi biết yêu.

AA64sg6AA64p7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 693 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Mẹ ếch à, hôm nay vì phải làm việc muộn nên chị có vài lời góp ý với em để em có thể tổ chức nhóm hoạt động thành công và lâu dài.
    - Thứ nhất, khung chương trình em đưa ra chưa hợp lý, trẻ ở lứa tuổi dưới 36m khả năng tập trung khoảng 30p là rất khó, mối bài học chỉ nên diến ra trong 5p rồi phải giải lao và phải nhắc lại 2-3 lần. Buổi học chỉ nên kéo dài 15 p, thời gian còn lại là để các mẹ chia sẻ kinh nghiệm
    - Thứ hai, khâu tổ chức cho các bé chị thấy chưa tốt thực ra không phải bởi sự cênh lệch lứa tuổi mà bởi bài học ta đưa ra bị sai.
    - Thứ ba, theo chị ko nên tổ chức teabreak vì chỉ toàn bố mẹ mải ăn uống (cái này nên để các gia đình tự lo sẽ hợp khẩu vị với các con hơn).
    - Thứ tư, trước mỗi buổi off em nên đưa ra giáo trình cụ thể : định dạy bài thơ hay bài hát gì, định dạy các con nhận biết gì thì post công khai yêu cầu các mẹ tham khảo.
    - Thứ năm, nên đưa các tình huống giao tiếp vào buổi học để các con nhận thức như khi gặp người lạ thì phải biết chào, biết tạm biệt khi chia tay, biết tỏ ý đúng sai...
    - Thứ sáu về không gian và điạ điểm : mùa này lạnh rồi, không nên tổ chức ngoài trời, em có thể tìm các quán cà phê ngồi thảm, tại đó em có thể tận dụng được TV và đầu DVD của họ để phát các bài hát hay những đoạn phim hoạt hình ngắn.
    - Thứ 7, về các ấn phẩm và đồ chơi, em khuyến khích các gia đình tự mua và mang theo gợi ý của em như thế tránh được tình trạng lãng phí khi những thứ đó có nhà không dùng đến hoặc đã mua rồi và cũng tránh tình trạng em bỏ tiền ra mà không thu về được.
    - Thứ 8, bước đầu chị thấy không nên tổ chức đóng góp tiền trước (trừ những buổi dã ngoại mà cần ăn uống tập thể) mà nên để các gia đình tự mang theo những gì cần thiết. Khi nào nhóm đi vào hoạt động quy củ thì sẽ kêu gọi đóng quỹ để mời giáo viên hay các chuyên gia tham gia tư vấn.
    - Cuối cùng, kết thúc các buổi off vì em là trưởng nhóm nên có 1 cuốn sổ tay để tổng kết xem từng bé có khả năng ra sao để điều chỉnh bài học cho các con phù hợp (khi nào nhóm đông thì sẽ bầu ra thư ký làm việc này).
    PS : Mẹ ếch nên đóng cái trước vào và có bài post chuỷển link để các mẹ tiện theo dõi.
    Chúc nhóm mình offline vui vẻ. Giáng sinh sắp tới rồi. Merry Christmas. Chúc Giáng sinh An Lành cho các con và cả gia đình
    Cần đêm trắng để trút vơi lòng đầy. Cần thêm nắng để em nhìn vừa bóng tối. Cần thêm yêu hay cần thôi biết yêu.

AA64sg6AA64p7
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em thấy ý kiến của mẹ Lazybee rất hay, nhưng nghe có vẻ hoành tráng quá. Trong điều kiện thời tiết rét buốt như lúc này, em nghĩ chỉ cần các mẹ off trước (cho các bé đi giao lưu sau) chia sẻ kinh nghiệm với nhau, trao đổi thông tin, những thắc mắc qua cách nuôi dậy, chăm sóc con.
    Có thể phân chia các mẹ cũng fụ trách tổng hợp từng chuyên mục một: ví dụ như dinh dưỡng, nuôi dậy con,....
    Còn nếu các mẹ vẫn muốn cho các bé đi giao lưu cùng, thì em gợi ý có quàn cafe mèo trên thuỵ khuê (để em search lại đ/c chính xác nếu các mẹ quan tâm).
    • 8 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cho mình đăng ký với Mẹ bé Tép (Đào Quỳnh Chi) sinh ngày 01/09/2009
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2