TIN TÀI TRỢ.

Con nói nhiều quá - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.33K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,450 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

https://www.webtretho.com/forum/f710/...thuong-498902/
    Các mẹ thử sang trang này đi,chia sẻ những câu nói đáng yêu của bé để thấy yêu bé khi bé nói nhiều .hi hi:Nottalkin:
    hít vào tâm tĩnh lặng thở ra miệng mỉm cười

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socthu2007 Xem bài viết
    https://www.webtretho.com/forum/f710/...thuong-498902/
    Các mẹ thử sang trang này đi,chia sẻ những câu nói đáng yêu của bé để thấy yêu bé khi bé nói nhiều .hi hi:Nottalkin:
    vấn đề nào ra vấn đề đó mẹ nó nhé
    • 1,450 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Thế ạ????
    hít vào tâm tĩnh lặng thở ra miệng mỉm cười
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Đúng rồi đó mẹ socthu. Hì, chúc mẹ nó tuần mới vui vẻ nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chị thì thấy vấn đề cũng giống nhau, con trai chị nó cũng nói nhiều lắm nhưng nếu ngoài đường thì nói chuyện xã hội chẳng hạn red line để làm gì, yellow line để làm gì, nếu bị phạt thì phạt bao nhiêu tiền, tại sao trên đường xe nissan nhiều, tại sao người ta thích xe màu đen, nó buồn thì nó hỏi chuyện giết người và tòa án v.v còn về nhà cũng rất nói nhiều nhưng nó đi lên đi xuống quấy nhiễu chị có 1 đến 2 câu duy nhất đó là "Con thương mẹ", nếu chán câu con thương mẹ thì nó nói tiếp "con thương mẹ và mẹ thương con", nó nói hoài đến nỗi chị nó nỗi quạu chứ không phải mẹ của tụi nó. :Laughing:
    • 627 Bài viết

• 1,517 Được cảm ơn

con nhà em 4 tuổi, mồm nó là 1 cái máy khâu, chỉ ngừng hoạt động khi nó ôm cái máy tính, còn chuyện mỗi sáng em được nghe tường thuật trực tiếp trên đoạn đường từ nhà tới trường nó rồi mỗi chiều từ trường nó về nhà là chuyện cơm bữa.

đường có bao nhiêu cái xe cont, bao nhiêu cái xe con, màu gì, chợ bán rau gì, hàng nước mía nào ngon... đều được phóng viên đài nhà em tường thuật tỉ mỉ và cặn kẽ.

Khán giả bất đắc dĩ là em phải vừa trả lời các câu hỏi, vừa bày tỏ sự đồng thuận 100% và phải trả lời thật to, rõ ràng, nói bé nó không nghe thấy thì nó sẽ gào tướng lên "mẹ nói to lên, con chả nghe thấy gì" :Crying:

em nghĩ đây là quãng thời gian đẹp nhất trong cuộc đời làm mẹ của chúng ta, khi chúng nó bắt đầu đi học chúng nó sẽ ít nói lắm, tận hưởng đi các chị ạ, không có lần 2 đâu. :Smiling:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 2,445 Bài viết

• 8,745 Được cảm ơn

Nó nói nhiều thì hay chứ sao . Không nói với sợ.
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Nói nhiều, nhưng phải có chủ đích, phải có mục đích câu nói, chứ nói nhiều mà chỉ nói lung tung cho có thì cũng k nên
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rucon_ngannam Xem bài viết
    Nói nhiều, nhưng phải có chủ đích, phải có mục đích câu nói, chứ nói nhiều mà chỉ nói lung tung cho có thì cũng k nên
    Con nít nhiều đứa 2 tuổi nhưng hay nói để gây sự chú ý của người lớn, của Ba má thì những câu không đầu không đuôi mới khiến cho ba má quan tâm hơn chứ con nói gãy gọn, có đầu đuôi mục đích thì con phải lớn đến 5 tuổi em à. Phải hiểu con nít phát triển từng độ tuổi và hiểu cái speech development thì mới kiên nhẫn nổi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 679 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Chị Liên, nhớ em không? :-)
    Lâu lắm em mới thấy chị, vì em ít vào, mà cũng ko biết chị có hay vào không :-) Bạn Tú và Đăng khỏe không chị? Chị có hay về VN không? Nhìn thấy nick của chị là bồi hồi nhớ cái hồi mới vào WTT, nhớ các bà mẹ VN ở nước ngoài, nhớ đề tài chung, nhớ bếp nấu ăn, nhớ bánh bột lọc, nhớ quá chị ạ :-)

Sorry các mẹ vì đã spam nhé. Nhìn thấy chị Liên là chạy vào :-)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

CM có con nói nhiều đọc bài này xem con mình có trong trường hợp này ko nhé.

Sao con nói nhiều thế ?

Ba tuổi là giai đoạn phát triển đặc biệt của trẻ. Lúc này tính cách đang dần được định hình. Trẻ có nhiều biểu hiện như: bướng bỉnh hơn, thích làm theo ý mình hơn, nói nhiều hơn, đặc biệt trẻ hỏi rất nhiều.

Thậm chí vừa hỏi xong lại hỏi lại. Trẻ nói nhiều, hỏi nhiều như vậy đôi khi làm người lớn mất kiên nhẫn, quát mắng: "Hỏi gì mà hỏi lắm thế?", "Mệt với con quá, đi chỗ khác chơi!"... Người lớn làm vậy có ảnh hưởng gì tới trẻ không?
    htp://www.hoccungbe.com/knowledge_teaching/detail/161
    • 2,296 Bài viết

• 5,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeu_be_nhat Xem bài viết
    Mình thích những bé nói nhiều.Nói nhiều thì cười nhiều thấy dễ thương lắm ấy.Bé nhà mình dạo này ít nói lắm mình thấy lo lo.nói nhiều thì hay quá mình chẳng phải lo.
    Cứ chờ đi rồi sẽ thấy... Lúc ấy, cấm gào lên "Sao nói nhiều quá vậy?"
    Vịt nhà mình ngày trước nói rất chậm, mình trông bé nói từng tiếng một, cố tập cho bé nói thật nhiều.... bây giờ thì... "điếc tai quá con ít nói lại một chút được không?"- "không"....
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ jacki Xem bài viết
    Nếu bé nói quá nhiều, hỏi liên tục thì các mẹ xử lý sao? Mình muốn nổ tung đầu luôn về thời lượng nói của bé....
    theo mình bé nói nhiều cũng không phải là không hay đâu, vì bây giờ cuộc sống bận rộn và bao điều phải lo toan nên đôi khi chúng ta thấy quá mệt mỏi, mẹ nó hãy hít thật sâu và uống một cốc nước rồi trả lời thiên thần nhỏ của mình những điều bé hỏi nhé. Có con trên đời là hạnh phúc nhất của mẹ.
    Chúc bé ngoan.
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmeo Xem bài viết
    theo mình bé nói nhiều cũng không phải là không hay đâu, vì bây giờ cuộc sống bận rộn và bao điều phải lo toan nên đôi khi chúng ta thấy quá mệt mỏi, mẹ nó hãy hít thật sâu và uống một cốc nước rồi trả lời thiên thần nhỏ của mình những điều bé hỏi nhé. Có con trên đời là hạnh phúc nhất của mẹ.
    Chúc bé ngoan.
    Bớt chút thời gian, lắng nghe con nói, tâm sự cùng con, hãy làm cho việc bé nói nhiều trở thành niềm vui của bạn nhé!
    • 206 Bài viết

• 755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ jacki Xem bài viết
    Nếu bé nói quá nhiều, hỏi liên tục thì các mẹ xử lý sao? Mình muốn nổ tung đầu luôn về thời lượng nói của bé....
    Chia sẻ từ chuyên gia dành cho tình huống của mẹ Jacki đây!
    Trả lời của chuyên gia Lê Khanh
    Thông thường, khi trẻ bắt đầu biết nói thì bố mẹ luôn khuyến khích con nói, và cũng hay tập huấn cho con những câu nói dài dòng cho nó đủ “văn hoa và lịch sự” và vì thế thường là các cháu gái cũng được thừa hưởng phần nào “khả năng nói” của mẹ đã dần dần nói càng ngày càng nhiều !
    Ở đây, chúng ta nên phân biệt việc nói và việc hỏi, chuyện hỏi nhiều thì thường là rơi vào các bé trai ( rất tò mò muốn được giải thích rõ ràng ) còn việc nói nhiều thì các bé gái chiếm ưu thế ! vì vậy do thông tin của bạn quá ít nên không thể trả lời một cách rõ ràng được mà chỉ có thể đưa ra một vài ý như sau :
    - Nếu bé thích nói ( nói dài, nói dai …) thì trước hết chúng ta sẽ áp dụng chiêu lờ ( hãy tỏ ra không quan tâm , không hiểu những gì bé nói ) nếu bé thấy khó chịu, buộc chúng ta phải nghe, thì chúng ta sẽ yêu cầu bé lập lại câu nói vừa rồi, có thể yêu cầu bé lập lại vài ba lần, cho đến khi bé thực sự là khó chịu, thì lúc đó hãy nói với bé, con chỉ cần nói ngắn gọn là mẹ hiểu rồi, mẹ sẽ không yêu cầu con lập lại nữa , cỏn con nói nhiều quá, mẹ không nghe kịp nên mẹ cứ phải hỏi lại. Chúng ta kiên nhẫn áp dụng cách này một thời gian ( và có thể yêu cầu mọi người trong nhà cũng áp dụng) thì dần dần bé sẽ thấy là bé nên nói ngắn gọn hơn.
    - Trong trường hợp bé cứ nhất định “nói dài, nói dai” thì chúng ta ráng chịu khó dùng bông gòn bịt lỗ tai ( thật hay giả vờ ) và cứ để mặc cho bé nói huyên thuyên, khi bé nói chán, thì chúng ta lại kích bé, để bé tiếp tục nói nữa , hãy kích bé “một trận ra trò, để bé nói độ nửa ngày thì sẽ đến lúc bé thấy được là chuyện nói nhiều thực sự là mệt mỏi !
    - Trong trường hợp bé hay hỏi, thì ta sẽ hỏi lại bé : theo con thì tại sao lại như thế ? bé có thể huyên thuyên giải thích – chúng ta nghe và lại tiếp tục hỏi nữa, cứ thế dần dần bé sẽ không trả lời được và sẽ thôi hỏi. Đến lúc đó, chúng ta mới giải thích cho bé nghe một cách rõ ràng và ngắn gọn.
    Thực ra, trong nhiều trường hợp thì việc nói nhiều, hỏi nhiều của bé chỉ cho thấy bé đang có nhu cầu muốn được sự quan tâm của mọi người, hãy chăm sóc, tỏ ra quan tâm đến bé và trao đổi ngắn gọn cũng như kết hợp với chuyện “lờ” đi những gì bé nói. Thì chắc chắn bé sẽ thay đổi phần nào – Nhưng điều quan trọng là ở nhà không nên có 1 tấm gương người lớn nói nhiều nào cho bé bắt chước !

Chúc mẹ Jacki và các mẹ khác có thể "giải quyết" tình huống "oái ăm" này nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_kynangsongchotrenho Xem bài viết
    Chia sẻ từ chuyên gia dành cho tình huống của mẹ Jacki đây!
    Trả lời của chuyên gia Lê Khanh
    Thông thường, khi trẻ bắt đầu biết nói thì bố mẹ luôn khuyến khích con nói, và cũng hay tập huấn cho con những câu nói dài dòng cho nó đủ “văn hoa và lịch sự” và vì thế thường là các cháu gái cũng được thừa hưởng phần nào “khả năng nói” của mẹ đã dần dần nói càng ngày càng nhiều !
    Ở đây, chúng ta nên phân biệt việc nói và việc hỏi, chuyện hỏi nhiều thì thường là rơi vào các bé trai ( rất tò mò muốn được giải thích rõ ràng ) còn việc nói nhiều thì các bé gái chiếm ưu thế ! vì vậy do thông tin của bạn quá ít nên không thể trả lời một cách rõ ràng được mà chỉ có thể đưa ra một vài ý như sau :
    - Nếu bé thích nói ( nói dài, nói dai …) thì trước hết chúng ta sẽ áp dụng chiêu lờ ( hãy tỏ ra không quan tâm , không hiểu những gì bé nói ) nếu bé thấy khó chịu, buộc chúng ta phải nghe, thì chúng ta sẽ yêu cầu bé lập lại câu nói vừa rồi, có thể yêu cầu bé lập lại vài ba lần, cho đến khi bé thực sự là khó chịu, thì lúc đó hãy nói với bé, con chỉ cần nói ngắn gọn là mẹ hiểu rồi, mẹ sẽ không yêu cầu con lập lại nữa , cỏn con nói nhiều quá, mẹ không nghe kịp nên mẹ cứ phải hỏi lại. Chúng ta kiên nhẫn áp dụng cách này một thời gian ( và có thể yêu cầu mọi người trong nhà cũng áp dụng) thì dần dần bé sẽ thấy là bé nên nói ngắn gọn hơn.
    - Trong trường hợp bé cứ nhất định “nói dài, nói dai” thì chúng ta ráng chịu khó dùng bông gòn bịt lỗ tai ( thật hay giả vờ ) và cứ để mặc cho bé nói huyên thuyên, khi bé nói chán, thì chúng ta lại kích bé, để bé tiếp tục nói nữa , hãy kích bé “một trận ra trò, để bé nói độ nửa ngày thì sẽ đến lúc bé thấy được là chuyện nói nhiều thực sự là mệt mỏi !
    - Trong trường hợp bé hay hỏi, thì ta sẽ hỏi lại bé : theo con thì tại sao lại như thế ? bé có thể huyên thuyên giải thích – chúng ta nghe và lại tiếp tục hỏi nữa, cứ thế dần dần bé sẽ không trả lời được và sẽ thôi hỏi. Đến lúc đó, chúng ta mới giải thích cho bé nghe một cách rõ ràng và ngắn gọn.
    Thực ra, trong nhiều trường hợp thì việc nói nhiều, hỏi nhiều của bé chỉ cho thấy bé đang có nhu cầu muốn được sự quan tâm của mọi người, hãy chăm sóc, tỏ ra quan tâm đến bé và trao đổi ngắn gọn cũng như kết hợp với chuyện “lờ” đi những gì bé nói. Thì chắc chắn bé sẽ thay đổi phần nào – Nhưng điều quan trọng là ở nhà không nên có 1 tấm gương người lớn nói nhiều nào cho bé bắt chước !

Chúc mẹ Jacki và các mẹ khác có thể "giải quyết" tình huống "oái ăm" này nhé!
    Bác Lê Khanh có câu trả lời sát với vấn đề mọi người. Hi vọng trong từng trường hợp cụ thể, mọi người sẽ tìm ra được cách phù hợp nhất với con mình!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

phớt lờ không phải là cách đối với bé nhà mình rồi, bé sẽ hét toáng lên cho đến khi ba mẹ trả lời mới thôi ( cho dù trả lời nhăng cuội gì cũng đươc)
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2